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UTANGULIZI:

DIRA YA CHAMA

Kuwa Chama imara na cha kidemokrasia
kinachotoa huduma bora kwa
Wananachama wake.

DHAMIRA YA CHAMA
Kutoa huduma bora zinazokizi mahitaji ya
wanachama.

MISINGI YA CHAMA

i.  Uhuru wa wafanyakazi
ii. Umoja na Mshikamano
iii. Demokrasia na Nidhamu
iv. Uongozi na Uwajibikaji
v. Uwazi na Ukweli

vi. Utawala na Sheria

vii. Haki na Wajibu

viii. Usawa na Heshima

ix. Elimu




UTANGULIZI:

MWANYEKITI TUICO
TAIFA

NAIBU KATIBU MKUU &
MKUU SEKTA YA FEDHA

MKUU WA SEKTA YA MKUU WA SEKTA YA MKUU WA SEKTA YA
HUDUMA NA USHAURI VIWANDA BIASHARA
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SEKTA KUU NDANI YA CHAMA

lli kuwa na uwajibikaji wa pamoja na
kutekeleza ~ kwa  ufanisi  shughuli
zake,Chama kina sekta kuu nne ambazo
zinaongozwa na Makatibu wa Kuu na
Wasaidizi.

Sekta hizo ni sekta ya Viwanda Biashara,
Huduma na Ushauri

HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA
CHAMA

TUICO inayo majukumu makuu yafuatayo.
i.Kutetea haki za wafanyakazi/wanachama

i. Kufunga mikataba ya Hali Bora ya
Wafanyakazi kwa lengo la kuboreshaa

jii. Kuhakikisha kuwa mahusiano mema
miongoni mwa wadau yanadumu

iv. Kishirikiana na waajiri katika kudumisha
uwajibikaji na mazingira mazuri mahali pa
kazi.

UHURU/HAKI YA KUJIUNGA NA
CHAMA

Kimsingi mfanyakazi yeyote anao uhuru
wa kujiunga na chama kama ilivyo
ainishwa chini ya kifungu cha 9 cha Sheria
ya Ajira na Mahusiana Kazini ya mwaka
2004.

TUICO inamkaribisha mfanyakazi yeyote
kujiunga na Chama ili aweze kunufaika na
huduma zinazotolewa na Chama.

Katibu wa TUICO mkoa akitoa semina kwa wafanyakazi kabla ya kuwasajili kujiunga na
chama
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NDUGU MSOMAJI

TUICO ni chama huru cha
Wafanyakazi wa Viwanda , Biashara,
Taasisi za fedha , Huduma na Ushauri
kilichosajiliwa chini ya Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Wafanyakazi Tanzania
kwa Lengo la kudai, kulinda na
kutetea haki, heshima na maslahi ya
Wanachama wake na Wafanyakazi
kwa ujumla.

Kwa zaidi ya miaka 20 sasa
tumeendelea kuboresha hali ya
Wanachama na Wafanyakazi katika
Maisha yao na wakati wote wakiwa
kazini. Tunashirikiana na kujadiliana
na Waajiri katika kuunda kamati za
majadiliano na kuanzishwa kwa
mabaraza ya Wafanyakazi
ilikudunisha amani na utulivu Mahala
pakazi.

Aidha, tumeendelea kujadiliana na
kuondoa tofauti zinazojitokeza baina
ya Mwajiri na Mwanachama au
Mwanachama mmoja na Mwingine
kwa njia ya Makubaliano ya amani kila
itakapo wezekana sambamba na
kujadili na kufunga mikataba ya Hali
Bora za kazi, Tuzo, kanunu za
utumishi na sheria nyingine za kazi
zitumikazo nchini.

Tunawasiliana na Serikali kuhusu
utungwaji wa sheria sahihi za kazi na
kuunda sera nzuri za kuendeleza
Uchumi na Maisha ya jamii
sambamba na kulinda maslai ya
Wanachama kwa kusaidia serikali
ilikuepukana na uaandaaji wa sera
ambazo hazina manufaa kwa
Wafanyakazi.

Katika kuongeza tija na ufanisi wa
shughuli zetu ,tumeendelea
kushirikiana na Vyama vingine vya
Wafanyakazi ndani nan je ya nchi
ilikubadilishana ujuzi na taarifa katika
masuala yanayo husiana na  hali
wafanyakazi na taratibu za kitaifa
Sambamba na kudumisha uhusiano
mwema baina ya wadau muhimu wa
sekta ya kazi na ajira nchini.

Shughuli zetu
Kwanza, tunamtetea Mwanachama
dhidi ya dhuluma , uonevu, ubaguzi na
migogoro mbalimbali baina ya Mwajiri
na Mfanyakazi.

Pili, tunafunga mikataba ya Hali Bora
za kazi sehemu za kai kwa lengo la
kuboresha Maisha ya Wafanyakazi.

Tatu, tunadumisha uhusiano mwema
baina ya Wafanyakazi , mwajiri
,JUICO na Serikari na hivyo
kuongeza tija na ufanisi kwa faida ya
wahusika wote.

Nne, tunashirikiana na  mwajiri
kuhakikisha makundi ya Wafanyakazi
yanafanya kazi katika Mazingira
mazuri safi kiafya na kiusalama

Tano, tunashirikiana na mwajiri
kuhakikisha ~ makundi  Maaluma
(Wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu) yanapata haki sawa na
wafanyakazi wengine katika mazingira
salama. Sita, tunatoa elimu kwa
wafanyakazi kuhusu sheria za kazi,
haki za Mfanyakazi na maswala ya
afya na usalama.

Natumaini kupitia jarida hili utafahamu
kuhusu maana, shughuli  kuu,

KARIBU KUSOMA TOLEO LA 28
LA JARIDA LA SAUTI YA TUICO.

mafanikio na matarajio ya Chama
chetu, Chama cha Wafanyakazi
waViwanda, Biashara, Taasisi za
Fedha Huduma na Ushauri (TUICO).

Kupitia juhudi zetu za kufanya
majadiliano na waajiri na wadau
wengine wa sekta ya kazi na ajira,
tumefanikiwa kuimarisha mikataba ya
gjira, kuongeza mishahara na
marupurupu, kuboresha mazingira ya
kazi, na kuwezesha upatikanaji wa
elimu na mafunzo kwa Wanacha
wetu. Tumeweza kushiriki katika
michakato ya sera na maamuzi
ambayo yanaathiri Wanachama na
Wafanyakazi na kusaidia kuleta
mabadiliko Chanya katika ulimwengu
wa kazi.

