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TAFSIRI YA MANENO 
 

Katika Katiba hii, isipokuwa kama maelezo yatahitaji vinginevyo:- 
 

“Ada” Maana  yake  ni  malipo  ya  kila  mwezi 
anayolipia mwanachama kutoka kwenye 
mshahara   wake   ili   kuchangia   mapato 
ya Chama kwa lengo la kukiwezesha 
kuendesha shughuli zake za siku hadi siku 
kwa mujibu wa Katiba. 

 
“Ada ya Huduma”   Maana  yake  ni  malipo  ya  kila mwezi   

anayolipa mfanyakazi     ambaye     si 
mwanachama lakini     ananufaika     na 
huduma za Chama. 

 
“Akidi” Maana    yake    ni    idadi    ya    wajumbe 

wanaohitajika ili Kikao/Mkutano uwe halali 
kufanyika (Koramu). 

 
“Baraza Kuu”           Maana yake ni Baraza Kuu la Chama ngazi 

ya Taifa. 
 

“Baraza la   Wadhamini”   Maana   yake   ni   watu/viongozi 
walioteuliwa na  Baraza  Kuu  la  Chama 
ambao wameaminiwa   na   Chama   ili 
kukihami Chama na kusimamia rasilimali, 
fedha  na  mapato  mengine  ya  Chama 
kwa  niaba  ya  wanachama  na  Chama 
chenyewe. 
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“Chama”                   Maana  yake       ni  “TANZANIA    UNION 
OF INDUSTRIAL  AND  COMMERCIAL 
WORKERS”  kwa  kifupi TUICO  (CHAMA 
CHA WAFANYAKAZI WA     VIWANDA, 
BIASHARA, TAASISI ZA FEDHA, HUDUMA 
NA USHAURI). 

 
“Halmashauri ya Tawi”   Maana yake ni Uongozi wa Chama 

katika  ngazi ya tawi, ambao unajumuisha 
na kushirikisha wawakilishi wa mahali pa 
kazi. 

 
“Kamati ya Utendaji” Maana yake   ni    Kikao    cha    Chama 

kinachosimamia utekelezaji    wa    kazi 
za Chama za siku hadi siku katika ngazi 
husika ya Chama. 

 
“Kamati za Majadiliano” Maana yake ni Kamati zinazoundwa 

na Chama   kwa   ajili   ya   kuendesha 
Majadiliano na kufunga Mikataba na Waajiri 
au Jumuiya ya Waajiri kwa niaba ya Chama 
chini ya usimamizi na Uongozi wa Katibu 
Mkuu  au  Mwakilishi  wake  bila  kuathiri 
au kuingilia shughuli za Halmashauri za 
Matawi. 

 
“Kanda” Maana yake ni ngazi ya tatu ya muundo 

wa Chama katika utendaji na uongozi 
inayotokana na mikoa ya Chama katika 
Kanda husika. 
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“Kanuni za   Chama”   Maana yake   ni   taratibu   maalumu 
zinazopitishwa na Baraza Kuu la Chama ili 
zitumike kufafanua Katiba na utendaji wa 
shughuli za Chama. 

 
“Katibu” Maana yake ni Mtendaji wa shughuli za 

Chama za siku hadi siku katika ngazi 
husika ya Chama. 

 
“Katibu Mkuu”         Maana yake ni Mtendaji na Msemaji Mkuu 

wa Chama. 
 

“Naibu Katibu Mkuu”  Maana yake ni Msaidizi Mwandamizi wa 
Katibu Mkuu katika shughuli za Chama. 

 
“Kamati ya Vijana” Maana yake ni Chombo kinachoratibu 

masuala ya   vijana   kilichoundwa   kwa 
mujibu wa Katiba hii. 

 
“Kamati za Wanawake” Maana yakeni   chombo  kinachoratibu 

masuala ya       Wafanyakazi    Wanawake 
kilichoundwa kwa mujibu wa Katiba hii. 

 
“Kiingilio” Maana yake ni malipo ambayo mfanyakazi 

hulipa anapoamua kujiunga na Chama ili 
apate kadi ya uanachama. 

 
“Kijana” Maana yake ni Mfanyakazi mwenye umri 

kati ya miaka 18 na 35. 
“Kuunganisha Chama” Maana yake ni Chama kimoja kuungana 

na Chama/Vyama vingine na kuunda 
Chama kipya. 
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“Kuvunjwa    Chama”Maana    yake    ni    Chama    kuacha/ 
kukomakufanya shughuli zake. 

 
“Mali za Chama”      Maana    yake    ni    rasilimali    zikiwemo 

zinazohamishika, zisizohamishika, fedha 
na mitaji mingine ya Chama. 

 
“Mapato ya Chama” Maana yake ni mapato yanayopatikana 

kutokana na   vyanzo   mbalimbali   vya 
mapato ya Chama, kama vile ada, viingilio 
na michango mingine kama Katiba na 
Kanuni za Chama zinavyoelekeza. 

 
“Mfanyakazi” Maana yake ni mtu yeyote aliyeingia katika 

mkataba wa kuajiriwa kwa mapato ya ujira 
wa siku, wiki au mwezi. Vile vile mfanyakazi 
ni mtu yeyote aliyejiajiri. 

 

“Michango” Maana yake ni malipo maalumu ambayo 
wanachama/wafanyakazi huombwa   na 
Chama chao kuchangia endapo kuna 
jambo maalumu limetokea au linataka 
kutokea ambapo ada za kawaida (za 
mwezi) haziwezi kukidhi haja hiyo. 

 
“Mkoa” Maana yake ni ngazi ya pili ya muundo 

wa Chama katika utendaji na uongozi 
inayotokana na matawi yaliyoko katika 
Mkoa husika. 

“Mkuu wa Sekta”     Maana  yake  ni  Msimamizi  wa  shughuli 
za Chama za siku hadi siku katika sekta 
husika ya Chama. 
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“Mkutano” Maana yake ni mkusanyiko wa wafanyakazi 
au wanachama   wanaotakiwa   kufanya 
Mkutano wa Chama kikatiba. 

 
“Mkutano Mkuu”      Maana yake ni Kikao Kikuu cha Chama 

katika ngazi husika ya Chama. 
 

“Mwajiri” Maana yake ni mtu au mamlaka ambayo 
inamiliki mali au mtaji katika Kampuni, 
Taasisi, Shirika au Kiwanda na ameajiri 
watu kwa madhumuni ya kumfanyia kazi 
na kuwalipa ujira/malipo. 

 
“Mwanachama” Maana yake ni mfanyakazi aliyejiunga na 

Chama na kukubali masharti ya Katiba, 
kupewa kadi ya uanachama na anayelipa 
ada kila mwezi. 

 
“Mwenyekiti” Maana  yake  ni  kiongozi  aliyechaguliwa 

na ambaye huongoza mikutano au vikao 
katika ngazi husika. 

 
“Mwenyekiti wa Taifa” Maana yake ndiye kiongozi wa vikao 

vyote vya Chama ngazi ya Taifa. 
 

“Mwakilishi wa Chama”        Maana   yake   ni   kiongozi   au 
mwanachama anayechaguliwa   kufanya 
kazi kwa niaba ya wanachama wenzake 
katika shughuli mbalimbali za Chama 
katika ngazi husika. 

 
“Sekta” Maana yake ni Sekta za Chama ambazo 

ni Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, 
Huduma na Ushauri. 
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“Sekretarieti ya Chama” Maana yake ni  kikao  cha utendaji 
kinachoratibu kazi za Chama na 
kutekeleza maamuzi ya vikao vya Chama 
chini   ya   usimamizi   na   maelekezo   ya 
Katibu Mkuu. 

 
“Shirikisho” Maana yake ni Muungano wa Vyama Huru 

vya Wafanyakazi Tanzania. 
 

“Shop steward”    Maana yake ni Mwakilishi wa Chama 
ambaye amechaguliwa ili kushughulikia 
masuala ya wanachama mahali pa kazi. 

 
“Tawi”                       Maana yake ni ngazi ya kwanza ya Chama 

mahali pa   kazi   ambapo   wanachama 
wanajumuika kuanzisha uongozi wao wa 
Chama. 

 
“Viongozi”                Maana yake ni wanachama waliochaguliwa 

na kukabidhiwa majukumu ya kuwaongoza 
wanachama wenzao katika ngazi husika 
ya Chama. 

 

“Vikao vya Chama” Maana yake ni mkusanyiko wa viongozi/ 
watendaji wanaokubalika kufanya vikao 
vya Chama kikatiba. 
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SURA YA KWANZA 
 

JINA NA IMANI 
 

1.1     Jina la Chama 
 

Jina la Chama litakuwa; TANZANIA UNION OF 
INDUSTRIAL AND COMMERCIAL WORKERS: Kwa 
kifupi TUICO (CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA 
VIWANDA, BIASHARA, TAASISI ZA FEDHA, HUDUMA 
NA USHAURI). 

 
TUICO ni Chama huru cha wafanyakazi ambacho lengo 
lake si kujipatia kipato au faida bali kutetea haki, heshima 
na maslahi ya wanachama wake na wafanyakazi kwa 
ujumla. 

 
1.1.1   Makao Makuu ya Chama 

Makao Makuu ya Chama yatakuwa 
 

Mtaa wa Shariff Shamba Ilala, 
Plot No. 21 Block C, 
S.L.P. 5680, 
DAR ES SALAAM. 

 
1.1.2   Kujishirikisha hapa Nchini 

 
1.1.2.1   Chama kitajishirikisha na Shirikisho Huru 

la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania. 
 

1.1.2.2   Chama kitakuwa na uhusiano wa karibu 
na Vyama vingine vya Wafanyakazi 
katika Jamhuri   ya   Muungano   wa 
Tanzania. 
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1.1.2.3 Chama hakitajishirikisha na Chama 
chochote cha Siasa. Chama kitaweza 
kuunga mkono Sera na vitendo vya 
Chama chochote cha Siasa zenye 
manufaa kwa wafanyakazi. 

1.1.3   Kujishirikisha Kimataifa 
 

1.1.3.1 Chama kinaweza kujishirikisha na 
Mashirikisho ya Vyama vya Wafanyakazi 
ya Kimataifa (Global Unions). 

 
1.1.3.2   Chama  kinaweza  kuwa  na  uhusiano 

wa karibu na Vyama vya Wafanyakazi 
katika nchi mbalimbali. 

 

1.2     Imani ya Chama: 
 

Chama kinaamini kuwa:- 
 

(a)        Wafanyakazi wote duniani ni sawa. 
 

(b) Kila mfanyakazi ana haki ya kufanya kazi na 
anastahili malipo kufuatana na kazi hiyo pamoja 
na kuheshimiwa kama binadamu. 

 
(c) Mshikamano wa wafanyakazi wote duniani ndiyo 

njia pekee itakayokuza ushirikiano wa karibu kati 
ya wafanyakazi na vyama vyao katika nchi zote. 

 
(d) Nguvu ya wafanyakazi itatokana na juhudi zao 

katika kukuza umoja na mshikamano. 
 

(e) Utengano wa aina yoyote kati ya wafanyakazi ni 
udhaifu. 

 
(f)         Kila  mfanyakazi  atakuwa  huru  kujiunga  na 

Chama chochote cha siasa atakachopenda. 
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SURA YA PILI 
 

MADHUMUNI 
 

2.1 Madhumuni ya Chama yatakuwa kama 
ifuatavyo:- 

 
 

2.1.1 Kuboresha    na    kuendeleza    hali    nzuri    ya 
wanachama katika maisha yao wakiwa kazini. 

 
2.1.2 Kushirikiana  na  kujadiliana  na  waajiri  katika 

kuunda Kamati za Majadiliano na kuanzishwa 
kwa Mabaraza ya Wafanyakazi ili kudumisha 
amani mahali pa kazi. 

 
2.1.3 Kujadiliana na kuondoa tofauti zinazojitokeza 

baina ya    mwajiri    na    mwanachama    au 
mwanachama mmoja na mwingine kwa njia ya 
makubaliano ya amani kila itakapowezekana. 

 
2.1.4 Kujadili, kufunga  na  kusimamia  utekelezaji  wa 

Mikataba ya Hali Bora za Kazi. Aidha kushirikiana 
na wahusika wengine katika kusimamia utekelezaji 
wa Tuzo, Kanuni za Utumishi na Sheria nyingine za 
kazi zitumikazo nchini. 

 
2.1.5 Kushirikiana na kubadilishana ujuzi na Vyama 

vingine vya Wafanyakazi nchini pamoja na vile 
vya Kimataifa kwa madhumuni ya:- 
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(a) Kupata, kutunza na kutoa taarifa au elimu 
katika masuala muhimu yahusuyo Vyama 
vya Wafanyakazi. 

 
(b) Kubadilishana   ujuzi   au   taarifa   katika 

masuala yanayohusiana   na   hali   za 
wafanyakazi na taratibu za kimataifa 
kuhusu masuala hayo. 

 
2.1.6 Kuwasiliana na Serikali kuhusu haja ya kutunga 

Sheria sahihi za kazi na kuandaa Sera nzuri za 
kuendeleza uchumi na maisha ya jamii. 

 
2.1.7 Kulinda  maslahi  ya  wanachama  kwa  kuisaidia 

Serikali ili kuepukana na uandaaji wa Sera ambazo 
hazina manufaa kwa wafanyakazi. 
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SURA YA TATU 
 

UANACHAMA 
 
 

3.1     Wanachama Waanzilishi 
 

3.1.1 Wafanyakazi  wote  waliokuwa  wanachama  wa 
OTTU katika Sekta za Viwanda, Biashara, 
Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri kabla ya 
kuanzishwa Chama hiki watakuwa wanachama 
waanzilishi wa Chama. 

 
3.1.2 Waliokuwa   watendaji   wa   OTTU   wakati   wa 

kuanzishwa kwa Chama nao ni wanachama 
waanzilishi wa TUICO. 

 

3.2     Wanachama Wapya 
 

3.2.1 Wanachama  wapya  watatokana  na  wafanyakazi 
walioajiriwa/waliojiajiri katika Sekta za Viwanda, 
Biashara, Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri 
na shughuli zinazohusiana na sekta hizo. 

 
3.2.2    Wanachama kwa mujibu wa ajira zao ndani ya 

Chama chenyewe (TUICO). 
 

3.3     Uanachama wa Heshima 
 

3.3.1 Waasisi,    Wanachama    wengine    au    watu 
waliojitolea kukiendeleza Chama wakati wa enzi 
zao, wanaweza kutunukiwa Uanachama wa 
Heshima. 
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3.3.2 Uteuzi wa Wanachama wa Heshima utafanywa 
na Mkutano Mkuu wa Chama Taifa. 

 
3.3.3 Wanachama wa Heshima hawataruhusiwa kupiga 

kura katika mikutano na vikao vya Chama. 