Mtumaini  yetu ni  kuendeleza
mafanikio haya nakuimarisha nafasi
yetu kama sauti ya Wafanyakazi
nchini. Tunatarajia kufanya kazi kwa
karibu zaidi na Waaijiri, serikali , Asasi
za kiraia, Mashirika yasio ya Kiserikali,

na Wadau wengine ili kujenga
mazigira bora zaidi ya kazi na
kuwezesha maendeleo ya

Wanachama na Wafanyakazi wote
nchini. Tukisimama imara na kwa
mshikamano, tunaweza kufanikisha
mengi zaidi.

Naamini Pamoja tunaweza kuleta
mabadiliko Chanya na kuchangiza
kazi na  ajira za staha ,maendeleo
endelevu kwa Wafanyakazi na jamii
kwa ujumla.

Mshikamano Daima!
B.Y.Nkakatisi,
Katibu Mkuu, TUICO.
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HABARI:

NA PAUL E. SANGEZE
MWENYEKITI TUICO - TAIFA

Chama cha wafanyakazi wa
Viwanda ,Biashara,Taasisi za Fedha,
Huduma na Ushauri (TUICO).
Kimejikita katika kutoa huduma kwa
Wafanyakazi na Wanachama nchini
Tanzania.

Katika kutekeleza Majukumu yake
Chama kinafwata mpango mkakati
wa Chama ambao umepangwa
kitaalamu kabisa.

Mpango mkakati wa Chama ni wa
miaka mitano(5) Ambapo utekelezaji
wake umegawanywa kwa kipindi cha
mwaka mmoja (1)

Kazi zinazo tekelezwa kwa mujibu
wa mpango huu nikama zifwatazo

* Kutoa Elimu kwa Wafanyakazi,
Wanachama ,Viongozi na Watendaji.

+ Kujadiliana na Waajiri kwa ajiri ya
kuboresha maslai ya Wafanyakazi
kupitia Mikataba ya Hali Bora za

JIUNGE NA

kazi.

+ Kutatua migogoro ya kikazi
mahala pakazi

+ Kufanya mikutano,ziara na vikao
ilikubaini changamoto  zinazo
wakabili Wanachama na
Wafanyakazi na kuzitafutia ufumbuzi.

+ Kuunda kamati na Matawi
mahala pakazi ilikurahisisha utoaji
huduma kwa Wafanyakazi Katika
kipindi cha mwaka 2023 chama
kilifanikiwa kwa kiasi  kikubwa
Kutekeleza majukumu yake kama
yalivyo ainisha katika mpango kazi-

+ Chama kiliwahamasisha
Wafanyakazi na kupata Wanachama
wapya 10242

+ Mabaraza 189 ya Wafanyakazi
yaliundwa na kukutana

+ Jumla ya mikataba 118ilifungwa
ilikuboresha maslahi ya Wafanyakazi
sehemu za kazi .

TUICO SASA

¢ Matawi mapya 116 yaliundwa ,
kamati za Wanawake 46 na Afya na
Usalama 77 ziliundwa.

+ Semina 2175 zilifanyika ambapo
wanachama 55767 walipewa Elimu
mbalimbali kuhusu Vyama vya
wafanyaka.

¢ Mikutano 1837 na ziara 4887
zilifanyika kupitia mikutano na ziara
kazi Watendaji wa Chama walipata
fursa ya kukutana na wanachama
na kubaini Changamoto mbalimbali
na kuzitafutia ufumbuzi

+ Katika kipindi cha 2023 migogoro
ya Wafanyakazi iliyo tatuliwa ni 324
na katika hiyo migogoro 232
ilisimamiwa kikamilifu katika ngazi
mbalimbali za utatuzi na wanachama
walipata haki zao.

Hivyo Chama kitaendelea kutoa
Huduma Bora za viwango vya juu
kwa wanachama wote. Napenda
kutoa Rai kwa Wafanyakazi wote
katika Sekta za Viwanda , Biashara
,Jaasisi za Fedha , Huduma na

“JENGA CHAMA IMARA. IMARISHA MSHIKAMANO”



HABARI:

KUTETEA NA KUSIMAMIA MASHAURI
YA WAFANYAKAZI

Ndg, GUERINOUS MGIMA
KATIBU MKUU RUVUMA/SONGEA

Makatibu wa TUICO kutoka mikoa mbalimbali walioudhuria kikao

Katiba kipindi cha mwezi Julai
TUICO imetekeleza shughuli
mbalimbali baadhi ya majukumu
yaliyotekelezwa na tuico. Chama
cha TUICO kupitia ofisi zake zote
kwa mafanikio makubwa
kimeweza kusimamia mashauri
ya wafanyakazi mbele ya CMA na
Mahakama Kuu.

Miongoni mwa shauri lenye
mafunzo ambalo lilisimamiwa
kwa mafanikio makubwa na
TUICO- Songea ni shauri la
mfanyakazi Emmanueli Qawoga
dhidi ya Mkurugenzi NSSF.

Kwenye shauri hilo licha ya
mwaijiri  kukata rufaa kupinga
uamuzi wa CMA, Mahakama kuu
Kitengo cha Kazi ilitoa hukumu na
amri ya kumtaka mwajiri alimpe
mfanyakazi jumla ya Tsh.

345,402,136/20.
VIKAO NA MAFUNZO

Licha ya kutekeleza majukumu
makuu ya msingi yaliyoainishwa
hapo juu, pia yapo mambo
mengine ya kiutawala kama vile
kuratibu na kuendesha vikao
vikuu vya chama, kuratibu
mafunzo ya aina mbalimbali.

Hivyo basi, TUICO imefanikiwa
kuratibu na kufanyika vikao
kuhusu ambapo Makatibu kutoa
kila eneo walipata fursa vya
kuchangia maoni kuhusu njia
bora ya kuboresha shughuli za
kuingiza wanachama.

Aidha, baadhi yao walipata fursa
ya kueleza mbinu na mikakati
wanayoitumia katika kufanikisha

kuwatafuta na
kuwaingiza wanachama
wafanyakazi na kuanzisha
matawi na kusimamia uchaguzi
wa viongozi wa matawi.

shughuli  za

MIKAKATI YA
KUIMARISHA CHAMA

Uhai wa Chama ni pamoja na
kuongezeka kwa wanacahama
na matawi ya chama.

Katika kufanikisha jambo hilo kila
Ofisi imepewa malengo ya kila
mwezi kuhusu kuongeza idadi ya
wanachama na matawi
yaliyoanzishwa na hali ya vikao
kwenye matawi.

Kutokana na mikakati hiyo baadhi
ya ofisi zimejitahidi sana kufikia
malengo ya kuongeza idadi ya

“JENGA CHAMA IMARA. IMARISHA MSHIKAMANO”



HABARI:

MIKATABA YA HALI BORA YA
WAFANYAKAZI.

NA WILLY KIBONA

Mkataba wa hali bora kwa
wafanyakazi ni moja ya nyenzo
ambayo inasaidia sana katika
kuwatia moyo wafanyakazi ili
kuwajibika  kikamilifu  katika
kutekeleza majukumu yao.

Pia ni kichocheo ambacho
kinachangia katika
kuwahamasisha waaijiri kushiriki
katika kufunga mikataba ya Hali
Bora na wanyakazi wengi
kujiunga na chama.......

Furaha na hamasa vilitawala kwa
Wafanyakazi wa TIPER yaani
Tanzania International Petroleum
Reserves Limited tarehe18Julai
2024 baada ya Chama cha

Wafanyakazi wa Viwanda
,Biashara, Taasisi za Fedha(
TUICO ) Kufunga Mkataba wa
Hali bora na Mwajiri TIPER
ambao unaboresha maslahi ya
wafanyakazi wa TIPER Wakiwa
kazini na baada ya ajira kukoma
kwa sababu mbalimbali na
Matakwa ya Sheria za kazi.

Maono na ndoto za Wafanyakazi
zilifikia baada ya kusubiri kwa
muda wa zaidi ya miaka 15 bila
kuwa na Mkataba wa Hali Bora
za Kazi.

Mkuu wa Sekta ya Biashara
Ndugu Willy Kibona aliongoza
kamati ya majdiliano TUICO na
kufanikisha kuwa na Mkataba
huo.

Kusainiwa kwa Mkataba huu

kujenga imani kubwa kwa
Wafanyakazi ambao pia ni
wanachama wa TUICO kuwa
Nyenzo muhimu sana katika
kuboresha maslahi ya
wafanyakazi kazini.Aidha
unainua morali ya lazi na
kuepuka migogoro isiyo ya
lazima

Mkataba huu umeboresha

mambo mengi ikiwa ni pamoja
na;

Mishahara

Posho mbalimbali
Ada ya shule kwa
Watoto wa muaijiriwa.

ow>
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HABARI:

MKUTANO WA WAFANYAKAZI NA
WANACHAMA WA TUICO DAWASA

NA ABDUL MKAMA

Taifa ilifanya mkutano
uliowahusisha Wafanyakazi na
Wanachama wote wa DAWASA
vituo yote 33 Dar es salaam
Pwani.

Tulipata  dhini  rasmi  toka
menejiment ya DAWASA
kufanyika kwa mkutano,pia ahadi
yao ya kushiriki katika mkutano
huo.

Mkurugenzi wa Rasilimali Watu
akiambatana na meneja wa
Rasilimali watu waliudhuria na

AL

kuzungumza na washiriki kwa
niaa ya Afisa Mtendaiji Mkuu.

Mkutano huo ulikuwa wenye
Mafanikio makubwa kwa maana
a maudhulio makubwa,kupata
Wanachama wapya na upigaji
Picha za viza kadi za
Wanachama zilikuwa nyingi kwa
vile tulishirikisha Wanachama na
tuliingiza pia Wanachama wapya
wengi kwa wakati mmoja.

Ifuatayo ni takwimu ya mkutano
huo

1.Wafanyakazi walioudhuria -
843 2.Wanachama wa zamani -

588 3. Wanachama wapya - 244

Asilimia kubwa walipigwa picha
za kadi ya uanachama.Mkutano
ulianza saa 5:30 Asubuhi hadi
saa 9:30 Alisiri. Ulifunguliwa na
Mkurugenzi wa Rasilimali Watu
kwa niaba ya Afisa Mtendaji
mkuu na ulifungwa na Mkuu wa
Sekta ya Viwanda kwa niaba ya
katibu Mkuu.

NB; Watendaji wa TUICO Makao
Makuu na Mikoa yote ambayo ina
vituo vya DAWASA walishiriki
kwenye mkutano huo.




HABARI:
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Katikati ni Katibu Mkuu Ndg Boniface Nkakatisi/Nabaadhi ya watendeji makao makuu wakiwa na Wageni kutoka Misri waliofika TUICO

Makao Makuu.

WAGENI AMBAO WALITEMBELEA OFISI
YA TUICO MAKAO MAKUU

Wageni mbali mbali wameweza
kutembelea TUICO Makao Mkuu
kwa lengo la kujifunza na
kubadilshana Mawazo na uzoefu.

Moja ya Wageni waliotembelea ni;
Vyama vya Wafanyakazi Nchini Misri
Kutoka sekta ya Ujenzi na Nishati,
Pamoja na CjA Migodi walitembelea
TUICO na kufanya Mazungumzo na
Uongozi wa TUICO na kukubaliana
kuwa na mpango wa kutembeleana
kati ya Tanzania na Misri kwa lengo
la kubadilishana uzoefu.

Mpango utaanza mara baada ya
kusaini Makubaliano ifikapo Agosti,
2024.

Katikati ni Katibu Mkuu Ndg
Boniface Nkakatisi/Nabaadhi ya
watendeji makao makuu wakiwa
na Wageni kutoka misri ,TUICO
Makao Makuu.

Uhai, Uimara wa  TUICO
unategemea sana na kuendelea
kuimarisha hali ya mshikamano,
uwajibikaji wa pamoja uliopo, na
uwajibikaji wa kila mmoja kadiri ya

majukumu na malengo
aliyowekewa.
Mafaniko ya mambo  hayo

yanapaswa Kwenda sambamba na

kanuni ya 7ks ambazo ni;.
Kupendana, Kuheshimiana,
Kutekeleza malengo, Kusaidiana,
Kuaminiana, Kujituma, na
Kushirikiana.

Mambo hayo yakitekelezwa kwa
ukamilifu yatachangia sana
kufanikiwva kwa Dira na Dhima ya
TUICO

“JENGA CHAMA IMARA. IMARISHA MSHIKAMANO”



HABARI:

WAFANYAKAZI WANAWAKE WATAKIWA
KUENDELEA KUKAMATA FURSA YA ELIMU
ILI KUFIKIA MALENGO YAO

Na Rehema Lundanga,
DAR ES SALAAM

Wafanyakazi wanawake nchini
wametakiwa kuweka katika
vipaumbele vyao suala ya
kujiendeleza kielimu ili kuweza
kuleta mabadiliko katika sehemu
zao za kazi sambamba na
kujiimarisha kiuchumi.