3.4      Kujiunga na Chama 
 

Mfanyakazi  anayekubali  kujiunga  na  Chama  atajaza 
Hati ya Idhini kama inavyoelekezwa na Sheria za Kazi, 
Kanuni,Taratibu na Katiba ya Chama, hatimaye kupewa 
kadi ya Chama. 

 

3.5     Kiingilio, Ada na Michango ya Uanachama. 
 

3.5.1   Kiingilio 
 

Mwanachama atalipa kiingilio kwa kiwango 
ambacho kitapangwa na Mkutano Mkuu wa 
Chama Taifa na atapewa stakabadhi. 

3.5.2   Ada ya Kila Mwezi 
 

Wanachama watalipa ada yao kila mwezi katika 
kiwango kitakachopangwa na Mkutano Mkuu wa 
Chama Ngazi ya Taifa kwa utaratibu ufuatao:- 

 
(a) Mwanachama   aliyejiajiri/binafsi   atalipa 

ada yake moja kwa moja tawini/mkoani 
kwake na atapewa stakabadhi. 

 
(b) Mwajiri atakata ada kutoka kwa 

wanachama na kuziwasilisha kwa Katibu 
Mkuu wa Chama na kupewa stakabadhi 
ya ada iliyowasilishwa. 
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3.5.3   Michango 
 

Wanachama watakapotakiwa watawajibika kutoa 
michango maalum itakayopangwa na Kamati ya 
Utendaji ya Taifa katika masuala yanayohusiana 
na migogoro, maendeleo ya wafanyakazi na 
Chama chenyewe. 

 
3.5.4   Mawasilisho 

 
Kiingilio, Ada na Michango yote ya wanachama 
itawasilishwa Makao Makuu ya Chama au 
kwenye akaunti ya Benki iliyoidhinishwa na 
Chama. 

 
3.6     Kadi za Uanachama na Uandikishaji. 

 
Kila mwanachama atapewa kadi yenye namba 
iliyochapishwa ambayo itajazwa jina lake, anuani yake, 
kazi yake, tarehe ya kujiunga na Chama,Sekta,Mwajiri 
na maelezo mengine yoyote kama itakavyoelekezwa na 
Kanuni za Chama au Taratibu za Chama. 

 
3.7     Daftari la Kumbukumbu 

 

Baada ya kukubali kujiunga na Chama, maelezo yote ya 
mwanachama huyo yaliyomo katika kadi ya uanachama 
yataingizwa katika daftari la kumbukumbu za Chama 
kwa  madhumuni  ya  kusaidia  kuweka  kumbukumbu 
za michango ya wanachama na kumbukumbu hizo 
zitatakiwa kuwa sahihi kila wakati. 
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3.8     Haki za Mwanachama 
 

Mwanachama   yeyote,   isipokuwa   Mwanachama   wa 
Heshima, atakuwa na haki zifuatazo:- 

 
3.8.1 Kuwakilishwa  na  Chama  mbele  ya  mwajiri 

wake pamoja na kutetewa katika mashauri na 
migogoro ya kikazi. 

 
3.8.2 Kujitetea mbele ya vikao mbalimbali vya Chama 

na haki ya kuomba rufaa katika ngazi za juu za 
Chama. 

 
3.8.3 Kushiriki katika uchaguzi wa uongozi wa Chama 

kwa mujibu wa Katiba, Masharti, Kanuni na 
Taratibu za Uchaguzi wa Chama. 

 
3.8.4 Kupewa taarifa za fedha zilizokaguliwa, mali za 

Chama  kwa  kuzingatia  utaratibu  uliowekwa  na 
Chama. 

 

3.9     Wajibu wa Mwanachama 
 

Kila mwanachama atakuwa na wajibu wa:- 
 
 

3.9.1 Kulipa kiingilio, ada ya kila mwezi na michango 
kwa wakati anaotakiwa. 

 
3.9.2 Kuunga   mkono   na   kusaidia   kwa   vitendo 

maendeleo ya Chama. 
 

3.9.3 Kuzingatia    Katiba,Kanuni    za    Chama    na 
kuheshimu maamuzi yaliyotokana na vikao. 
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3.10   Kukoma Uanachama. 
 

Mwanachama ambaye itathibitika kuwa hajalipa ada yake 
kwa miezi sita (6) mfululizo bila sababu atakuwa amekoma 
uanachama na atapoteza haki za uanachama mpaka hapo 
atakapo lipa malimbikizo ya ada anazodaiwa. 

 

3.11   Kujiuzulu Uanachama 
 

3.11.1 Mwanachama anaweza kujiuzulu uanachama 
wake kwa kutoa taarifa ya mwezi mmoja ya 
maandishi kwa Ofisi ya Chama ngazi ya Mkoa 
akieleza sababu za kujiuzulu kwake na nakala 
kupeleka kwenye Tawi kama lipo na kwa Mwajiri 
wake. 

 
3.11.2  Mtu yeyote ambaye uanachama wake utakoma 

kwa kujiuzulu katika Chama hatakuwa na haki 
zozote za uanachama. 

 

3.12   Kufukuzwa Uanachama 
Mwanachama anaweza kufukuzwa uanachama iwapo:- 

 
3.12.1 Atagundulika kuwa alijipatia uanachama kwa 

udanganyifu. 
3.12.2  Kwa kukosa uaminifu, amefuja au kupoteza mali 

ya Chama. 
3.12.3 Amegundulika kuwa ni mwanachama wa Chama 

kingine cha Wafanyakazi. 
3.12.4 Atafanya vitendo vinavyopingana na Katiba na 

Kanuni za Chama au maamuzi ya vikao halali 
vya Chama. 
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3.12.5  Amekosa utii na uaminifu kwa Chama kama vile 
kukisaliti Chama katika migogoro ya kikazi. 

 

3.13    Kukoma kwa Ajira 
 

3.13.1  Mwanachama ambaye ajira yake itakoma mahali 
pake pa kazi atatoa taarifa kwa Halmashauri ya 
Tawi lake au kwa Mwakilishi wa Chama kwa 
sehemu ya kazi ambayo haina Halmashauri ya 
Tawi. 

 
3.13.2   Katibu wa Tawi au Mwakilishi atatoa taarifa mara 

moja kwa Katibu wa Mkoa kabla ya kufutwa kwa 
Mwanachama huyo katika daftari la kumbukumbu. 

 
3.13.3  Katibu wa Mkoa ndiye atakayeidhinisha kufutwa 

kwa mwanachama huyo. 
 

3.14   Taratibu za kufukuzwa Uanachama 
 

Utaratibu     ufuatao     utatumika     katika     kumfukuza 
mwanachama:- 

 
3.14.1  Halmashauri   ya  Tawi/Mwakilishi   wa   Chama 

atatoa taarifa kwa Kamati ya Utendaji ya Mkoa 
na kutoa sababu za kutaka mwanachama husika 
afukuzwe. 

 

3.14.2  Kamati ya Utendaji ya Mkoa itafanya uchunguzi 
na kutoa taarifa ya maandishi kwa Kamati ya 
Utendaji ya Taifa. 

 
3.14.3 Kamati    ya    Utendaji    ya    Taifa    itamuarifu 

mwanachama husika kwa maandishi kuhusu 
uamuzi wake. 
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3.14.4 Mwanachama atakuwa na haki ya kukata rufaa 
kwa Baraza Kuu na uamuzi wa Baraza Kuu 
utakuwa wa mwisho. 
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SURA YA NNE 
 

SEKTA ZA CHAMA, IDARA NA VITENGO 
 
 

4.1     Sekta 
 

Uanachama  utagawanyika  katika  Sekta  za  Kazi  na 
shughuli zinazohusiana nazo kama ifuatavyo:- 

 
4.1.1    Sekta ya Viwanda. 

 

4.1.2    Sekta ya Biashara. 
 

4.1.3    Sekta ya Taasisi za Fedha. 
 

4.1.4    Sekta ya Huduma na Ushauri. 
 

4.2     Idara 
 

Kutakuwa na Idara za Huduma kama zitakavyoundwa na 
Baraza Kuu. 

 
4.3     Vitengo 

 

Kutakuwa na Vitengo vya Huduma kama vitakavyoundwa 
na Baraza Kuu. 
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SURA YA TANO 
 

MATAWI, MIKOA, KANDA NA TAIFA 
 
 

5.1     Matawi 
 

Chama kitakuwa na matawi mahali pa kazi kama 
yatakavyoanzishwa kwa mujibu wa Katiba hii na Sheria 
za Kazi. 

 
5.2     Mikoa 

 
Chama     kitakuwa     na     Ofisi     za     Mikoa     kama 
zitakavyoanzishwa na Baraza Kuu. 

 

 
5.3     Kanda 

 
Chama     kitakuwa     na     Ofisi     za     Kanda     kama 
zitakavyoanzishwa na Baraza Kuu. 

 

 
5.4     Taifa 

 
Kutakuwa na Ofisi ya Makao Makuu ya Chama kama 
ilivyoainishwa katika Katiba hii. 
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SURA YA SITA 
 

UCHAGUZI NA UTEUZI WA VIONGOZI 
 

6.1     Sifa za Mgombea Uongozi 
 

Kutakuwa na sifa za mgombea wa uongozi katika Chama 
kama zinavyofafanuliwa kwenye Masharti, Kanuni, na 
Taratibu za Uchaguzi wa Chama. 

 
6.2     Uchaguzi 

 
6.2.1 Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Taifa, Katibu Mkuu 

na Viongozi wengine utafanywa kwa mujibu wa 
Katiba na Kanuni za Chama. Uchaguzi utafanyika 
kila baada ya miaka mitano (5). 

 
6.2.2 Uchaguzi  wa  Chama  kwa  ngazi  mbalimbali 

utafanyika kwa mujibu wa Katiba ya Chama, 
Masharti, Kanuni na Taratibu za Uchaguzi wa 
Chama. 

 
6.2.3 Mwanachama/wanachama au  mtu  mwingine, 

kwa namna yoyote ile hatakuwa na haki ya 
kuzuia au kupinga kufanyika kwa uchaguzi wa 
Chama Mahakamani au kwa namna yoyote ile. 

 

6.2.4 Mwanachama   au   Wanachama   waliogombea 
uongozi katika Uchaguzi wa Ngazi husika, 
watakuwa na haki ya kupinga matokeo iwapo 
itaonekana taratibu za uchaguzi zimekiukwa. 
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6.3     Uteuzi 
 

Viongozi na watendaji wengine watateuliwa na Baraza 
Kuu na Kamati ya Utendaji ya Taifa, kutokana na 
mapendekezo yatakayowasilishwa na Katibu Mkuu. 

 
6.4     Mwenyekiti wa Taifa 

 
6.4.1    Kazi za Mwenyekiti wa Taifa, zitakuwa 

 
(a) Kusimamia  na  kuongoza  Mkutano  Mkuu 

wa Taifa, Baraza Kuu, Kamati ya Utendaji 
ya Taifa   na   Mikutano   mingine   kama 
itakavyoamuliwa na Kamati ya Utendaji. 

 
(b) Kusimamia   nidhamu   katika   mikutano 

anayoongoza. 
 

(c)       Kuweka  saini  katika  kumbukumbu  za 
Vikao na Mikutano ya Taifa. 

 
(d) Kupiga kura ya nyongeza endapo idadi 

ya kura zilizopigwa zimelingana katika 
mikutano atakayoongoza ikiwa maamuzi 
yatahitaji kupigiwa kura. 

 
6.4.2 Endapo Mwenyekiti wa Taifa atakuwa na udhuru 

wa kumfanya asiweze kuhudhuria Mkutano au 
Kikao chochote, Mkutano au Kikao kitamchagua 
mmoja wa wajumbe kuwa Mwenyekiti wa Muda wa 
mkutano au kikao hicho tu. 

 

6.4.3 Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Taifa itakuwa wazi 
kwa sababu yoyote ile kabla ya Kikao cha Mkutano 
Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu litamchagua 
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Mwenyekiti wa Taifa kutoka miongoni mwa 
wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa, kwa kipindi 
cha uongozi kilichobakia. 

 

6.5     Mwenyekiti wa Kanda 
 

6.5.1    Kazi za Mwenyekiti wa Kanda zitakuwa:- 
 

(a) Kusimamia na kuongoza Mkutano Mkuu 
wa Kanda, Kamati ya Utendaji ya Kanda 
na mikutano mingine ambayo Kamati ya 
Utendaji ya Kanda itakavyoamua. 

 
(b) Kusimamia   nidhamu   katika   mikutano 

anayoiongoza. 
 

(c)       Kuweka saini  katika  kumbukumbu  za 
Vikao na Mikutano ya Kanda. 

 
(d) Kupiga kura ya nyongeza endapo idadi 

ya kura zilizopigwa zimelingana katika 
mikutano atakayoiongoza ikiwa maamuzi 
yatahitaji kupigiwa kura. 

 
6.5.2 Endapo Mwenyekiti wa Kanda atakuwa na udhuru 

wa kumfanya asiweze kuhudhuria Mkutano au 
Kikao chochote, Mkutano au Kikao kitamchagua 
mmoja wa wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa 
Muda wa Mkutano au Kikao hicho tu. 

 
6.5.3 Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kanda itakuwa 

wazi kwa sababu yoyote ile, Mkutano Mkuu wa 
Kanda utachagua Mwenyekiti wa Kanda kutoka 
miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Kanda kwa kipindi cha uongozi kilichobaki. 
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6.6     Mwenyekiti wa Mkoa 
 

6.6.1   Kazi za Mwenyekiti wa Mkoa zitakuwa:- 
 

(a) Kusimamia na kuongoza Mkutano Mkuu 
wa Mkoa na Kamati ya Utendaji ya Mkoa 
na Mikutano mingine ambayo Kamati ya 
Utendaji ya Mkoa itakavyoamua. 

 
(b) Kusimamia   nidhamu   katika   mikutano 

atakayoiongoza. 
 

(c)       Kuweka  saini  katika  kumbukumbu  za 
Vikao na Mikutano ya Mkoa. 

 
(d) Kupiga kura ya nyongeza endapo idadi 

ya kura zilizopigwa zimelingana katika 
mikutano atakayoiongoza ikiwa maamuzi 
yatahitaji kupigiwa kura. 

 
6.6.2 Endapo Mwenyekiti wa Mkoa atakuwa na udhuru 

wa kumfanya asiweze kuhudhuria Mkutano au 
Kikao chochote, Mkutano au Kikao kitamchagua 
mmoja wa wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa 
Muda wa Mkutano au Kikao hicho tu. 

 
6.6.3 Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Mkoa itakuwa 

wazi kwa sababu yoyote ile kabla ya kikao cha 
Mkutano Mkuu wa Mkoa, Kamati ya Utendaji ya 
Mkoa itachagua Mwenyekiti kutoka miongoni 
mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Mkoa, kwa 
kipindi cha uongozi kilichobakia. 
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6.7     Mwenyekiti wa Tawi 
 

6.7.1    Kazi za Mwenyekiti wa Tawi zitakuwa:- 
 

(a) Kuongoza na kusimamia mikutano yote 
ya Tawi. 