Wito huo umetolewa na Mbunge wa
Viti  Maalumu  anayewakilisha
Wafanyakazi Mhe. Janejelly James
Ntate ( MB) leo Alhamis tarehe 7
Machi 2024 alipokuwa Mgeni
Rasmi katika Kongamano kubwa la
Wafanyakazi Wanawake
lilloandaliwa na Shirikisho la Vyama

Mhe. Ntate amesema kuwa ili
kuharahisha maendeleo katika taifa
na Jamii kama ambavyo kauli mbiu
ya mwaka huu imehimiza ni lazima
kufanya uwekezaji mkubwa kwa
Wanawake ikiwemo kuwaendeleza
kielimu ili waweze kuleta tija na
kuwa na chachu ya mabadiliko
katika Sehemu zao za kazi.

Sambamba na wito huo pia
amewataka wanawake kupendana,
kushirikiana katika mambo
mbalimbali pia wasifungie vipawa
vyao ndani naye kwa upande wake
kupitia nafasi yake ataendelea
kuwawakilisha vyema bungeni kwa
kuzisema hoja mbalimbali za

Akimkaribisha Mgeni Rasmi
Mwenyekiti wa Wanawake TUCTA,
Ndg. Rehema....... amevishukuru
Vyama vyote vinavyounda
Shirikisho hilo la Wafanyakazi kwa
kushiriki kikamilifu katika
Kongamano hilo na kuwataka
kutumia kongamano hilo kujadiliana
na kujiwekea malengo yenye Tija ili
kuleta mabadiliko katika Vyama
vyao na baadae kwenye Shirikisho

Kongamano hilo limehudhuriwa na
Wawakilishi kutoka katika Vyama
vya Wafanyakazi vinavyounda
Shirikisho hilo ikiwa ni sehemu
kuelekea katika kilelele cha
Maadhimisho ya  Siku ya
Wanawake Duniani kwa mwaka

vya Wafanyakazi Tanzania (  Wafanyakazi anapokuwa Bungeni. huu ambapo kilele chake kitakuwa
TUCTA). ni kesho Machi
1 v T | = NI P R \ AT ]
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HABARI:

MAKATIBU WASAIDIZI TUICO WAKIPEWA
WAFUNZO YA TEHAMA.

H'F

Makatibu wasaidizi tuico wakipewa wafunzo kuhusiana na matumizi ya mifumo ya Tehama

Na Lisungu Mapunda

TUICO yajidhatiti katika matumizi ya
mifumo ya kielectronic ili kutunza,
kutuma, taarifa za ofisi kwa mfumo
wa kidigitali kama vile taarifa za
wanachama wapya, ada, Mikataba
ya Hali Bora za Kazi, taarifa ya
matukio ya ajali mahali pa kazi na
namna zilivyoshughulikiwa, taarifa
za mikutano, semina na kamati
mbalimbali zilizoundwa mahali pa
kazi.

Aidha TUICO imejenga miundo
mbinu ya kielectronic ya kutunza
taarifa za fedha, kuendesha, miku-
tano, mafunzo na semina kwa njia
kidigitali. Aidha TUICO ina mitandao
ya kijamii ambayo inalenga kuwa-
habarisha wanachama na wadau
mbalimbali wa masuala ya kazi
kuhusu utekelezaji wa shughuli
mbali mbali za Chama pamoja na

mafanikio yaliyopatikana ya Chama.

Pia matumizi ya mitandao ya kijamii
inalenga kutoa fursa ya wanachama
na wafanyakazi kupata taarifa
kutoka kwenye vyanzo rasmi na kwa
wakati muafaka. Katika kufanikisha
zoezi hili Chama  kimekuwa
kikiendesha mafunzo ya matumizi
ya mitandao ya kidigitali kwa
watendaji wake.

Katika mafunzo yaliyofanyika hivi
karibuni mijini Morogoro tarehe 27
Julai 2024, Chama kilifanikiwa kutoa
mafunzo ya matumizi ya mtandao
unaojulikana kama TUICO Manage-
ment Information System (MIS) kwa
baadhi ya Makatibu wasaidizi waki-
toka Mikoa mbalimbali.

Lengo la mafunzo hayo ni kuwajen-
gea uwezo watendaji hao lakini pia
wawe chachu ya utekelezaji wa

matumizi ya mifumo ya kidigitali ili
kuleta ufanisi katika utekelezaji wa
shughuli za Chama.

Mafunzo kama haya yataendelea
kutolewa mara kwa mara ili
watendaji wa Kada mbalimbali
waweze Kkujijengea uwezo na
hatimaye kupunguza matumizi ya
karatasi ofisini ili angalao hadi
kufikia mwishoni mwa mwaka
2025 kiwango cha matumizi ya
karataisi kama njia ya mawasilia-
no yapungue na badala yake
mawasiliano kati ya ofisi za Chama
za Matawi, Mikoa, Kanda na
Makao Makuu yaweze kufanyika
kidigitali. lli kutimiza adhima hii,
Chama kitaandaa mpango wa
mafunzo ya TEHAMA kwa Kipindi
cha utekelezaji wa shughuli za
Chama za mwaka 2025 chini ya
udhamini kutoka Vyama rafiki vya
Kimataifa.

Wenzetu Chama cha Wafanyakazi
kutoka sekta ya viwanda (Industri-
ALL) kwa kushirikiana na Shirik-
isho la Wafanyakazi la Kimataifa
kutoka sekta ya ujenzi (BWI)
wenye Makao Makuu  mijini
Geneva Swetzerland na ofisi za
Kanda ya Afrika mjini Johannes-
burg Afrika Kusini  tutaandaa
programu ya pamoja ya mafunzo
ya kidigitali hapa Nchini.

Aidha Chama kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali kitaendelea
kuandaa programu mbalimbali ili
matumizi ya tehama na mifumo ya
kidigitali iweze kutumika kwenye
mikutano, warsha, semina na hata
makongamano mbalimbali kwa
lengo la kuleta ufanisi wa
mawasiliano miongoni mwetu.