 
(b) Kusimamia   nidhamu   katika   mikutano 

anayoiongoza. 
 

(c)       Kuweka  saini  katika  kumbukumbu  za 
Vikao na Mikutano ya Tawi. 

 
(d) Kupiga kura ya nyongeza endapo idadi 

ya kura zilizopigwa zimelingana katika 
mikutano atakayoiongoza ikiwa maamuzi 
yatahitaji kupigiwa kura. 

 
(e) Kuhakikisha   kuwa   Katiba   na   Kanuni 

za Chama zinafuatwa na wale wote 
wanaohusika. 

 
6.7.2 Endapo Mwenyekiti wa Tawi kwa sababu yoyote 

ile hawezi kuhudhuria Mkutano, Halmashauri ya 
Tawi itachagua mmoja wa wajumbe wake kuwa 
Mwenyekiti wa kikao. 

 

6.7.3 Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Tawi itakuwa 
wazi kwa sababu yoyote ile, Mkutano wa 
Wanachama Wote utamchagua Mwenyekiti wa 
Tawi kumalizia kipindi cha uongozi kilichobakia. 
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6.8     Katibu Mkuu wa Chama 
 

6.8.1 Katibu  Mkuu  ndiye  Mtendaji  na  Msemaji  Mkuu 
wa Chama atakayewajibika katika utekelezaji wa 
maamuzi yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu wa 
Taifa, Baraza Kuu na Kamati ya Utendaji ya Taifa 

`                        ya Chama. 
6.8.2   Katibu Mkuu atafanya kazi zifuatazo:- 

 
(a) Atahudhuria       Mkutano       Mkuu       wa 

Taifa,Mkutano Mkuu wa Vijana, Mkutano 
Mkuu wa Wanawake, Baraza Kuu na Kamati 
ya Utendaji ya Taifa,atasaini na kutunza 
kumbukumbu za vikao na Mikutano hiyo. 

 
(b) Atasimamia  Sera  na  kutekeleza  shughuli 

zote za   Chama   pamoja   na   maamuzi 
yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu wa Taifa, 
Baraza Kuu na Kamati ya Utendaji ya Taifa. 

 
(c) Atatayarisha  na  kuwasilisha  kwenye  Kikao 

cha Kamati ya Utendaji ya TUICO Taifa na 
Baraza Kuu taarifa za kazi za Chama.Vilevile 
atatayarisha na kuwasilisha taarifa za kazi za 
Chama kwenye kikao cha Mkutano Mkuu wa 
TUICO Taifa kwa kipindi husika. 

 
(d) Atatayarisha na kuwasilisha kwenye kikao cha 

Kamati ya Utendaji TUICO Taifa Makadirio ya 
Awali ya Mapato na Matumizi ya mwaka mpya 
wa fedha kwa ajili ya kujadiliwa na kupitishwa 
kadri itakavyoonekana inafaa. 
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(e) Ataweka saini katika hundi zote za malipo 
ya Chama. 
 

(f) Atawajibika kwa Kamati ya Utendaji ya Taifa 
kuhusiana na mapato na matumizi ya fedha 
za Chama. 
 

(g) Atawajibika  kutunza  kitabu  cha  fedha  na 
vitabu vingine vya mahesabu ya fedha Makao 
Makuu, kutunza fedha za matumizi ya kila siku, 
kufanya malipo kwa niaba ya Chama na kutunza 
nakala zote za stakabadhi za mapato na 
matumizi. 
 

(h) Atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa 
Katiba na Kanuni za Chama zinafuatwa na 
wote wanaohusika. 
 

(i) Ataandaa Vikao na Mikutano yote ya kitaifa 
pamoja na mikutano maalum. 
 

(j) Ataongoza Majadiliano ya Pamoja baina ya 
Chama na Waajiri au Jumuiya za Waajiri 
na anaweza kukasimu jukumu la kuongoza 
Majadiliano kwa Viongozi na Watendaji walio 
chini yake. 
 

(k) Kufunga   na   kusimamia   utekelezaji   wa 
mikataba. 
 

                                       (l)         Kuunda, kusimamia na kuratibu Mabaraza ya 
Wafanyakazi, Mabaraza ya Mashauriano na 
Kamati za Majadiliano. 
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(m) Kuongoza, kusimamia na kuratibu vikao na 
majukumu ya Sekretarieti ya Chama. 

 
(n) Atawasilisha  mapendekezo ya  majina  ya 

Viongozi, Watendaji na Wanachama wa 
Heshima kwa Mamlaka husika za uteuzi. 

 
(o) Atasimamia   na   kuratibu   Mkutano   wa 

Matawi ya Wanachama wa TUICO waliopo 
Zanzibar. 

 
6.9      Naibu Katibu Mkuu 

 
6.9.1    Kutakuwa na Naibu Katibu Mkuu wa Chama. 

 
6.9.2    Kazi za Naibu Katibu Mkuu zitakuwa:- 

 
(a) Kumsaidia Katibu Mkuu wa Chama katika 

utekelezaji wa shughuli za Chama za siku 
hadi siku kwa mujibu wa Katiba, Kanuni, 
Taratibu za Chama na maelekezo ya 
Katibu Mkuu. 

 
(b)          Kumshauri Katibu Mkuu wa Chama katika 

Kazi za Chama. 
 
 

(c) Kuratibu shughuli zote za Kanda, Mkoa na 
Ofisi ndogo za Chama chini ya Usimamizi 
wa Katibu Mkuu. 

 
(d) Kukaimu  nafasi  ya  Katibu  Mkuu  wa 

Chama pale itakapoonekana ipo haja ya 
kufanya hivyo. 
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(e) Kufanya        kazi        nyingine        kama 
atakavyopangiwa na Katibu Mkuu. 

 

6.10    Wakuu wa Sekta 
 

6.10.1     Kutakuwa na Mkuu wa Sekta mmoja katika kila 
Sekta ya Chama. 

6.10.2       Kazi za Mkuu wa Sekta zitakuwa:- 
 

(a) Kusimamia  na  kuongoza  shughuli  zote 
katika Sekta:- 

 
(i) Kujadili, kufunga na kusimamia 

utekelezaji wa mikataba. 
(ii) Kushughulikia migogoro ya kazi 

katika Sekta. 
(iii) Kuendeleza uhusiano bora sehemu 

za kazi. 
(iv) Kuhamasisha    Mikoa/kanda    na 

kuingiza wanachama wapya. 
(v) Kutunza   takwimu   na   

kumbukumbu   za wanachama wa 
Sekta. 

(vi) Kusimamia shughuli za afya na 
usalama. 

(vii) Kuhakikisha kuwa wanachama  
wanapata elimu ya wafanyakazi. 

 
(b) Kufanya  kazi  nyingine  atakazopangiwa  na 

   Ofisi ya Katibu Mkuu. 
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6.11   Katibu wa Kanda 
 

6.11.1  Katibu wa Kanda atakuwa ndiye Mtendaji  wa 
Chama katika Kanda. 

 

6.11.2  Kazi za Katibu wa Kanda zitakuwa:- 
 

(a)   Kuhudhuria  vikao  na  mikutano  yote  ya 
Chama katika Kanda,atasaini na kutunza 
kumbukumbu husika. 

 

(b)   Kuandaa na kuwasilisha kwenye kikao cha 
Kamati ya Utendaji ya Kanda taarifa zote za 
kazi kwa kipindi husika. 

 
(c)  Kutunza vitabu vyote na hati kwa mujibu wa 

Taratibu na Kanuni za fedha za Chama. 

(d)  Kuandaa vikao na mikutano yote ya Kanda. 

(e)  Kuwa   Msemaji   Mkuu   kiutendaji   katika 
masuala ya mikutano ya Chama na shughuli 
zote katika Kanda. 

 
(f)  Kuratibu shughuli zote za Chama katika 

Kanda na atakuwa kiungo kati ya Mikoa na 
Taifa. 

 
(g)  Kutunza daftari la Wanachama katika Kanda, 

na kusimamia uhamasishaji wa Mikoa katika 
kuingiza Wanachama wapya. 

 
(h)  Kuendeleza uhusiano bora baina ya Mikoa 

katika Kanda. 
 

(i)   Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na 
Ofisi ya Katibu Mkuu. 
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6.12   Katibu wa Mkoa 
 

6.12.1 Katibu wa Mkoa atakuwa ndiye Mtendaji wa 
Chama katika Mkoa na atafanya kazi kwa mujibu 
wa Katiba na Kanuni za Chama. 

6.12.2  Kazi za Katibu wa Mkoa zitakuwa:- 
 

(a) Kuhudhuria vikao na mikutano yote ya 
Chama katika Mkoa, atasaini na kutunza 
kumbukumbu husika. 

 

(b)  Kuweka saini katika hundi zote na atawajibika 
kufanya mawasiliano yote yanayohusika. 

 

(c)  Kuandaa na kuwasilisha taarifa za kazi za 
Chama kwenye kikao cha Kamati ya Utendaji 
ya Mkoa, vilevile ataandaa na kuwasilisha 
taarifa za kazi kwenye Mkutano Mkuu wa 
Mkoa kwa kipindi husika. 

 

(d)  Kuandaa na kuwasilisha kwa Katibu Mkuu 
na Katibu wa Kanda taarifa za kazi,makadirio 
ya mapato na matumizi kwa kipindi husika. 

 

(e)  Kutunza vitabu vyote na hati kwa mujibu wa 
Taratibu na Kanuni za Fedha za Chama. 

 
(f) Kuandaa  na  kuwasilisha  taarifa  za  kazi 

kwenye vikao/mikutano ya Mkoa katika 
kipindi husika. 

 
(g)  Kuandaa  vikao  na  mikutano  yote  katika 

Mkoa husika. 
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(h) Kuwa Msemaji  Mkuu  kiutendaji  katika 
masuala ya mikutano ya Chama na shughuli 
zote katika Mkoa. 

 
(i) Kukusanya na kupeleka benki fedha zote 

alizokusanya kutoka kwa wanachama na 
matawi yote Mkoani mwake na kuwasilisha 
taarifa ya fedha kwa Kamati ya Utendaji ya 
Mkoa kila nusu ya mwaka. 

 
(j) Kutuma  kwa  kila  Mjumbe  wa  Kamati  ya 

Utendaji  ya  Mkoa  agenda  za  Mikutano 
siku kumi na nne (14) kabla ya mikutano 
kufanyika. 

 
(k) Kuhamasisha  na  kuingiza  wanachama 

wapya. 
(l) Kujadili, kufunga na kusimamia utekelezaji 

wa Mikataba. 
(m) Katibu wa Mkoa atakayekuwa Makao Makuu 

ya Kanda atafanya shughuli zote za Kanda. 
 

(n)  Kufanya  kazi  nyingine  atakazopangiwa  na 
Ofisi ya Katibu Mkuu. 

 
6.13   Katibu wa Tawi 

 
6.13.1  Katibu wa Tawi atakuwa Mtendaji wa kazi za 

Chama katika Tawi husika na atafanya kazi kwa 
mujibu wa Katiba na Kanuni za Chama. 
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6.13.2  Kazi za Katibu wa Tawi zitakuwa:- 
 

(a) Kuhamasisha na kuhakikisha kuwa tawi lake 
linapata wanachama wasiopungua asilimia 
hamsini (50%) ya wafanyakazi wote. 

 
(b) Kuhudhuria mikutano yote ya Tawi,atasaini na 

kutunza kumbukumbu za mikutano hiyo na 
kuwasilisha kumbukumbu hizo kwa Katibu wa 
Mkoa. 

 
(c) Kufanya   mawasiliano   yote   yanayohusika 

katika Tawi. 
 

(d) Kutunza kumbukumbu za wanachama wote 
katika Tawi pamoja na tarehe walizojiunga na 
Chama, nambari za kadi zao na michango ya 
wanachama. 

 
(e) Kuwasilisha fedha zote alizopokea kwa niaba 

ya Tawi kwa Katibu wa Mkoa, kila mwezi na 
kubakiza fungu ambalo limeidhinishwa na 
Baraza Kuu kubaki Tawini. 

 
(f) Kuandaa taarifa ya kila mwezi itakayoonesha 

kwa usahihi mapato na matumizi ya Tawi na 
kuiwasilisha kwenye vikao husika vya Tawi na 
kwa Katibu wa Mkoa. 

 
(g) Kuandaa  na  kuitisha  Vikao  na Mikutano  ya 

Kikatiba Tawini baada ya kushauriana na 
Mwenyekiti wa Tawi. 
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(h) Endapo atajiuzulu au ataacha ukatibu kwa 
sababu yoyote au atalazimishwa kuacha, 
atakabidhi kwa Mwenyekiti wa Tawi au 
viongozi wa Mkoa, fedha zote, vitabu na 
mali za Chama au mauzo ya mali hizo kwa 
mujibu wa Katiba na Kanuni za Chama. 

 

6.14   Kuondoa Uongozi/Kiongozi wa Tawi 
Madarakani 

 
6.14.1 Iwapo wanachama hawaridhiki na uongozi/ 

kiongozi wao wa Tawi, na kwa hiyo wana dhamira 
ya kuuondoa/kumuondoa madarakani, italazimu 
utaratibu ufuatao utumike:- 

 
(a) Wanachama  watapeleka  tuhuma  zao  dhidi  ya 

uongozi/kiongozi wa Tawi kwa Katibu wa Mkoa wa 
Chama wakiambatanisha majina yao na sahihi zao. 

 
(b) Baada  ya  Katibu  wa  Mkoa  kupokea  tuhuma 

hizo pamoja na majina ya wanachama na sahihi 
zao, ataitisha mkutano wa wanachama wote ili 
kujadili tuhuma hizo, kujiridhisha na kushughulikia 
usuluhishi kwa njia ya maelewano ndani ya siku 
kumi na nne (14). 

 
(c) Endapo njia ya usuluhishi imeshindikana Katibu 

wa Mkoa ataitisha Kamati ya Utendaji ya Mkoa 
katika muda usiozidi miezi miwili tangu siku ya 
kushindikana kwa usuluhishi. 

 

(d) Kamati  ya  Utendaji  ya  Mkoa  itajadili  tuhuma 
hizo kwa kushirikisha uongozi/ kiongozi wa Tawi 
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anayetuhumiwa na wawakilishi wa wanachama 
na kutolea maoni. 

 
(e) Iwapo maoni ya   Kamati ya Utendaji ya Mkoa 

yameafiki kuondolewa kiongozi/uongozi wa Tawi 
madarakani, yafuatayo ni lazima yatekelezwe:- 

 
(i) Katibu   wa   Mkoa   wa   Chama   ataitisha 

Mkutano wa Wanachama Wote na kura ya 
kutokuwa na imani na Uongozi/kiongozi wa 
Tawi itapigwa chini ya usimamizi wa Katibu 
wa Mkoa. 

 

(ii) Idadi ya kura zinazokubalika kuondoa 
uongozi/kiongozi wa Tawi madarakani ni 
theluthi mbili (2/3) ya wanachama wote. 

(f) Katibu wa Mkoa atawasilisha kwa Katibu Mkuu 
taarifa zifuatazo ndani ya muda usiozidi siku 
kumi na nne (14) tangu tarehe ya upigaji wa kura 
ya kutokuwa na imani kufanyika; 

 
(i)   Muhtasari wa kikao cha Kamati ya Utendaji. 

(ii)  Matokeo ya kura ya kutokuwa na imani. 

(iii) Mahudhurio ya mkutano wa Wanachama 
wote Tawini. 

(v)  Orodha ya Wanachama wote Tawini. 
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(g) Katibu  Mkuu  atatoa  uamuzi  ndani  ya  kipindi 
kisichozidi miezi sita tangu apokee taarifa hiyo. 

 
(h) Uamuzi wa Katibu Mkuu kuhusiana na dhamira ya 

kuondoa Uongozi/Kiongozi wa Tawi madarakani 
unaweza kuwa ufuatao;- 

 
i.   Kutengua uamuzi wa vikao vya chini vya 

Chama. 
 

ii.   Kutoa onyo au onyo kali la maandishi. 
 

iii. Kusimamisha     uongozi/kiongozi     aliyopo 
madarakani au; 

 

iv.   Kupendekeza kwa Baraza Kuu kufukuzwa 
uanachama wa Kiongozi husika. 
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SURA YA SABA 
 

WAWAKILISHI NA MATAWI YA CHAMA 
 

7.1     Wawakilishi wa Chama sehemu ya kazi 
(Union Representatives) 

 

7.1.1 Chama kitakuwa na wawakilishi wake mahali pa 
kazi ambapo wanachama wake wameajiriwa 
kama ifuatavyo:- 
(a) Mahali pa kazi penye mwanachama mmoja 

mpaka wanachama tisa, mwakilishi mmoja, 
ambaye atawajibika kwa Katibu wa Mkoa 
kwa shughuli zote za Chama. 

(b) Mahali pa kazi penye wanachama kumi 
mpaka wanachama ishirini, wawakilishi 
watatu, angalau mmoja awe mwanamke. 

 

(c) Mahali pa kazi penye wanachama ishirini 
na mmoja mpaka wanachama mia moja, 
wawakilishi kumi, angalau watatu wawe 
Wanawake. 

 

(d) Mahali pa kazi penye wanachama zaidi 
ya mia moja, wawakilishi kumi na tano, 
angalau watano wawe wanawake. 

 

7.1.2 Nafasi za uwakilishi wa wanawake zitatolewa tu 
iwapo wameajiriwa na ni wanachama. 
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7.2     Chama kuanzisha Matawi 
 

7.2.1 Chama   kitaanzisha   Matawi   mahali   pa   kazi 
ambapo wanachama kumi au zaidi wameajiriwa. 

 
7.2.2 Ikiwa wanachama walio chini ya kumi wataridhika 

kujiunga na wanachama wa mwajiri mwingine ili 
kuunda Tawi la Mseto, Halmashauri ya Tawi la 
Mseto litakuwa na Wawakilishi wa kila mahali pa 
kazi ambapo wanachama wake wamejiunga na 
Tawi hilo. 

 
7.2.3     Kila Tawi litaandikishwa Makao Makuu ya Chama. 

 
7.2.4 Matawi  yote  ya  Chama  yana  hadhi  sawa  na 

yatawajibika kwa Katibu wa Mkoa ambapo Tawi 
lipo. 

 

7.3     Muundo wa Tawi 
 

7.3.1 Halmashauri ya Tawi itaundwa na wawakilishi 
wa Chama mahali pa kazi na wajumbe wengine 
watakaochaguliwa kwa mujibu wa Katiba na 
Kanuni za Chama. 

 
7.3.2 Halmashauri   ya  Tawi   itakuwa   na   wajumbe 

wafuatao:- 
 

(a) Wajumbe   Saba   (7)   kama   Tawi   lina 
Wanachama kuanzia kumi na halina zaidi 
ya Wanachama ishirini ambao ni:- 

(i)   Mwenyekiti wa Tawi. 

(ii)  Katibu wa Tawi. 
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(iii)  Wajumbe  watatu  wa  Tawi  angalau 
mmoja awe mwanamke. 

(iv) Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
kwenye Tawi. 

(v)  Katibu  wa  Kamati  ya  Wanawake 
Kwenye Tawi. 

 

(b) Wajumbe kumi na mbili (12) kama Tawi 
lina zaidi ya Wanachama ishirini na halina 
zaidi ya wanachama mia moja ambao ni:- 
(i)    Mwenyekiti wa Tawi. 

(ii)   Katibu wa Tawi. 

(iii)  Wajumbe  nane  wa  Tawi  angalau 
watatu wawe wanawake. 

(iv)  Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
kwenye Tawi. 

(v)   Katibu wa Kamati ya Wanawake 
Kwenye Tawi. 

 

(c) Wajumbe Kumi na Saba (17) kamaTawi 
lina zaidi ya wanachama wanaozidi mia 
moja na wasiozidi elfu moja ambao ni:- 

 
(i)    Mwenyekiti wa Tawi. 

(ii)   Katibu wa Tawi. 

(iii)  Wajumbe   kumi   na   tatu   angalau, 
watano wawe wanawake. 

 
(iv)  Mwenyekiti wa Kamati ya wanawake 

kwenye Tawi 
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(v) Katibu wa Kamati ya Wanawake 
kwenye Tawi. 

(d) Wajumbe ishirini na mbili kama Tawi lina 
wanachama wanaozidi elfu moja ambao 
ni:- 

(i)    Mwenyekiti wa Tawi.  

(ii)   Katibu wa Tawi. 

(iii)  Wajumbe kumi na nane angalau,        
       saba wawe wanawake. 
 
(iv)  Mwenyekiti Kamati ya Wanawake 

  kwenye Tawi 
 
(v)   Katibu wa Kamati ya Wanawake 

  kwenye Tawi 
 

7.3.3 Nafasi za ujumbe kwa  wanawake zitatolewa  tu 
iwapo wameajiriwa na ni wanachama. 

 
7.4       Vikao vya Tawi 

 
Vikao vya Tawi vitakuwa kama fuatavyo:- 
 (a) Halmashauri ya Tawi. 
(b)        Mkutano wa Wanachama wote. 

 

(c)        Mkutano wa Wafanyakazi wote. 
 

7.4.1    Halmashauri ya Tawi. 
 

Halmashauri ya Tawi itaitisha mikutano yake angalau 
mara moja kila baada ya miezi mitatu. Mikutano maalum 
inaweza ikaitishwa inapobidi. 
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7.4.1.1 Kazi za Halmashauri ya Tawi na Wawakilishi 
wa Chama ni kama zifuatazo:- 

 

(a) Kuwawakilisha wanachama mbele ya 
mwajiri wanapokuwa na malalamiko au 
wanapokabiliwa na hatua za kinidhamu. 

 
(b)  Kulinda  na  kusimamia  haki  na  maslahi 

ya  wanachama/wafanyakazi, kutoa hoja 
kwa  niaba  ya  wanachama  kuhusiana 
na  Kanuni,  Afya  na  Usalama,  Ustawi 
na kuhakikisha kuwa mazingira ya kazi 
yanaboreshwa. 

 
(c)  Kushauriana   na   kujadiliana   na   mwajiri 

kuhusu mipango ya uzalishaji, kukuza tija, 
kuendeleza ajira ya haki na kuhakikisha 
kuwa wanachama wanafaidika kutokana na 
ziada inayotokana na ongezeko la tija. 

 
(d)  Kukiwakilisha  Chama  kwenye  ukaguzi 

na uchunguzi utakaofanywa na wakaguzi 
kwa mujibu wa Sheria za Kazi, pamoja na 
kuhakikisha mwajiri anazingatia Sheria za 
Kazi. 

 
(e) Kuendeleza uhusiano bora na mwajiri 

mahali pa kazi. 
(f)   Kuhamasisha  na  kuingiza  wanachama 

wapya. 
 

(g) Kuhakikisha   wanachama   wanatimiza 
wajibu wao kwa mujibu wa Katiba na haki 
zao kikatiba zinatekelezwa. 
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(h) Kupokea,  kuwasilisha,  kutekeleza  na 
kusimamia utekelezaji wa maagizo na 
maelekezo ya ngazi za juu za Chama. 

 
(i) Kutoa   taarifa   mara   kwa   mara   kwa 

wanachama kuhusu shughuli za Chama 
Tawini. 

 
(j) Kutoa taarifa za utekelezaji wa shughuli 

za  Chama  mahali  pa  kazi  kwa  Katibu 
wa  Mkoa,  ikiwa  ni  pamoja  na  taarifa 
za mambo   yanayoweza   kusababisha 
migogoro mahali pa kazi. 

 
(k) Kuendeleza uhusiano bora na matawi 

mengine. 
 

(l) Kushirikiana na Katibu Mkuu au Mwakilishi 
wake katika Majadiliano ya Pamoja na 
Mwajiri. 

 
(m) Kuchagua          Wawakilishi          (Union 

Representatives) kutoka miongoni mwao 
kwa mujibu wa Katiba hii. 

 
(n)  Katika   matawi   makubwa   Halmashauri 

ya Tawi itachagua Wawakilishi (Contact 
Persons) wenye    kazi    maalum    ya 
kuwasiliana na wanachama katika idara au 
sehemu mbali mbali za mahali pa kazi. 

 

(o)  Kusimamia mapato na matumizi ya fedha 
za Tawi na kubuni vyanzo vingine vya 
mapato. 
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(p)  Kutunza Kitabu cha Kumbukumbu cha 
Wanachama. 

 
7.4.1.2 Endapo    kunatokea    mgogoro    wa    kikazi 

unaoweza kusababisha kuzorota kwa kazi, 
ambapo muafaka umeshindikana kati ya 
wafanyakazi na mwajiri, Halmashauri ya Tawi 
itawasilisha mgogoro huo kwa Katibu wa Mkoa 
kwa hatua zaidi. 

 
7.4.1.3 Uamuzi wa kutangaza mgomo utahitaji kibali 

cha Katibu Mkuu baada ya uamuzi wa Kamati 
ya Utendaji ya Taifa. 

 
7.4.2       Mkutano wa Wanachama wote 

 
Mkutano wa wanachama wote utafanyika mara 
moja kila mwaka. 

 
7.4.2.1 Mkutano wa wanachama wote utakuwa na kazi 

zifuatazo:- 
 

(a) Kupokeanakujadili taarifayaHalmashauri 
ya Tawi na kuagiza Halmashauri hiyo 
kutekeleza mambo yatokanayo na taarifa 
hizo. 

 
(b) Kupokea na kujadili namna ya kutekeleza 

maamuzi yaliyopitishwa na vikao vya 
Mkoa, Kanda na Taifa. 

(c)    Kuwachagua Viongozi wafuatao:- 
 

   (i)     Mwenyekiti wa Tawi. 
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(ii)    Katibu wa Tawi. 
 

(iii)   Halmashauri ya Tawi. 
 

(iv) Wawakilishi katika Mkutano Mkuu wa 
Mkoa kulingana na idadi ya wanachama 
katika Tawi. 

 

7.4.2.2 Bila kuathiri yaliyotajwa hapo juu, Halmashauri 
ya Tawi inaweza kuitisha mkutano wa dharura 
wa wanachama wote ikibidi. 

7.4.3   Mkutano wa Wafanyakazi wote 
 

7.4.3.1  Halmashauri  ya  Tawi  itaitisha  Mkutano  wa 
Wafanyakazi wote katika Tawi mara moja kwa 
mwaka na utafanya yafuatayo:- 
(a)   Kujadili  taarifa  ya  maendeleo  ya  kazi 

kama ilivyowasilishwa na mwajiri. 
 

(b)   Kujadili taarifa iliyowasilishwa na wajumbe 
wa Baraza la Wafanyakazi. 

 

(c) Kujadili taarifa iliyowasilishwa na Kamati 
ya Majadiliano. 

 
(d)   Kujadili na kupiga kura ya maoni kuhusu 

migomo na vitendo vya kupinga. 
 

7.4.3.2 Bila kuathiri yaliyotajwa hapo juu, Halmashauri 
ya Tawi inaweza kuitisha Mkutano wa dharura 
wa Wafanyakazi wote ikibidi. 
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7.5     Uchaguzi wa Tawi 
 

7.5.1    Wanachama hai tu ndio watakaoruhusiwa katika 
Mkutano wa Uchaguzi. 

7.5.2 Wanachama hai tu ndio watakuwa na haki ya 
kupiga kura pamoja na haki ya kuomba uongozi 
katika Tawi au uwakilishi mahali pa kazi. 

 
7.5.3 Mwenyekiti, Katibu, Wajumbe wa Halmashauri 

ya Tawi   na   wawakilishi   mahali   pa   kazi, 
watachaguliwa kila baada ya miaka mitano. 

 

7.6    Uchaguzi wa Wawakilishi katika Mkutano 
Mkuu wa Mkoa 

 

7.6.1    Kila tawi litachagua Wawakilishi katika Mkutano 
Mkuu wa Mkoa kama ifuatavyo:- 

 

(a)  Tawi lenye wanachama zaidi ya 10 lakini 
wasiozidi 100, mwakilishi mmoja. 

 

(b)  Tawi lenye wanachama zaidi ya 100 lakini 
wasiozidi 500, wawakilishi wawili angalau 
mmoja awe mwanamke. 

 
(c)   Tawi lenye wanachama zaidi ya 500 lakini 

wasiozidi 1,000, wawakilishi wanne, wawili 
wawe wanawake. 

 
(d) Tawi lenye wanachama zaidi ya 1,000, 

wawakilishi sita, angalau watatu wawe 
wanawake. 

 
7.6.2 Kila sehemu ya kazi yenye Wanachama sita hadi 

tisa, itachagua mwakilishi mmoja wa Mkutano 
Mkuu wa Mkoa. 
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SURA YA NANE 
 

MKOA 
 

8.1     Vikao vya Chama Ngazi ya Mkoa 
 

Kutakuwa na Vikao vifuatavyo katika Ngazi ya Mkoa:- 
(a) Mkutano Mkuu wa Mkoa. 
(b)       Kamati ya Utendaji ya Mkoa. 

 
8.2     Mkutano Mkuu wa Mkoa 

 
8.2.1 Mkutano Mkuu wa Mkoa utakuwa na wajumbe 

wafuatao:- 
(a)   Mwenyekiti wa Mkoa.  
(b)   Katibu wa Mkoa. 
(c)    Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Mkoa. 
(d)   Wenyeviti wote wa matawi katika Mkoa.  
(e)   Makatibu wote wa matawi katika Mkoa. 
(f) Wajumbe   wawakilishi   kutoka   matawini 

kulingana na idadi ya wanachama. 
(g) Wawakilishi kutoka sehemu ya kazi yenye 

wanachama sita hadi tisa. 
 