“JENGA CHAMA IMARA. IMARISHA MSHIKAMANO”



HABARI:

CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA VIWANDA,
BIASHARA, TAASISI ZA FEDHA, HUDUMA
NA USHAURI(TUICO)

MUHTASARI WA TAARIFA YA KAZI KWA KIPINDI CHA JANUARI HADI DESEMBA, 2023

1.0 UTANGULIZI

Taarifa hii inaonesha shughuli
zote zilizofanywa na  Chama
katika kipindi cha Januari hadi
Desemba, 2023 kwa Sekta, Idara
na Vitengo kwa mujibu wa
Mpango Mkakati wa Chama.

Pamoja na changamoto
zilizoikumba Dunia kutokana na
vita kati ya Urusi na Ukraini,
kupanda kwa bei ya mafuta,
kushuka kwa thamani ya Shilingi
dhidi ya Dola ya Marekani na
uhaba wa fedha za kigeni,
Chama kimeendelea kutumia
fursa za ukuaji wa kiuchumi na
mazingira mazuri ya uwekezaji
yanayosimamiwa na Serikali ya
Awamu ya Sita katika kufikia
malengo yake.

Fursa hizo ni pamoja na ujenzi
wa Mradi Mkubwa wa kufua
Umeme wa “Julius Nyerere
Hydro Power Plant (JNHPP)”,
Mradi wa Reli ya Mwendo Kasi
(SGR), Miradi ya ujenzi wa
barabara, Uanzishwaiji wa
Viwanda Vipya, kuimarika kwa
Sekta ya Utalii na Ukuaji wa
Sekta Isiyo Rasmi.

1.1 HALI YA KISIASA
NCHINI

Katika kipindi cha Taarifa hii hali
ya kisiasa Nchini imeendelea
kuwa ya amani na tulivu, ambayo
imewezesha wananchi kufanya
kazi kwa bidii na kuendeleza
ujenzi wa Taifa.

Mwezi Mfumuko
wa Bei (%)
Januari 4.9
Februari 4.8
Machi 4.7
Aprili 4.3
Mei 4.0
Juni 3.6
Julai S
Agosti 3.3
Septemba 3.3
Oktoba 3.2
Novemba 3.2
Desemba 3.0

1.2 HALI YA UCHUMI NA
KIPATO CHA MFANYAKAZI

Tanzania ni miongoni mwa Nchi
chache Afrika ambazo Uchumi
wake unakuwa kwa kasi ambapo
mfumuko wa bei upo kwenye
tarakimu moja (Single digit). Kwa
mujibu wa taarifa ya Taasisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS),
Mfumuko wa Bei kuanzia Januari
Mpaka Desemba 2023 ni kama
inavyooneshwa katika jedwali
lifuatalo:-

1.3 UENDESHAJI WA
SHUGHULI ZA CHAMA

Chama kimeendelea kutekeleza
Mpango Mkakati katika maeneo
Makuu yafuatayo:-

1.3.1 MIKATABA YA
PAMOJA

Mikataba ya Hali Bora za Kazi,
Kutambuana, Upunguzwaji, Ada
ya Huduma, Mabaraza vya
Wafanyakazi na malipo vya
mishahara imejadiliwa na
kufungwa sehemu za kazi, kama
inavyooneshwa katika jedwali
lifuatalo:-




HABARI:

SEKTA / Hali Upunguzwaji | Kutambuana| Mabaraza| Adaya | JUMLA
AINA YA i:: za Uwakala
MIKATABA
Viwanda 44 22 11 - - 77
Biashara 3 2 3 1 1 10
Taasisi za 1 - - 1 - 2
Fedha
Huduma na 11 3 14 1 - 29
Ushauri
JUMLA 59 27 28 3 1 118
Asilimia(%) 50 23 24 2 1
Tanbihi:

Katika kipindi cha Taarifa hii Chama kimefunga Mkataba mmoja (1) wa Ada ya Uwakala. Hata hivyo baadhi ya Mikataba ya Hali
Bora iliyofungwa imejumuisha kipengele cha Ada ya Uwakala na inatekelezwa.

1.3.2 MABARAZA YA WAFANYAKAZI

Katika kipindi cha Taarifa hii Mabaraza ya Wafanyakazi 189 yaliundwa na kukutana kama
inavyooneshwa katika jedwali lifuatalo:-

SEKTA IDADI
Viwanda 2
Biashara 158
Taasisi za Fedha 18
Huduma na Ushauri 11
JUMLA 189




HABARI:

1.3.3 WANACHAMA, MATAWI NA KAMATI MBALI MBALI

(i) WANACHAMA

Linganisho la Wanachama kati ya Januari 2023 na Desemba 2023 ni kama inavyoonekana katika jedwali

lifuatalo:-
SEKTA JANUARI DESEMBA 2023 | ONGEZEKO ASILIMIA
2023

Viwanda 66097 74,136 8039 12
Biashara 17229 18422 1183 6.8
Taasisi za

3
Fedha 13276 13681 405
Huduma na
Ushauri 12475 180l 615 2
JUMLA 109077 119,329 10242 9.4

(i) MATAWI NA KAMATI

Katika kipindi cha taarifa hii linganisho la idadi ya Matawi na Kamati ni kama inavyooneshwa katika jedwali

lifuatalo:-

MATAWI NA KAMATI
KIPINDI MATAWI KE OHS
Januari 2023 1195 588 692
Desemba 2023 1311 634 769
Ongezeko 116 46 77
Asilimia (%) 9.7 7.8 11.1




HABARI:

(iii) WANACHAMA WAPYA
Jedwali lifuatalo linaonesha Wanachama wapya katika kila Mkoa:-
NA | MKOA WANACHAMA
ME KE JUMLA
1 | Arusha 1260 1882 3142
2 | Dodoma 466 148 614
3 | llala 1044 470 1514
4 |lIringa 503 253 756
5 | Kagera 126 a0 216
6 | Kigoma 179 59 238
7 | Kilimanjaro 204 105 309
8 | Kinondoni 369 368 737
9 | Lindi 184 49 233
10 | Mara 127 39 166
11 | Mbeya 175 147 322
12 | Morogoro 642 226 868
13 | Mtwara 289 104 393
14 | Mwanza 466 322 788
15 | Pwani 625 311 936
16 | Rukwa 385 43 428
17 | Ruvuma 92 38 130
18 | Shinyanga 191 102 293
19 | Singida 216 122 338
20 | Tabora 186 21 207
21 | Tanga 173 59 232
22 | Temeke 1090 377 1467
23 | Kigamboni 203 62 355
24 | Mkuranga 375 110 485
JUMLA 9660 5507 15167
Tanbihi:

Wanachama wapya waliojiunga hadi 31 Desemba, 2023 ni 15167
Wanachama waliokoma uanachama hadi 31 Desemba, 2023 ni 4915

Ongezeko halisi la wanachama (Net Increase) ni 10252 sawa na asilimia 2




HABARI::

(i) MATAWI NA KAMATI

Katika kipindi cha taarifa hii linganisho la idadi ya Matawi na Kamati ni kama inavyooneshwa katika jedwali

lifuatalo:-
MATAWI NA KAMATI
KIPINDI MATAWI KE OHS
Januari 2023 1195 588 692
Desemba 2023 1311 634 769
Ongezeko 116 46 77
Asilimia (%) 9.7 7.8 11.1




HABARI::

)

Tanbihi:

WANACHAMA WAPYA

Jedwali lifuatalo linaonesha Wanachama wapya katika kila Mkoa:-

NA | MKOA WANACHAMA
ME KE JUMLA
1 |Arusha 1260 1882 3142
2 |Dodoma 466 148 614
3 |llala 1044 470 1514
4 |Iringa 503 253 756
5 |Kagera 126 90 216
6 |Kigoma 179 59 238
7 | Kilimanjaro 204 105 309
8 |Kinondoni 369 368 737
9 |Lindi 184 49 233
10 |Mara 127 39 166
11 |Mbeya 175 147 322
12 |Morogoro 642 226 868
13 |Mtwara 289 104 393
14 |Mwanza 466 322 788
15 |Pwani 625 311 936
16 |Rukwa 385 43 428
17 |Ruwvuma 92 38 130
18 |Shinyanga 191 102 293
19 |Singida 216 122 338
20 |Tabora 186 21 207
21 |Tanga 173 59 232
22 |Temeke 1090 377 1467
23 |Kigamboni 293 62 355
24 | Mkuranga 375 110 485
JUMLA 9660 5507 15167

Wanachama wapya waliojiunga hadi 31 Desemba, 2023 ni 15167
Wanachama waliokoma uanachama hadi 31 Desemba, 2023 ni 4915
Ongezeko halisi la wanachama (Net Increase) ni 10252 sawa na asilimia 2




HABARI:

(ivy WANACHAMA WAPYA WALIOJIUNGA NA CHAMA KISEKTA JANUARI HADI
DESEMBA, 2023.

Wanachama wapya waliojiunga na Chama Kisekta Januari hadi Desemba 2023 ni kama inavyooneshwa
katika jedwali lifuatalo:-

MIKQ SEKTA JUMLA
VIWANDA BIASHARA FEDHA H/ NA USHAURI
Me Ke Jml Me Ke Jml Me | Ke | Jml | Me | Ke Jml Me Ke Jml
Arusha 1145 1794 | 2939 | 46 7 53 32 37 69 37 44 81 1260 | 1882 3142
Dodoma 317 9 326| 32 9 41 28 | 32 | 60 89| 98 187| 466 148 614
llala 708 324 1032 | 191 38 229 120 | 86 206 25 22 47 1044 470 1514
Iringa 468 243 711 12 6 18 16 2 18 7 2 9 503 253 756
Kagera 88 59 147 8 11 19 7 7 14 23 13 36 126 90 216
Kigoma 100 33 133 4 7 11 1 2 3 74 17 91 179 59 238
K'njaro 83 36 119 17 9 26 17 25 42 87 35 122 204 105 309
K'ndoni 127 105 232 | 124 37 161 69 170 | 239 49 56 105 369 368 737
Lindi 93 29 122 6 2 8 7 6 13 78 12 90 184 49 233
Mara 43 0 43 19 4 23 25 10 35 40 25 65 127 39 166
Mbeya 37 5 42 29 7 36 54 51 105 55 84 139 175 147 322
M goro 208 165 373 47 3 50 2 0 2 385 58 443 642 226 868
Mtwara 194 36 230 26 15 41 23 15 38 46 38 84 289 104 393
Mwanz 266 227 493 | 131 19 150 67 73 140 2 3 5 466 322 788
Pwani 579 292 871 28 11 39 13 5 18 5 & 8 625 311 936
Rukwa 312 26 338 7 5 12 1 0 1 65 12 77 385 43 428
Ruvuns 35 8 43 9 4 13 12 8 20 36 18 54 92 38 130
S nyam 115 54 169 13 4 17 34 21 55 29 23 52 191 102 293
Singida 178 77 255 9 21 30 7 4 11 22 20 42 216 122 338
Tabora 118 5 123 64 13 77 1 2 3 3 1 4 186 21 207
Tanga 110 16 126 5 8 13 44 31 75 14 4 18 173 59 232
Temeke: 908 295 1203| 100 19 119 52 60 112 30 3 33 1090 377 1467
Kigambni 96 29 125| 128 4 132 1 4 5 68 25 93 293 62 355
Mkuraza 350 93 443 8 6 14 12 7 19 5 4 9 375 110 485
JUMLA 6678 | 3960 10638| 1063 | 269 1332 645| 658 | 1303 | 1274 | 620 1894 9660 5507 15167




HABARI:

(V) IDADI YA WAFANYAKAZI NA WANACHAMA

Idadi ya Wafanyakazi na Wanachama hadi tarehe 31 Desemba, 2023 ni kama inavyooneshwa katika

jedwali lifuatalo:-

SEKTA WAFANYAKAZI WANACHAMA KAMATI
ME KE JML |MATAWI| KE

63442 | 42.966| 106408 | 43761 | 30,375 | 74136 | 499 | 248

17534 | 5009 22763 | 14025 | 4397 18422 | 283 | 133

8173 | 6114 | 14287 | 8394 | 5337 | 13731 | 328 | 146
Hudumana | . o0 | 5738 | 17654 | 8764 | 4326 | 13,090 | 201 | 110 | 123
Ushauri ’ ’
JUMLA 101,065/ 60,047 | 161,112 | 74,944 | 44,435 (119,379| 1311 | 637 | 760

1.3.4 MIKUTANO NA ZIARA SEHEMU ZA KAZI
(a) MIKUTANO ILIYOFANYIKA MIKOANI NA KITAIFA

Lengo la Mikutano ni kuwa karibu na Wanachama, kujua kero zao na kuzitatua kwa wakati ili kudumisha
uhusiano mwema na hatimaye kuongeza tija na ufanisi.