8.2.2. Mkutano Mkuu wa Mkoa ndicho kikao kikuu cha 
Chama katika Mkoa na utafanyika mara moja 
katika miaka mitano, inapobidi Mkutano Mkuu 
Maalumu unaweza kuitishwa. Endapo Mkutano 
Mkuu Maalum wa Mkoa utaitishwa wajumbe 
nane wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa watakuwa 
wajumbe wa Mkutano huo. 
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8.2.3    Kazi za Mkutano Mkuu wa Mkoa 
 

8.2.3.1 Mkutano   Mkuu   wa   Mkoa   utafanya   
kazi zifuatazo:- 
(a)    Kupokea na kujadili taarifa zilizotolewa na 

Kamati  ya Utendaji ya Mkoa. 
 

(b) Kutekeleza   maazimio   yaliyotolewa   na 
vikao vya juu katika Chama. 

 

(c) Kuratibu na kusaidia katika utekelezaji wa 
shughuli za Chama. 

 

(d) Kujadili na kupendekeza namna ya kuinua 
hali ya maisha ya wafanyakazi ambao ni 
wanachama katika Mkoa. 

 

8.2.3.2 Mkutano Mkuu wa Mkoa utachagua viongozi 
wafuatao:- 

 

(a)    Mwenyekiti wa Mkoa. 
 

(b) Wajumbe nane (8) wa Kamati ya Utendaji 
ya Mkoa, wawili kutoka kila Sekta ya 
Chama. 

 
(c) Wajumbe wanne (4) watakaowakilisha 

Mkoa katika Mkutano Mkuu wa Kanda 
mmoja kutoka kila Sekta ya Chama. 

 
(d) Wajumbe wanne (4) watakaowakilisha 

Mkoa katika Mkutano Mkuu wa Taifa 
mmoja kutoka kila Sekta ya Chama. 
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(e) Wajumbe wawili (2) Vijana kwa kuzingatia 
jinsia ambao watawakilisha Mkoa katika 
Mkutano wa Vijana Taifa. 

 
8.3     Kamati ya Utendaji ya Mkoa 

 
8.3.1 Kutakuwa  na  Kamati  ya  Utendaji  ya  Mkoa 

itakayokutana  angalau  mara  moja  kila  baada 
ya miezi sita. Kamati hii itakuwa na wajumbe 
wafuatao:- 

 
(a)      Mwenyekiti wa Mkoa. 
(b)      Katibu wa Mkoa. 
(c)       Wajumbe nane, wawili kutoka kila sekta. 

 
(d) Mwenyekiti  wa  Kamati  ya  Wanawake 

kwenye Mkoa. 
 

8.3.2    Kazi za Kamati ya Utendaji ya Mkoa 
 

8.3.2.1   Kamati ya Utendaji ya Mkoa itafanya 
kazi zifuatazo:- 

 
(a) Itapokea na kutekeleza maazimio ya vikao 

vya juu vya Chama. 
 

(b) Kuratibu   na   kusimamia   utekelezaji   wa 
shughuli mbalimbali za Chama. 

 
(c) Kusaidia    Matawi    katika    kutekeleza 

shughuli mbalimbali za Chama. 
 

(d)      Kupokea na kujadili taarifa iliyotolewa na 
Katibu wa Mkoa. 
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(e) Kushughulikia  rufaa  za  Uchaguzi  Mkuu 
Ngazi ya Tawi na kuzipatia ufumbuzi 
kama Masharti, Kanuni na Taratibu za 
Uchaguzi za Chama zinavyoeleza. 
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SURA YA TISA 
 

KANDA 
 

9.1      Vikao vya Chama vya Kanda 
 

 Kutakuwa na vikao vifuatavyo vya Chama katika 

Kanda:- 

  (a) Mkutano Mkuu wa Kanda. 

(b)        Kamati ya Utendaji ya Kanda. 
 

9.2     Mkutano Mkuu wa Kanda 
 

9.2.1 Mkutano Mkuu wa Kanda utakuwa na Wajumbe 
wafuatao:- 

 

(a)      Mwenyekiti wa Kanda. 
(b)      Katibu wa Kanda. 
(c)       Wenyeviti wa Mikoa katika Kanda. 
(d)      Makatibu wa Mikoa katika Kanda. 
(e) Mjumbe  mmoja  kutoka  kila  Sekta  ya 

Chama waliochaguliwa   na   Mikutano 
Mikuu ya Mikoa katika Kanda husika. 

9.2.2 Mkutano Mkuu wa Kanda ni kikao cha juu cha 
Chama katika Kanda. Mkutano huu utafanyika 
mara moja katika kipindi cha miaka mitano. 
Endapo Mkutano Mkuu Maalum wa Kanda 
utaitishwa wajumbe Watano wa Kamati ya 
Utendaji ya Kanda watakuwa wajumbe wa 
Mkutano huo    . 
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9.2.3   Kazi za Mkutano Mkuu wa Kanda 
 

9.2.3.1  Mkutano   Mkuu   wa   Kanda   utafanya   
kazi zifuatazo:- 

(a) Kupokea na kujadili taarifa ya kazi 
za Chama iliyotolewa na Kamati ya 
Utendaji ya Kanda. 

 

(b) Kutekeleza maazimio yaliyopitishwa 
na Mkutano   Mkuu   wa   Chama, 
Baraza Kuu la Chama na Kamati ya 
Utendaji ya Chama Taifa. 

(c) Kujadili  na  kupendekeza  namna 
ya kuinua hali bora ya maisha ya 
wafanyakazi ambao ni wanachama 
katika Kanda. 

 

9.2.3.2  Mkutano Mkuu wa Kanda utachagua 
wajumbe wafuatao:- 

 
(a)      Mwenyekiti wa Kanda. 

 
(b) Wajumbe wa Kamati ya Utendaji 

ya Kanda. 
 

9.3     Kamati ya Utendaji ya Kanda 
 

9.3.1 Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Kanda 
itakayokuwa na wajumbe wafuatao:- 

 

(a)     Mwenyekiti wa Kanda. 

(b)     Katibu wa Kanda. 

(c)      Wajumbe wanne mmoja kutoka kila 
Sekta ya Chama. 
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(d)    Wenyeviti wa Mikoa katika Kanda 
         husika  
 
( e )  Mjumbe mmoja mwanamke kutoka 
         Sekta yoyote ya Chama. 

 
(f)     Makatibu wa Mikoa katika Kanda. 

 
9.3.2 Kamati ya Utendaji ya Kanda itafanya kikao mara moja 

kwa mwaka. Hata hivyo kikao maalumu kinaweza 
kuitishwa kwa uamuzi wa Kamati hiyo. 

9.3.3   Kazi za Kamati ya Utendaji ya Kanda 
 

Kamati  ya  Utendaji  ya  Kanda  itakuwa  na  kazi 
zifuatazo:- 

 

(a) Kupokea na kutekeleza maamuzi 
ya vikao vya juu vya Chama. 

 
(b) Kujadili mapendekezo yaliyotolewa 

na vikao vya chini vya Chama 
katika Kanda. 

 
(c) Kuratibu na kusimamia utekelezaji 

wa kazi za Chama katika Kanda. 
 

(d) Kujadili  taarifa  za  utekelezaji  wa 
shughuli za Mikoa iliyopo katika 
Kanda hiyo na kuziunganisha ili 
kupata taarifa ya Kanda husika. 

 

(e) Kutekeleza maazimio yaliyopi-
tishwa na Mkutano Mkuu wa 
Chama, Baraza Kuu la Chama na 
Kamati ya Utendaji ya Chama 
Taifa.
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(f) Kujadili  na  kupendekeza  namna 
ya kuinua hali bora ya maisha ya 
Wafanyakazi ambao ni wanachama 
katika Kanda. 

 

(g) Kushughulikia  rufaa  za  Uchaguzi 
Mkuu Ngazi ya Mkoa na kuzipatia 
ufumbuzi kama Masharti, Kanuni 
na Taratibu za Uchaguzi wa Chama 
zinavyoeleza. 
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SURA YA KUMI 
 

MKUTANO MKUU WA TAIFA 
 
 

10.1   Muundo wa Mkutano Mkuu wa Taifa 
 

Mkutano Mkuu wa Taifa ndicho kikao kikuu cha Chama 
kitakachokuwa na mamlaka ya juu kuliko vikao vyote. 

 
10.1.1 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa 

Mkutano Mkuu wa Taifa utakuwa na Wajumbe 
wafuatao:- 

 
(a)     Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

(b)     Katibu Mkuu wa Chama. 

(c)     Naibu Katibu Mkuu wa Chama. 

(d)     Wakuu wa Sekta. 

(e)      Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
Taifa. 

 
(f)      Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana 

Taifa. 
 

(g) Wawakilishi wa Sekta wanne toka 
kila Mkoa. 

 
(h)     Wenyeviti wa Kanda. 

(i)      Wenyeviti wa Mikoa. 

(j)      Makatibu wa Mikoa. 
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(k)     Wawakilishi       wanne       kutoka 
Zanzibar. 

10.2   Taratibu za Mkutano Mkuu wa Taifa 
 

10.2.1 Mkutano Mkuu wa Chama wa Taifa utakutana 
mara moja kila baada ya miaka mitano. 

 
10.2.2 Mkutano Mkuu Maalumu wa Taifa unaweza 

kuitishwa na theluthi  mbili  (2/3)  ya  Wajumbe  
wa  Baraza Kuu kama  kutatokea sababu    
maalumu. Mkutano Mkuu Maalumu utajadili 
mambo yale tu yaliyosababishwa kuitishwa 
kwake.Endapo Mkutano Mkuu Maalum wa Taifa 
utaitishwa wajumbe kumi na mbili (12) wa 
Kamati ya Utendaji ya TUICO Taifa watakuwa 
wajumbe wa Mkutano huo. 

 
10.2.3 Taarifa ya Mkutano Mkuu wa Taifa itatolewa miezi 

mitano (5) kabla. Taarifa   ya   muda   mfupi 
inaweza kutolewa kama itabidi kuitisha Mkutano 
Mkuu Maalumu. 

 
10.2.4 Akidi ya Mkutano Mkuu wa Chama itakuwa si 

chini ya nusu ya wajumbe wote. 
 

10.2.5  Mwenyekiti wa Chama wa  Taifa  ndiye atakuwa 
Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Taifa. Iwapo 
kwa sababu zozote zile Mwenyekiti atashindwa 
kuhudhuria, Mkutano utachagua Mwenyekiti wa 
Mkutano huo miongoni mwa wajumbe 
waliohudhuria. 
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10.3   Kazi za Mkutano Mkuu wa Taifa 
 

Mkutano Mkuu wa Taifa utakuwa na kazi zifuatazo:- 
 

10.3.1   Kuchagua Viongozi wafuatao:- 

(a) Mwenyekiti wa Taifa. 

(b)    Katibu Mkuu wa Chama. 
 

(c) Wajumbe kumi na mbili (12) wa Baraza 
Kuu, watatu kutoka kila Sekta angalau 
wanne  wawe  wanawake  mmoja  kutoka 
kila Sekta. 

 

(d) Wawakilishi  wa  Chama  katika  Mkutano 
Mkuu wa Shirikisho kulingana na Katiba 
ya Shirikisho. 

 

(e) Wajumbe  wa  Baraza  Kuu  la  Shirikisho 
kulingana na Katiba ya Shirikisho. 

 
(f) Mjumbe/wajumbe wa Kamati ya Utendaji 

ya Shirikisho kulingana na Katiba ya 
Shirikisho. 

 
10.3.2 Kupokea, kurekebisha na kupitisha marekebisho 

ya Katiba ya Chama. 
 
 

10.3.3 Kupokea, kujadili na kupitisha Taarifa za Kazi za 
Chama za miaka mitano zitakazowasilishwa na 
Baraza Kuu. 

 

10.3.4 Kupitisha kiwango cha Ada ya Uanachama.  
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10.3.5 Kupokea na kuteua majina ya Wanachama wa 
Heshima. 

 

10.4   Agenda 
 

Mkutano Mkuu Taifa utajadili agenda zilizotayarishwa na 
Baraza Kuu. 

 
10.5   Utaratibu wa Kupiga Kura 

 
Uchaguzi utafanyika kwa kura za siri. Kama nafasi 
inayogombewa ni moja, mshindi atakuwa yule aliyepata 
zaidi ya nusu ya kura zilizopigwa, iwapo kura za 
wagombea zitalingana itabidi uchaguzi urudiwe. 

 
10.6   Maamuzi ya Mkutano Mkuu 

 
Maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Chama Taifa yatapitishwa 
kwa idadi ya zaidi ya nusu ya waliopiga kura kwa kuinua 
mikono, isipokuwa kama Mkutano Mkuu utaamua 
vinginevyo. 

 
10.7   Marekebisho ya Katiba 

 
Marekebisho yoyote katika Katiba ya Chama yatapitishwa 
kwa theluthi mbili (2/3) ya wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wa ChamaTaifa. 

 
10.8   Hoja na Mapendekezo 

 
10.8.1  Mwanachama binafsi endapo ana hoja binafsi 

inayohusu  shughuli  za  Chama,  atawasilisha 
hoja hiyo kwanza kwa Katibu wa Tawi, Katibu wa 
Mkoa, Katibu wa Kanda na kisha Katibu Mkuu 
wa Chama. 

 
57



Katiba ya Chama ya Mwaka 1995 – Rekebisho la Sita - 2020

57

 

 

 
 

Katiba ya Chama ya Mwaka 1995 – Rekebisho la Sita - 2020 
 

10.8.2   Hoja hiyo ifikishwe kwa Katibu Mkuu wa Chama   
miezi mitatu kabla ya Mkutano Mkuu wa 
Chama Taifa kwa ajili ya kujadiliwa na kupatiwa 
ufumbuzi. 

 
10.8.3 Hoja ya Mwanachama binafsi isiyofuata 

utaratibu tajwa hapo juu haitokuwa na nafasi 
ya kuwasilishwa na kujadiliwa katika Mkutano 
huo. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 
 

BARAZA KUU 
 

11.1   Muundo wa Baraza Kuu 
 

Wajumbe wa Baraza Kuu watakuwa kama ifuatavyo:- 

(a) Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

(b)       Katibu Mkuu wa Chama. 
 

(c)        Naibu Katibu Mkuu wa Chama. 

(d)       Wakuu wa Sekta. 

(e)       Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa. 

(f)        Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana Taifa. 

(g) Wajumbe  kumi  na  mbili  (12)  wa  Baraza  Kuu 
watatu kutoka kila Sekta angalau wanne wawe 
wanawake, mmoja kutoka kila Sekta. 

 
(h) Wajumbe  kumi  na  mbili  (12)  wa  Kamati  ya 

Utendaji ya Taifa watatu kutoka kila Sekta, 
angalau wanne wawe wanawake, mmoja kutoka 
kila Sekta. 

 

(i)         Wenyeviti wa Kanda. 