Hadi tarehe 31 Desemba, 2023 idadi ya Mikutano na waliohudhuria ni kama inavyooneshwa katika jedwali

lifuatalo:-

SEKTA IDADI YA MAHUDHURIO
MIKUTANO ME KE JML
Viwanda 681 11200 5623 16823
Biashara 254 2503 916 3419
Fedha 483 1491 898 2389
Huduma /Ushauri 419 5115 2796 7911
JUMLA 1837 20309 10233 30542




HABARI:

(b) ZIARA ZILIZOFANYIKA SEHEMU ZA KAZI MIKOANI NA KITAIFA

Idadi ya ziara zilizofanyika katika kipindi cha taarifa hii ni 4887 kama inavyooneshwa katika jedwali

lifuatalo:-
NA SEKTA IDADI
1 Viwanda 2283
2 Biashara 716
3 Taasisi za Fedha 584
4 Huduma na Ushe 1304
JUMLA 4887

1.3.5 SEMINA

Idadi ya semina zilifanyika katika kipindi cha taarifa hii ni 2175 kama inavyooneshwa katika jedwali

lifuatalo:-
NGAZI IDADI YA IDADI YA JUMLA
SEMINA WASHIRIKI
WANAUME WANAWAKE

Makao Makuu 93 2625 938 3563
Mikoa 2082 32148 20056 52204
Jumla 2175 34773 20994 55767
Asilimia (%) 62.4 37.6

1.3.6 KAMATI ZA MAJADILIANO
Vikao vya Kamati za Majadiliano 137 vilifanyika katika kipindi cha Taarifa hii.

NA SEKTA IDADI
1. Viwanda 76
2. Biashara 28
SN Taasisi za Fedha 9
4. Huduma na Ushauri 24

JUMLA 137







VISHARIA VYA UKATILI NA
UNAYANYASAJI MAHALI PA KAZ

UNYANYASAJI WA KINJINSIA

MAANA YA UKATLI, UBAGUZI NA
UNYANYASAJI WA KINJINSIA

MAHALI PA KAZI PANAWEZA

UNYANYASAJI WA KINJINSIA

ATHARI ZA UNYANYASAJI
WA KIJINSIA
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NINI KIFANYIKE

¢ Jiamini na kuwa muwazi.

¢ Onyesha unamaanisha kupitia matendo
yako.

¢ Onyesha unajua haki zako — Fanya
jitihada za kujua sheria na haki zako za
msingi katika kazi zako.

¢+ Kama huna sifa (qualifications) jitume
fanya kazi kwa bidii sana.

¢ Onyesha uko tayari kuacha kazi kuliko
kudhalilishwa utu wako (lla muhakikishie
muhusika kuwa nae utamchafulia aache
kazi kama wewe.)

¢ Usipende misaada au upendeleo bila
sababu

¢ Turudi katika maadili.

¢ Usijilengeshe - Tabia hii inasababisha
wanaume kuendekeza tabia ya dharau
kwa wanawake.

¢ Makuzi ya watoto wa kiume - Walelewe
kuthamini wanawake.

NINI KIFANYIKE

lli kuondoa unyanyasaji wa kijisnsia makazini

na katika jamii hatuna budi kuzingatia

yafuatayo;

¢+ Kwanza elewa kuzaliwa mtoto wa kike
siyo mkosi kwako wala siyo bahati mbaya
bali ni fahari Kuu

¢ Kuwa muhanga (Victim) ni kutokana na
jamii na mazingira na wala si jinsia yako

26

NAMNA YA KUTOA TAARIFA ZA

UNYANYASAJI NA UKATILI WA

KIJINSIA MAHALI PA KAZI:

¢ Kutoa taarifa mara moja kwenye
mamlaka husika kuhusu matukio ya
unyanyasaji (Dawati la jinsia (polisi)au
tume ya uamuzi na usuluhishi (CMA) au
mahakama)

¢ Kutoa msaada muhimu kwa wahanga —
kujaribu kutatua migogoro husika kwa
mazungumzo

¢ Omba msaada kwa wajumbe wa Tawi au
mfanyakazi mwenzio.

¢ Wasilisha malalamiko yako katika ofisi ya
TUICO sehemu ya kazi (tawi)

¢ Kutokuwa na vikao vya kiuchunguzi ili
kubaini uhalisia /mazingira ya unyanyasaji
/ukatili huo

NINI KIFANYIKE

Vyama vya wafanyakazi kuendeleza
mapambano dhidi unyanyasaji wa kijinsia na
kuhakikisha kwamba;

¢ Vinashughulikia malalamiko ya
unyanyasaji wa kijinsia maeneo ya kazi.

¢ Vina mifumo katika ngazi zote
inayoshughulikia masuala ya unyanyasaji
wa kijinsia.

¢+ Wajibu wa kueleimisha wanachama
kuhusu unyanyasaiji wa kijinsia.

¢ Kuandaa mafunzo kwa viongozi wa
vyama.

¢ Kuingiza vipengele vya unyanyasaji wa
kijnsia katika mikataba ya hali bora.

+ Kufanya kazi kwa pamoja na waajiri,
kuandaa mfumo bora wa kushughulikia
malalamiko ya bughudha za kijinsia

¢ Kuwa na sera maeneo ya kazi.



VIONGOZ| WA MATAWI KUTOKA TANZANIA COMMERCIAL
BANK (TCB) WAPEWA MAFUNZO YA JUU YA MAJUKUMU YA
HALMASHAURI YA TAWI NA MBINU ZA UHAMASISHAJL.
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KIKAO CHA TATHMINI YA MPANGO MKAKATI KUANZIA
JANUARI-JUNI 2024 KILICFANYIKA KATIKA UKUMBI WA
NEW SAVOY HOTEL MOROGORO(1)
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TUICO IKISAINI MKATABA WA NYONGEZA YA
MSHAHARA NA BBC

“JENGA CHAMA IMARA. IMARISHA MSHIKAMANO” “



JITIHADA ZA CHAMA CHA TUICO KATIKA KULINDA NA
KUPIGANIA KAZI ZENYE STAHA KWA WAFANYAKAZ|
VIJANA NCHINI TANZANIA

Wafanyakazi vijana wanaofanya kazi zisizo rasmi wanahaki ya kupata haki zote za
msingi kisheria, hapapaswi kubaguliwa na wanatakiwa kuheshimiwa kama wafanyakazi
wengine wanaotoka katika sekta rasmi (ripoti ya ILO 2018)

Chama cha Wafanyakazi wa
Viwanda, Biashara, Taasisi za
Fedha, Huduma na Ushauri
(TUICO) ni moja kati ya vyama
huru vya wafanyakazi ambavyo
vina dumisha na kuendelezea kazi
zenye staha katika maeneo
mbalimbali ya kazi.