(j)         Makatibu wa Kanda. 

(k)        Wawakilishi wawili kutoka Zanzibar. 
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11.2   Utaratibu wa Vikao vya Baraza Kuu 
 

11.2.1Baraza Kuu litakutana mara moja kila mwaka. 
 

11.2.2  Kamati  ya  Utendaji  ya  Taifa  inaweza  kuitisha 
kikao maalumu cha Baraza Kuu. Kikao cha 
namna hiyo kinaweza kuitishwa vilevile kama 
theluthi mbili (2/3) ya wajumbe wa Baraza Kuu la 
Chama wametaka hivyo kwa maandishi. 

 
11.2.3  Uamuzi wa kuitisha Kikao maalum cha Baraza 

Kuu utaratibiwa na Katibu Mkuu kwa kushirikiana 
na Mwenyekiti wa Taifa. 

 
11.2.4 Taarifa na tarehe ya Mkutano itatolewa miezi 

miwili (2) kabla. Taarifa fupi inaweza ikatolewa 
kwa ajili ya kikao maalumu cha Baraza Kuu. 

 
11.2.5 Mwenyekiti  wa  Taifa  ndiye  atakayekuwa 

Mwenyekiti wa Baraza Kuu. Endapo Mwenyekiti 
hakuhudhuria kikao, Baraza Kuu litamchagua 
mmoja wa wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa 
kikao hicho. 

 

11.3   Kazi za Baraza Kuu 
 

11.3.1  Baraza Kuu litafanya kazi zifuatazo:- 
 

(a)       Kujadili na kupitisha Sera za Chama. 
 

(b) Kujadili mipango ya kazi za Chama kama 
ilivyotayarishwa na Kamati ya Utendaji ya 
Taifa. 
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(c) Kupokea na kuridhia Makadirio ya Mapato 
na  Matumizi  ya  Chama  kwa  mwaka 
mpya wa fedha, kama yalivyopitishwa na 
Kamati ya Utendaji TUICO Taifa na kama 
yatakavyowasilishwa na Katibu Mkuu. 

 
(d) Kuhakikisha kwamba shughuli za Kamati 

ya Utendaji Taifa zinaendeshwa kwa 
mujibu wa Katiba na Kanuni ya Chama. 

 
(e) Kuidhinisha viwango vya mishahara na 

marupurupu ya watendaji wa Chama. 
 

(f) Kumteua Mkaguzi wa Nje anayetambulika 
na kumuidhinisha kufanya ukaguzi wa 
Hesabu za Fedha na Mali za Chama kwa 
Mwaka husika. 

 
(g) Kupokea,    kurekebisha    na    kupitisha 

mapendekezo ya:- 
i. Kanuni za Katiba ya Chama. 
ii. Kanuni za Fedha 
iii. Kanuni za Utumishi 
iv. Masharti, Kanuni na Taratibu za 

Uchaguzi. 
(h)       Kuidhinisha mahusiano na Vyama vya 

Wafanyakazi Kitaifa. 
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(i) Kuidhinisha   mahusiano   ya   kimataifa 
pamoja na kujishirikisha na Mashirikisho 
ya Vyama vya Wafanyakazi Kimataifa na 
kutoa taarifa katika Mkutano Mkuu wa 
Chama Taifa unaofuata. 

 
(j) Kushughulikia     na     kuamua     rufaa 

zinazoletwa mbele yake kutoka vikao vya 
chini vinavyohusiana na:- 

 

(i) Masuala ya kinidhamu ya wanachama 
na viongozi. 

 
(ii) Masuala   ya   malalamiko   yatokanayo 

na uchaguzi    na    mambo    mengine 
yoyote yatakayoletwa mbele yake kama 
rufaa kwa uamuzi. 

 
(iii) Uamuzi wa Baraza Kuu unaweza kuwa 

onyo, onyo   kali,   kusimamishwa   au 
kufukuzwa uanachama kutegemea uzito 
wa kosa lenyewe. 

 

(k)       Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu wa 
Taifa 

 

(l) Kupokea, kujadili na kupitisha Taarifa za 
Kazi za Chama zitakazowasilishwa na 
Kamati ya Utendaji Taifa. 

 
(m) Kuchagua Wajumbe kumi na mbili (12) 

wa Kamati ya Utendaji ya Taifa watatu 
kutoka kila Sekta angalau wanne wawe 
wanawake mmoja kutoka kila Sekta. 
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(n)       Kuteua Wadhamini wa Chama ngazi ya 
Taifa. 

 

(o) Kuteua  na  kuthibitisha  Naibu  Katibu 
Mkuu  wa Chama, Wakuu wa Sekta na 
Makatibu wa Kanda. 

 
(p) Kuthibitisha kuundwa kwa Ofisi Ndogo za 

Chama, Mikoa, Kanda, Idara na Vitengo 
vya Huduma za Chama na Kamati za 
makundi maalumu ndani ya Chama. 

 
(q) Kupokea, Kujadili na kupitisha majina ya 

Wanachama wa Heshima ambayo 
yatatokana na Waasisi, Wanachama 
waliostaafu na wengine waliojitolea na 
kukipigania Chama kwa nyakati 
mbalimbali. 

 
(r) Kupitia    upya    maamuzi    yake    ya 

uteuzi na   wanaweza kutengua pale 
itakapoonekana inafaa   kufanya hivyo 
kama itakavyowasilishwa na   Katibu 
Mkuu. 

 
11.4   Agenda 

 

Baraza Kuu litajadili agenda zilizotayarishwa na Kamati 
ya Utendaji ya Taifa. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 
 

KAMATI YA UTENDAJI YA TAIFA 
 

12.1   Muundo wa Kamati ya Utendaji ya Taifa 
 

Kamati  ya  Utendaji  ya  Taifa  itakuwa  na  wajumbe 
wafuatao:- 
(a)    Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

 
(b)    Katibu Mkuu wa Chama. 

 
(c)    Naibu Katibu Mkuu wa Chama. 

(d)    Wakuu wa Sekta. 

(e) Wajumbe kumi na mbili (12) wa Kamati ya Utendaji 
ya Taifa. 

 
12.2   Kazi za Kamati ya Utendaji ya Taifa 

 
12.2.1     Kazi za Kamati ya Utendaji ya Taifa zitakuwa:- 

 
(a) Kupokea, kujadili, kupitisha na kuridhia maandalizi 

ya Vikao vya Baraza Kuu na Mkutano Mkuu Taifa, 
kama itakavyowasilishwa na Katibu Mkuu. 

(b)    Kupokea na kupitia Kanuni za Chama. 
 

(c)    Kusimamia utekelezaji wa kazi za Chama. 
 

(d)    Kuteua  na  kuthibitisha  Wakuu  wa  Idara,  Vitengo  na 
Makatibu wa Mikoa. 

 
(e)    Kupokea na kupitia maandalizi ya vikao vya Baraza 

Kuu na Mkutano Mkuu Taifa. 
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(f)   Kupokea, kujadili na kupitisha Mapato na Matumizi 
ya Awali ya Mwaka Mpya wa Fedha kama 
itakavyowasilishwa na Katibu Mkuu wa Chama. 

 
(g)   Kudhibiti miiko na maadili ya wanachama na 

viongozi. 
 

(h)    Kushughulikia rufaa za uchaguzi zinazotokana na 
Ngazi ya Kanda. 

 
(i) Kupitia upya maamuzi yake ya uteuzi na inaweza 

kutengua pale itakapoonekana inafaa kufanya 
hivyo kama itakavyowasilishwa na Katibu Mkuu. 

(j)     Kazi nyingine kama itakavyoagizwa na Baraza Kuu. 

(k)    Kushughulikia rufaa ya Uchaguzi Mkuu Ngazi ya 
                                                                   Tawi na kuzipatia ufumbuzi kama Masharti, Kanuni 

na Taratibu za Uchaguzi za Chama zinavyoeleza. 
 

12.2.2 Kamati  ya  Utendaji  Taifa  itahakikisha  kwamba 
mwenendo wote wa shughuli na kazi za Chama 
unafuata Katiba na Kanuni za Chama. 

 
12.3  Vikao 

 

Kamati ya Utendaji ya Taifa itakutana mara moja kila 
baada ya miezi sita. Kikao cha dharura kinaweza 
kuitishwa endapo itatokea haja ya kufanya hivyo. 
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SURA YA KUMI NA TATU 
 

BARAZA LA WADHAMINI 
 

13.1   Muundo wa Baraza la Wadhamini 
 

13.1.1 Baraza la Wadhamini litakuwa na Wajumbe 
wanne ambao watachaguliwa kutoka nje ya 
wajumbe wa Kamati ya Utendaji na Baraza Kuu. 

 

13.1.2 Katibu Mkuu atapendekeza majina ya Wadhamini 
kwa Baraza Kuu kwa ajili ya uteuzi. 

13.1.3 Sifa za Wadhamini zitakuwa zifuatazo:- 
 

(a) Wawe na uzoefu wa shughuli za Vyama 
vya Wafanyakazi. 

(b)   Wawe wanachama. 
 

(c) Wasiwe watumishi au viongozi watendaji 
katika Chama. 

 
(d) Wawe tayari kusimama Mahakamani kwa 

niaba ya Chama. 
 

(e) Wawe  na  uwezo  wa  kukihami  Chama 
wakati kinakabiliwa na ukata. 

 
(f)    Wawe waadilifu na waaminifu. 

 
13.2 Mali na Raslimali za Chama zitawekwa chini ya usimamizi 

wa Baraza la Wadhamini. 
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13.3 Mdhamini atakuwa ameondolewa katika shughuli zake 
na nafasi yake kuwa wazi iwapo:- 
(a)  Atafariki. 
(b)  Atajiuzulu. 
(c)  atafilisika 
(d)  Atakuwa na akili zisizo timamu.  
(e)  Atakosa uwezo wa kutekeleza majukumu yake ya  
      udhamini. 
(f)  Atakosa uaminifu. 
(g)  Atapatikana na kosa la jinai. 
(h)  Kukaa nje ya nchi kwa muda unaozidi mwaka mmoja. 

 
13.4 Mdhamini anaweza kujiuzulu kwa hiari kwa kutoa taarifa 

ya maandishi kwa Katibu Mkuu wa Chama miezi miwili 
kabla ya kujiuzulu kwake. 

 
13.5 Kama itatokea Mdhamini ameondolewa katika madaraka 

hayo, nafasi hiyo itajazwa na mdhamini mwingine 
atakayeteuliwa na Baraza Kuu. 

 
13.6 Hati    zote    za    kumiliki    mali    inayoondosheka,    

isiyoondosheka na hati nyingine zozote za Chama 
zitakuwa tayari    kutazamwa    na    Wadhamini    kila 
watakapotaka kufanya hivyo. 

 
13.7 Hati  zote  zinazohusiana  na  miliki  ya  mali  zitakuwa 

zinatunzwa na Katibu Mkuu ambaye atazitoa kwa 
Wadhamini kila watakapozihitaji. 

 
13.8 Mdhamini aliyejiuzulu au kuondolewa katika nafasi hiyo kwa 

sababu zozote atawajibika kukabidhi kwa maandishi hati za 
mali zote za Chama alizochukua kwa Katibu Mkuu wa 
Chama.  
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13.9     Suala la uwekezaji rasilimali litaamuliwa na Baraza Kuu. 
Mdhamini haruhusiwi kuweka rehani mali ya Chama kwa 
udhamini wa shughuli zake binafsi kinyume na Katiba na 
Kanuni za Chama. 
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SURA YA KUMI NA NNE  
KAMATI ZA MAKUNDI MAALUMU 

 
Kutakuwa na Kamati za Makundi Maalumu ya Wanachama 
ndani ya Chama kama zitakavyoanzishwa na Baraza Kuu. 

 
14.1   Kamati za Wanawake 

 

Kutakuwa na Kamati za Wanawake zitakazoundwa 
katika ngazi za Chama ambazo ni Tawi, Mkoa na Taifa. 
Wajumbe wa Kamati hizo watachaguliwa katika mikutano 
ya uchaguzi katika ngazi husika. 

 
Kamati zitawajibika kwa mamlaka husika za Chama. 

 

 
14.1.1 Muundo wa Kamati za Wanawake sehemu 

ya kazi 
 

(a)     Mwakilishi wa Wanawake 
 

(i) Mahali  pa  kazi  penye  wanachama 
wanawake sita mpaka tisa 
Mwakilishi mmoja. 

 

(ii) Mwakilishi  atafanya  shughuli  
zake chini ya usimamizi wa Katibu 
wa Mkoa. 

 
(b)    Ngazi ya Tawi 

 

Mahali pa kazi penye wanachama 
wanawake kumi au zaidi, Wajumbe wa 
Kamati ya Wanawake watakuwa watano 
(5) ambao ni:- 
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(i)     Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
Tawi. 

 
(ii)    Katibu  wa  Kamati  ya  Wanawake 

Tawi. 
 

(iii)    Wajumbe   watatu   wa   Kamati   ya 
Wanawake Tawi. 

 
14.1.2 Kazi za Kamati za Wanawake Ngazi ya Tawi 

 
(a) Kusimamia  na  kusaidia  utekelezaji  wa 

shughuli za Wanawake Ngazi ya Tawi. 
 

(b) Kuandaa   mapendekezo   na   maoni   ya 
kuwasilisha katika vikao vya Halmashauri 
ya Tawi. 

 

(c) Kuhamasisha    wafanyakazi    wanawake 
kujiunga na kushiriki katika shughuli za 
Chama. 

 
(d) Kuwajengea        uwezo        wafanyakazi 

wanawake wa kujiamini na kujitegemea. 
 

(e) Kupigania   kuondoa   ubaguzi   dhidi   ya 
Wanawake ili kuwezesha upatikanaji wa 
haki za Wafanyakazi Wanawake mahala 
pa kazi. 

 
(f) Kushauri  Chama  katika  kubuni  Sera  na 

mikakati ya kuwaendeleza wafanyakazi 
wanawake. 
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14.1.3 Kamati ya Wanawake Ngazi ya Tawi itakutana mara 
moja kila baada ya miezi sita. 

 

14.1.4 Mkutano wa Wanachama Wanawake ngazi ya Tawi 
utafanyika mara moja kila baada ya miaka mitano kwa 
ajili ya Uchaguzi. 

 
14.1.5  Muundo wa Kamati za Wanawake Ngazi ya Mkoa 

 

Wajumbe  wa  Kamati  ya  Wanawake  ngazi  ya  Mkoa 
watakuwa Sita (6) ambao ni:- 

 
i.         Mwenyekiti wa Wanawake Mkoa. 

ii.        Katibu wa Mkoa. 
iii.       Wajumbe wanne (4), mmoja kutoka kila Sekta 

ya Chama. 
 

14.1.6 Kazi za Kamati za Wanawake Ngazi ya Mkoa 
 

(a) Kusimamia na kusaidia utekelezaji wa shughuli 
za Wanawake Ngazi ya Mkoa. 

 
(b) Kuandaa mapendekezo na maoni ya kuwasilisha 

katika vikao vya Kamati ya Utendaji Mkoa. 
 

(c) Kuhamasisha wafanyakazi wanawake kujiunga 
na kushiriki katika shughuli za Chama. 

 

(d) Kuwajengea uwezo wafanyakazi wanawake wa 
kujiamini na kujitegemea. 

 
(e) Kupigania kuondoa ubaguzi dhidi ya Wanawake 

ili kuwezesha upatikanaji wahaki za Wafanyakazi 
Wanawake mahala pa kazi. 

 
(f) Kushauri Chama katika kubuni sera na mikakati 

ya kuwaendeleza wafanyakazi wanawake. 
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14.1.7 Kamati ya Wanawake Ngazi ya Mkoa itakutana mara 
moja kila mwaka. 

 

14.1.8  Mkutano wa  Wanachama  Wanawake  Ngazi  ya 
Mkoa 

 
Mkutano wa Wanachama Wanawake Ngazi ya 
Mkoa utakuwa na Wajumbe wafuatao:- 

 
i.      Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Mkoa. 
ii.     Katibu wa Mkoa. 

iii.    Wenyeviti wa Kamati za Wanawake Ngazi ya 
Tawi. 

 

iv.    Mwakilishi   mmoja   wa   wanawake   kutoka 
mahali pa kazi penye Wanachama wanawake 
sita mpaka tisa. 

 

14.1.9  Kazi za Mkutano wa Wanachama Wanawake     
Ngazi ya Mkoa 

 
Mkutano   wa   Wanachama   Wanawake   Mkoa 
utachagua wafuatao: 

 
i.     Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Mkoa. 

 
ii.    Wajumbe nane, wawili kutoka kila Sekta ya 

Chama. 
 

iii.   Mwakilishi mmoja wa Mkutano wa Wanawake 
Taifa. 

 

14.1.10 Mkutano wa Wanachama Wanawake Mkoa utakutana     
mara moja kila baada ya miaka mitano. 
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14.1.11     Muundo wa Kamati ya Wanawake Ngazi ya Taifa 
Wajumbe wa Kamati ya Wanawake Ngazi ya Taifa 
watakuwa kumi na moja ambao ni:- 

 

i.    Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa 

ii.   Katibu Mkuu wa Chama. 

iii.  Wajumbe  nane,  wawili  kutoka  kila  Sekta  ya 
Chama. 

 
iv.  Mwakilishi mmoja wa Wanawake kutoka Zanzibar 

ambaye atachaguliwa   kwenye   Mkutano   wa 
viongozi wanawake waliopo Zanzibar. 

 

14.1.12     Kazi za Kamati ya Wanawake Ngazi ya Taifa 
 

(a) Kusimamia   na   kusaidia   utekelezaji   wa 
shughuli za Wanawake Ngazi ya Taifa. 

 
(b) Kuandaa mapendekezo na maoni ya 

kuwasilisha katika vikao vya \kamati ya 
\utendaji Taifa 

 
 

(c) Kuhamasisha      wafanyakazi      wanawake 
kujiunga na kushiriki katika shughuli za 
Chama. 

 
(d) Kuwajengea uwezo wafanyakazi wanawake 

wa kujiamini na kujitegemea. 
(e) Kupigania    kuondoa    ubaguzi    dhidi    ya 

Wanawake ili kuwezesha upatikanaji wa haki 
za Wafanyakazi Wanawake mahala pa kazi. 
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(f) Kushauri  Chama  katika  kubuni  Sera  na 
mikakati ya kuwaendeleza wafanyakazi 
Wanawake. 

 
14.1.13 Kamati ya Wanawake Ngazi ya Taifa itakutana mara 

moja kila mwaka. 
 

14.1.14     Mkutano wa Wanachama Wanawake Ngazi     ya 
Taifa. 
Wajumbe wa Mkutano wa Wanachama Wanawake 
Ngazi ya Taifa ni wafuatao:- 

 
i.       Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa. 

 
ii.      Katibu Mkuu wa Chama. 

 

iii.     Wenyeviti wa Kamati za Wanawake za Mikoa. 
iv.     Mwakilishi mmoja wa Mkutano wa wanawake 

Taifa kutoka kila Mkoa. 
v.      Makatibu wa Mikoa. 

14.1.15 Kazi za Mkutano wa Wanachama Wanawake Taifa 
 

Mkutano wa Wanachama Wanawake Taifa utachagua 
wafuatao:- 

 
i.       Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa. 

 

ii.      Wajumbe nane, wawili kutoka kila Sekta ya 
Chama.  

 
iii.     Mwakilishi   mmoja   wa   Wanawake   kutoka 

Zanzibar. 
 

14.1.16  Mkutano  wa  Wanachama  Wanawake  ngazi  ya Taifa 
utafanyika mara moja kila baada ya miaka mitano kwa 
ajili ya Uchaguzi. 
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14.1.17 Mwenyekiti wa Mkutano wa Wanachama Wanawake 
Taifa atakuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
Taifa. Endapo kwa sababu zozote zile Mwenyekiti 
atashindwa kuhudhuria, Wajumbe watamchagua 
Mwenyekiti wa Mkutano huo miongoni mwa wajumbe 
waliohudhuria. 

 
14.2   KAMATI YA VIJANA 

 

Kutakuwa na Kamati ya Vijana itakayoundwa katika 
ngazi ya Chama Taifa ambayo itawajibika kwa Katibu 
Mkuu wa Chama. 

 
14.2.1  Kamati  ya  Vijana  Taifa  itakuwa  na  Wajumbe 

wafuatao:- 
 

(a)    Mwenyekiti wa Kamati ya VijanaTaifa. 

(b)    Katibu Mkuu wa Chama. 

(c)    Wajumbe nane, wawili kutoka katika kila 

Sekta ya Chama kwa kuzingatia usawa wa 

kijinsia. 

(d)    Mwakilishi   mmoja   wa   Vijana   kutoka 

Zanzibar. 
 

14.2.2  Kamati ya Vijana Taifa itakuwa na kazi zifuatazo:- 
 

(a) Kusimamia   na   kusaidia   utekelezaji   wa 
shughuli za Vijana. 

 

(b) Kuandaa   mapendekezo   na   maoni   ya 
kuwasilisha katika vikao vya juu vya Chama. 
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(c) Kutoa       ushauri       kuhusiana       na 
uhamasishaji wa vijana, mafunzo na 
elimu katika Chama. 

 
(d) Kupigania ongezeko la Ajira zenye Staha na 

mazingira mazuri ya kazi kwa vijana. 
 

(e)   Kubainisha  mahitaji  na  changamoto  za 
Vijana. 

 
(f) Kutekeleza Sera na shughuli zifaazo katika 

kuleta ufanisi ndani ya Chama. 
 

(g) Kuimarisha    ushiriki    wa    Vijana    katika 
vyombo  vya  maamuzi  mahala  pa  kazi 
na kuwajengea uwezo wa kujiamini na 
kujitegemea.  

 
(h) Kupigania kuondoa aina zote za ubaguzi    

dhidi ya Vijana ili kuhakikisha kuwa haki na 
maslahi yao yanalindwa. 

 
(i) Kuwahamasisha vijana kushiriki kikamilifu 

katika shughuli za Chama ikiwa ni pamoja 
na kutimiza wajibu wao kwa mujibu wa 
Katiba hii. 

 

14.2.3  Kamati ya Vijana Taifa itakutana mara moja kila 
mwaka. 

 

14.2.4 Mkutano wa Vijana Ngazi ya Taifa 
 

Mkutano wa Vijana utakuwa na wajumbe 
wafuatao:- 

 

i)    Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana Taifa. 
ii)   Katibu Mkuu wa Chama. 
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iii)  Wajumbe  nane  wa  Kamati  ya  Vijana 
Taifa, wawili kutoka kila Sekta angalau 
mmoja awe mwanamke. 

 
iv)  Wawakilishi wawili kutoka katika kila Mkoa 

wa Chama kwa kuzingatia usawa wa 
kijinsia. Wawakilishi hao watachaguliwa 
kwenye Mkutano Mkuu wa Uchaguzi 
Ngazi ya Mkoa. 

 
14.2.5 Mkutano wa Vijana utafanyika mara moja kila 

baada ya miaka mitano kwa ajili ya Uchaguzi. 
 

14.2.6 Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana ndiye atakuwa 
Mwenyekiti wa Vikao na Mkutano wa Vijana. 
Endapo kwa sababu zozote zile Mwenyekiti 
atashindwa kuhudhuria, Wajumbe watamchagua 
Mwenyekiti wa Kikao/Mkutano huo kutoka 
miongoni mwa wajumbe waliohudhuria. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

77



Katiba ya Chama ya Mwaka 1995 – Rekebisho la Sita - 2020

77

 

 

 
 

Katiba ya Chama ya Mwaka 1995 – Rekebisho la Sita - 2020 
 

SURA YA KUMI NA TANO 
 

MIGOGORO YA KIKATIBA 
 

15.1 Utata utakaojitokeza kuhusiana na tafsiri ya Katiba, 
utapelekwa kwenye Kamati ya Utendaji ya Taifa kwa 
ufafanuzi. 

 

15.2  Mgogoro wowote kati ya TUICO na Chama Shiriki  cha 
Shirikisho, utapelekwa kwenye Kamati ya Utendaji ya 
Shirikisho kwa usuluhishi. 
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SURA YA KUMI NA SITA 
 

KUVUNJWA AU KUUNGANISHWA VYAMA 
 

16.1 Chama  kinaweza  kuacha  kufanya  shughuli  zake  na 
kuvunjwa kama pendekezo litapitishwa kwa theluthi mbili 
(2/3) ya wanachama wote na mali yote itakabidhiwa kwa 
Wadhamini wa Chama TUICO Taifa kwa hifadhi. 

 
16.2 Chama  kinaweza  kuamua  kuvunjwa  baada  ya  uamuzi 

wa kutaka kuungana na Chama kingine. Uamuzi wa 
kuungana na Chama kingine utaamuliwa na Mkutano 
Mkuu wa Chama wa Taifa. Uamuzi huo utapitishwa kwa 
zaidi ya theluthi mbili (2/3) ya wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wa Chama Taifa. 

 
16.3 Endapo Chama kitavunjwa au kuungana na Chama 

kingine mali na madeni ya Chama hiki yatachukuliwa na 
Chama kipya. 
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SURA YA KUMI NA SABA 
 

MAJADILIANO NA MIGOGORO YA KIKAZI 
 

17.1   Sera ya Ujumla 
(a) Kamati  ya  Utendaji  ya  Taifa  itawajibika  kwa 

maazimio yanayotokana na migogoro ya kikazi 
na itakasimu madaraka yake kwa Katibu Mkuu 
wa Chama. 

 
(b) Mikataba   yote   itakayofungwa   kutokana   na 

majadiliano ya pamoja ni mali ya Chama na 
wakati wote lazima iongozwe au kufungwa na 
Katibu Mkuu wa Chama au Mwakilishi wake na 
kushirikisha Kamati husika za Majadiliano. 

 
17.2   Kamati za Majadiliano 

 
17.2.1.  Kamati za Majadiliano za Chama zitaundwa kwa 

ajili ya kuendesha Majadiliano na kuingia 
Mikataba ya pamoja na waajiri au jumuiya ya 
waajiri kwa niaba ya Chama kwa kuzingatia 
utaratibu. 

 

17.2.2  Utaratibu wa Kuunda na Kuongoza Kamati za 
Majadiliano 

 
Kamati za Majadiliano za pande mbili au tatu 
kitaifa zinaweza kuanzishwa endapo:- 

 
(a) Mwajiri atakuwa na sehemu za kazi zenye 

matawi zaidi ya moja. 
(b) Kamati za Majadiliano zitahusisha Sekta 

nzima ya kikazi katika kuundwa kwake, ni 
lazima matawi husika yahusishwe. 
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(c) Kamati hizi kila mara lazima ziongozwe 
na Katibu Mkuu wa Chama au Mwakilishi 
wake. 

 

17.2.3 Kazi za Kamati za Majadiliano 
 

Kamati za Majadiliano zitafanya kazi zifuatazo:- 
(a) Kuandaa  rasimu  ya  Mkataba  wa  Hali 

Bora na kuwasilisha kwa Mwajiri chini ya 
usimamizi wa Katibu Mkuu wa Chama au 
Mwakilishi wake. 

 

(b) Kujadiliana na Mwajiri chini ya usimamizi 
wa Katibu Mkuu wa Chama au Mwakilishi 
wake ambaye atakuwa ndiye Msemaji 
Mkuu katika majadiliano hayo. 

 
(c) Kufunga  Mkataba  wa  Hali  Bora  kati 

ya Chama na Mwajiri husika chini ya 
usimamizi wa Katibu Mkuu wa Chama  
au Mwakilishi wake. 

 
(d) Kutoa  taarifa  kwa  wanachama  kuhusu 

matokeo ya majadiliano kati ya mwajiri na 
Chama. 

 
17.2.4 Ukomo wa Kamati za Majadiliano 

 
Kamati za Majadiliano zitafanya kazi kwa muda 
usiozidi miaka mitano. 

 

17.3   Migomo 
 

17.3.1  Endapo kutatokea haja ya kuitisha mgomo, kura 
ya maoni itapigwa na wafanyakazi katika Tawi 
hilo. Kiwango cha zaidi ya asilimia hamsini  
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            (50%) ya kura za wafanyakazi waliohudhuria 
Mkutano huo wa kura ya maoni zitahitajika 
kukidhi masharti ya kuitisha mgomo. 

 
17.3.2 Endapo mgomo utaitishwa kwa mwajiri mmoja, 

Katibu Mkuu wa Chama baada ya kupata kibali 
cha Kamati ya Utendaji Taifa ataitisha mgomo 
wa upili kwa mwajiri mwingine ili kudumisha 
mshikamano ndani ya Chama na kumshinikiza 
mwajiri wa kwanza atatue mgomo uliosababisha 
mgomo wa kwanza. 

 

17.4   Kitendo cha Kupinga (Protest Action) 
 

17.4.1 Endapo kutatokea haja ya kuitisha kitendo cha 
kupinga, Kamati ya Utendaji Taifa itatoa idhini 
kwa Katibu Mkuu kuchukua hatua za kuitisha 
kitendo cha kupinga kwa kushirikiana na wadau 
wote. 

 
17.4.2 Endapo Shirikisho au Chama Shiriki kitaitisha 

kitendo cha kupinga na kuomba ushiriki wa 
Chama ili kudumisha mshikamano ndani ya 
Shirikisho au baina ya Vyama Shiriki, Katibu 
Mkuu wa Chama atawasiliana na Kamati ya 
Utendaji Taifa kwa uamuzi. 

 
17.5   Mfuko Maalumu wa Mgomo 

 

Kutakuwepo    Mfuko    Maalumu    wa    Mgomo    kama 
utakavyofafanuliwa na Kanuni za Chama. 
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SURA YA KUMI NA NANE 
UWAKILISHI WA WANACHAMA WA TUICO 

WALIOPO ZANZIBAR 
 

kutakuwa na uwakilishi wa Wanachama wa 
TUICO walioko Zanzibar kama Ifuatavyo:- 

 
18. 1 Wanachama wa TUICO  wanaofanya   kazi 

Zanzibar kwenye Taasisi zenye Makao Makuu 
Tanzania Bara, ambazo zina matawi yake 
Zanzibar, watashirikishwa kwenye Mkutano 
Mkuu wa Vijana Taifa, Mkutano Mkuu wa 
Wanawake Taifa,  Baraza Kuu na Mkutano 
Mkuu wa Taifa wa Chama. 

 
18. 2  Wanachama hao wanaweza kupata haki hii 

kwa kuzingatia Katiba ya Chama na taratibu 
zote za Uchaguzi wa Viongozi na Wawakilishi 
ndani ya Chama kama itakavyoelezwa na 
Ofisi ya Katibu Mkuu wa Chama. 

 

18.3  Mkutano wa Viongozi wa Matawi ya   Chama 
Zanzibar. 

 
a) Kutakuwa na Mkutano wa Viongozi wa 

Matawi ya Chama yaliyopo Zanzibar ambao 
utawachagua wawakilishi hao. Mkutano 
huo utaandaliwa, kuitishwa na kusimamiwa 
na Katibu Mkuu wa Chama au Mwakilishi 
wake. 
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b) Mkutano  wa  Viongozi  wa  Matawi  ya Chama
 yaliyopo    Zanzibar    utafanya yafuatayo:- 

 

(i) Kuchagua     wawakilishi     wanne 
wa  Mkutano  Mkuu  TUICO Taifa, 
angalau mmoja awe Mwanamke. 

 
(ii) Kuchagua  wawakilishi  wawili  wa 

Baraza Kuu, angalau mmoja awe 
Mwanamke. 

 
(iii) Kuchagua  mwakilishi  mmoja  wa 

Vijana,  ambae  atakuwa  mjumbe 
wa Kamati ya Vijana Taifa. 

 
(iv) Viongozi     wanawake     kwenye 

Mkutano wa Viongozi wa Matawi 
ya Chama    yaliyopo    Zanzibar 
watachagua mwakilishi    mmoja 
ambae atakuwa    mjumbe    wa 
Kamati ya Wanawake Taifa. 

 
a) Wawakilishi watakaochaguliwa na Mkutano wa 

Viongozi wa Matawi yaliyopo Zanzibar kuwa 
wajumbe wa  Mkutano Mkuu wa Vijana, Mkutano 
Mkuu wa Wanawake, Baraza Kuu na Mkutano Mkuu 
TUICO Taifa, watakuwa na haki zote za wajumbe wa 
Vikao hivyo. 
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SURA YA KUMI NA TISA 

 

MENGINEYO 
 

19.1   Akidi (Quorum) ya Mikutano 
 

Bila kuathiri yaliyomo katika baadhi ya vifungu vya Katiba 
hii, kiwango cha mahudhurio kwa mikutano yote ya 
Chama itakuwa si chini ya nusu ya wajumbe wanaotakiwa 
kuhudhuria Mkutano huo. 

 
19.2   Kujaza Nafasi zilizo wazi 

 
19.2.1  Kila  nafasi  itakapoachwa  wazi  katika  Chama, 

kikao kinachohusika kitaijaza nafasi hiyo mapema 
iwezekanavyo kwa mujibu wa Katiba na Kanuni 
za Chama. 

 

19.2.2  Endapo Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa 
kwa sababu zilizo nje ya uwezo au zile zilizoelezwa 
na Katiba na Kanuni ya Chama watapungua hadi 
kutokidhi akidi ya vikao (Quorum) nafasi hizo 
zitajazwa kwa utaratibu ufuatao:- 

 
(a) Nafasi zilizoachwa wazi zitatangazwa kwa 

kufuata Masharti, Kanuni na Taratibu za 
Uchaguzi wa Chama. 

 

(b) Wanachama kutoka sekta ambayo nafasi 
ya mwakilishi/wawakilishi wake kwenye 
Kamati ya Utendaji ya Mkoa ipo wazi ndio 
watakaoshiriki kugombea kujaza nafasi 
hiyo/hizo. 
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(c) Wajumbe  wa  Mkutano  Mkuu  wa  Mkoa 
kutoka Sekta hiyo watakutana na kufanya 
uchaguzi wa kujaza nafasi kwa wale 
walioomba kutoka Sekta husika. 

 
(d) Watakaochaguliwa watakuwa wajumbe wa 

Kamati ya Utendaji ya Mkoa kwa kipindi 
cha uongozi kilichobakia. 

 
19.2.3 Nafasi itakuwa wazi iwapo yafuatayo yatatokea:- 

(a) Kuhama chama. 

(b)     Kufukuzwa kutoka Chama. 
 

(c)     Kuacha, kuachishwa kazi au kustaafu kazi. 
(d)     Kukosa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo 

bila taarifa. 
(e)     Uhamisho. 

 

(f)      Kifo. 
 

(g)     kujiuzulu. 
 

19.3   Kujiuzulu 
 

Kiongozi wa Chama anayetaka kujiuzulu anaweza 
kufanya hivyo kwa kuandika barua kwa Katibu wa kikao 
kilichomchagua au kama aliteuliwa, kwa kupeleka barua 
hiyo kwa mamlaka iliyomteua. 
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19.4   Miiko, Maadili na Mamlaka ya Udhibiti. 
 

19.4.1 Miiko 
 

(a)       Miiko ya Viongozi wa TUICO 
 

Viongozi wa Chama hawaruhusiwi kuwa 
na wadhifa katika Chama cha Siasa au 
Serikali ambao unaweza kuzua mgogoro 
wa kimaslahi. 

 

(b)       Miiko ya Watendaji 
 

Watendaji wote wa Chama watajitolea 
kukitumikia Chama na hawatajiingiza 
katika madaraka mengine nje ya Chama 
bila ya ridhaa ya Kamati ya Utendaji, 
(nafasi hiyo iwe ya kuchaguliwa, kuteuliwa 
au kuajiriwa). 

 

(c)       Miiko ya Wanachama 
Mwanachama yeyote haruhusiwi 
kusimamisha    uchaguzi    Mahakamani 
au  kupeleka  Mahakamani  malalamiko 
au rufaa inayohusiana na uchaguzi wa 
viongozi wa Chama au utekelezaji wa 
Katiba, Kanuni za Katiba ya Chama, 
Masharti, Kanuni au Taratibu za Uchaguzi, 
kabla ya hatua zote za kushughulikia 
malalamiko ya rufaa ndani ya Chama 
kukamilika. Mwanachama atakayekiuka 
miiko hii atasimamishwa uanachama 
wake mara moja. 
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19.4.2 Maadili 
 

Maadili ya Viongozi, Watendaji na Wanachama 
wa TUICO ni:- 

 
(a)       Kulinda na kutetea Katiba na Kanuni za 

Chama. 
 

(b) Kuunga mkono kwa kauli na vitendo 
juhudi za kuendeleza Chama. 

(c)       Kuwa muwazi, mkweli na muaminifu. 
 

(d) Kuheshimu  maamuzi na kutunza  siri  za 
Vikao na Mikutano kama inavyoelekezwa 
na  Katiba na Kanuni  za Katiba za 
Chama. 

 
19.4.3  Mamlaka ya kudhibiti Miiko na Maadili ya 

Wanachama na Viongozi 
 

19.4.3.1 Kamati  ya  Utendaji  ya  Taifa  ndiyo 
mamlaka ya kudhibiti miiko, mienendo 
na maadili ya wanachama na viongozi 
kwa mujibu wa Katiba ya Chama. 

 

          19.4.3.2     Viongozi wa Chama watakaochaguliwa 
kushika nyadhifa za Chama kuanzia 
Ngazi ya Mkoa hadi Taifa wasaini kiapo 
cha kushika nafasi hiyo/hizo kama 
itakavyo fafanuliwa na Kanuni za   
Chama. 

 

19.5   Kusimamishwa Uongozi 
 

19.5.1  Kiongozi yeyote wa kuchaguliwa atakayefanya 
mambo kinyume cha Katiba na Kanuni za 
Chama atasimamishwa uongozi. 
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19.5.2  Kamati ya Utendaji ya Mkoa itakuwa na uwezo 
wa kusimamisha   uongozi   au   viongozi   wa 
kuchaguliwa  Ngazi  ya  Tawi,  lakini   
watakuwa na  haki  ya  kuomba  rufaa  kwa  
Katibu  Mkuu. Bila kuathiri maelezo hayo,    
Uamuzi    wa kusimamishwa na Kamati ya 
Utendaji ya Mkoa, utakuwa na nguvu na 
utatekelezwa mara moja mpaka Katibu Mkuu 
wa Chama atakapoamua vinginevyo. 

 
19.5.3 Kamati ya Utendaji ya Kanda itakuwa na uwezo 

wa kusimamisha uongozi/kiongozi wa 
kuchaguliwa ngazi ya Mkoa lakini watakuwa na 
haki ya kukata rufaa Kamati ya Utendaji ya 
Taifa. 

 

19.5.4  Bila kuathiri maelezo hayo,uamuzi wa 
kusimamishwa na Kamati ya Utendaji ya 
Kanda utakuwa na nguvu na utatekelezwa mara 
moja hadi pale Kamati ya Utendaji ya Taifa 
itakavyoamua vinginevyo. 

 

19.5.5 Viongozi  waliochaguliwa  na  Mkutano  Mkuu 
wa Taifa na wajumbe wa Kamati ya Utendaji 
Taifa   watasimamishwa   uongozi   na   Baraza 
Kuu  la  Chama,  baada  ya  kupewa nafasi  ya 
kujitetea. Uamuzi wa       mwisho wa tuhuma 
zinazowakabili wajumbe   waliochaguliwa   na 
Mkutano Mkuu, utatolewa na Mkutano Mkuu wa 
Taifa. Kwa wajumbe wa Kamati ya Utendaji Taifa 
uamuzi wa mwisho wa tuhuma zinazowakabili 
utatolewa na Baraza Kuu. 
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19.6   Mapato ya Chama 
 

Chama   kitaendesha   shughuli   zake   kutokana   na 
fedha iliyotokana na kiingilio, ada ya kila mwezi, 
michango,misaada kutoka kwa wafadhili/wahisani na 
vyama rafiki,miradi ya uchumi ya Chama, Taasisi, watu 
binafsi na Fedha hizo zitatumika kwa mujibu wa Kanuni 
za Fedha za Chama. 

 
19.7 Mikopo ya Kuendeshea Shughuli za Chama. 

 
Bila kuathiri kifungu chochote cha Katiba hii, Chama 
kinaweza kukopa ili kuendesha shughuli zake, ikiwemo 
uwekezaji ili kuboresha huduma za Chama. 

 
19.8   Kanuni za Fedha 

 
Kwa mujibu wa Katiba hii, kutakuwepo na Kanuni za 
Fedha (Financial Regulations) za Chama, ambazo 
zitaongoza namna ya kusimamia, kutunza na matumizi 
ya mali na fedha za Chama. 

 
19.9   Ukaguzi wa Fedha na Mali 

 
19.9.1    Hesabu za Fedha na Mali za Chama zitakaguliwa 

kila mwisho wa mwaka wa fedha na Mkaguzi wa 
Nje anayetambulika na kuidhinishwa na Baraza 
Kuu kama itakavyowasilishwa na Kamati ya 
Utendaji Taifa. 

19.9.2 Taarifa ya ukaguzi wa fedha na mali za Chama 
zitawasilishwa kwenye kikao cha Baraza Kuu. 
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19.10 Utunzaji wa Kumbukumbu za Chama 
 

Mihutasari ya vikao vya Chama na Karatasi za Kura 
zitahifadhiwa kwa kipindi kisichopungua miaka mitano. 

 

19.11 Miundo na Kanuni za Utumishi 
 

Kutakuwepo Miundo na Kanuni za Utumishi ambazo 
zitaongoza namna ya kusimamia na kutekeleza maslahi 
na maendeleo ya viongozi na watumishi wa Chama. 
 

19.12 Sekretarieti ya Chama 
 

Kutakuwa na Sekretarieti ya Chama Makao Makuu, 
ambayo itaundwa na Katibu Mkuu wa Chama, Naibu 
Katibu Mkuu, Wakuu wa Sekta, Idara na Vitengo. 

 
 

19.12.1 Akidi ya vikao vya Sekretarieti ni kuanzia nusu 
ya Wajumbe. 

 
19.12.2  Katika kutimiza majukumu ya Sekretarieti, vikao 

vyote vya Sekretarieti vitaongozwa na Mwenyekiti 
ambaye ni Katibu Mkuu wa Chama au Naibu 
Katibu Mkuu . 

 

19.12.3 Kutakuwa na Katibu wa Sekretarieti, ambaye 
atachaguliwa miongoni   mwa   wajumbe   na 
atafanya kazi zote za Ukatibu kwenye vikao vya 
Sekretarieti. 

 
19.12.4 Majukumu ya Sekretarieti ni:- 

 
(a) Kuratibu utekelezaji wa maazimio ya vikao 

vya kikatiba vya ngazi ya Taifa. 
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(b) Kuratibu   utekelezaji   wa   shughuli   za 

Chama za kila siku, ikiwa ni pamoja na 
kutoa ushauri na kusaidia ngazi za Kanda, 
Mkoa na Matawi, kufanikisha malengo na 
majukumu ya Chama. 

 
(c) Kuandaa vikao vya Kikatiba vya Kamati 

ya Utendaji Taifa, Baraza Kuu, Mkutano 
wa Vijana Taifa, Mkutano wa Wanawake 
Taifa na Mkutano Mkuu Taifa, pamoja na 
vikao vya kiutendaji. 

 
(d) Kuratibu    na    kufuatilia    kwa    karibu 

maendeleo, fursa na changamoto za 
Chama. 

 
(e) Kutekeleza kazi nyingine ambazo Baraza 

Kuu, Kamati ya Utendaji Taifa na Ofisi ya 
Katibu Mkuu itaelekeza kwa manufaa na 
ustawi wa Chama na Wanachama. 

 
(f)       Kuratibu Chaguzi mbalimbali za Chama. 

 
(g) Kupokea, kujadili na kushauri kuhusu 

utekelezaji wa shughuli za Sekta, Idara 
na Vitengo. 

 
(h) Bila   kuathiri  masharti  ya  Katiba  hii, 

endapo kutatokea dharura isiyoweza 
kuzuilika  kwa  kutokuwepo  kwa  mmoja 
watia saini wa hundi za Chama, Ofisi ya 
Katibu Mkuu kupitia Sekretarieti inaweza 
kumteua na kumthibitisha mtia saini 
mwingine ili kuepusha kusimama kwa 
shughuli za Chama. 
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