Maelfu ya vijana katika nchi
zinazoendelea bado wanakutana
na changamoto kubwa ya
kujishughulisha na kazi zisizo na
staha, vijana wengi hususan wale
wanaofanya kazi zisizo rasmi

wanakutana na changamoto nyingi
za kikazi kama vile kutojiunga na
vyama vya wafanyakazi, kutojiunga
na mifuko ya hifadhi za jamii,
kutotambulika kisheria,
kutothaminiwa katika maeneo yao
ya kazi, kupewa mikataba ya ajira
isiyokidhi matakwa ya kisheria n.k.

Mabadiliko ya teknolojia na
maendeleo ya kiuchumi yameleta
mabadiliko makubwa sana kwenye
ulimwengu wa kazi, na hali hiyo
imepelekea baadhi ya waaijiri
kulazimika kuwakandamiza

Maelfu ya vijana katika
nchi zinazoendelea bado
wanakutana na
changamoto kubwa ya
kujishughulisha na kazi
zisizo na staha, vijana
wengi hususan wale
wanaofanya kazi zisizo
rasmi wanakutana na
changamoto nyingi za
kikazi kama vile
kutojiunga na vyama vya
wafanyakazi,

wafanyakazi i
faida zaidi.

kujitengenezea

Ripoti ya Shirika la Kazi Duniani
(ILO) ya mwaka 2017 inaelezea
jinsi  vyama vya wafanyakazi
vinavyotakiwa kubuni mbinu mpya
ambazo zitawasaidia wafanyakazi
kupata haki zao zote za msingi
katika  kipindi ~ hiki  chenye
mabadiliko makubwa ya kikazi.

Sambamba na hilo, vyama vya
wafanyakazi duniani kote
vimekuwa mstari wa mbele kulinda,

“JENGA CHAMA IMARA. IMARISHA MSHIKAMANO”



MATUKIO

Katibu wa TUICO Mkoa wa Mbeya na Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini Magharibi, Ndugu Riziki Thomas Mashaka akiwahamasi-
sha baadhi ya wafanyakazi wanaofanya kazi zisizo rasmi

kujiunga na Chama Mkoani humo.

kudai na kutetea haki na maslahi ya
wafanyakazi wote hususan vijana.

Chama cha Wafanyakazi wa
Viwanda, Biashara, Taasisi za
Fedha, Huduma na Ushauri

(TUICO) kina mchango mkubwa
kwa wafanyakazi vijana nchini, na
maelfu ya vijana hao wananufaika
na huduma bora za Chama kama
vile kupata elimu juu ya sheria za
kazi, kupata Mikataba ya Hali Bora
ambayo inaboresha maslahi yao ya
kikazi, kupata utetezi na uwakilishi
kwenye vyombo mbalimbali vya
kisheria kama mahakama na
kupata faida nyingine mbalimbali
ambazo kiujumla  zinaboresha
maisha yao katika nyanja zote za
kimaisha kama vile kiuchumi na
kijamii.

Chama cha TUICO kinatambua
mabadiliko mbalimbali
yanayoukumba ulimwengu wa kazi,
na kutokana na hali hiyo, Chama
kimeweka mikakati bora vya
kupunguza na kutokomeza

changamoto hizo.

Mabadiliko ya tabia ya nchi, kukua
kwa teknolojia na maendeleo ya
uchumi  yamesababisha vijana
wengi kukumbana na kazi zisizo na
staha, na wengi wao wamejikuta
katika changamoto nyingi za kikazi
kama vile kupata ujira mdogo,
kupoteza  kazi, kutotambulika
kisheria na baadhi yao kushindwa
kujiunga na vyama vya

wafanyakazi.

Moja kati ya hatua muhimu
zinazofanywa na Chama i
kukomesha hali hii ni kufanya

majadiliano ya pamoja na waajiri na
serikali ili kufunga Mikataba ya Hali
Bora na kufanya maridhiano ya
pamoja ambayo yanaboresha
mashlahi ya wafanyakazi hao.

Kupitia sekta zake muhimu kama
Viwanda, Biashara, Taasisi za
Fedha, Huduma na Ushauri,
Chama cha TUICO kimewajengea
misingi bora wanachama wake

Katibu Msaidizi wa TUICO Mkoa wa Mbeya, Ndugu Hemed
Mtoni (Kulia), Na Katibu Msaidizi wa Sekta ya Fedha kutoka
TUICO Makao Makuu, Ndugu Victor Komu (kushoto) wakitoa
elimu juu ya Sheria za Kazi kwa wafanyakazi wanaofanya kazi
zisizo rasmi Mkoani Mbeya.

vijana na kuwajengea uelewa mzuri
juu ya mambo  mbalimbali
yanayohusu shughuli za Chama.

Hata hivyo, Chama kimekuwa na
mahusiano bora na serikali, waajiri
na wadau wengine wa kazi, na hali
hiyo imezidi kuimairisha uwepo wa
wanachama wengi vijana ndani ya
Chama cha TUICO.

Kazi nyingine kubwa inayofanywa
na Chama cha TUICO ni
kurasimisha kazi zisizo rasmi ili
kulinda, kudai na kutetea haki na
maslahi ya wafanyakazi wote
wanaotokea katika sekta zisizo
rasmi.

Chama cha TUICO kinaunga mkono
Azimio No. 204 la Shirika la Kazi Duniani
(ILO) linalosema .” Transition from the
Informal  to the Formal  Economy
Recommendation”.

Lengo la Chama ni kuhakikisha
kuwa kazi Zisizo rasmi
zinarasimishwa ili  kuhakikisha
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Katika picha ni Makatibu wa Ofisi ya TUICO Mbeya wakiwahamasisha wafanyakazi wa kazi zisizo rasmi kujiunga na Chama.

kuwa wafanyakazi wote wanatokea
katika sekta hiyo wanapata haki na
maslahi yao kama wafanyakazi
wanaotokea sekta rasmi.

Chama cha TUICO kinaamini kuwa
kwa kurasimisha kazi zisizo rasmi,
taifa la  Tanzania litakuza
maendeleo ya nchi katika nyanja
zote za kimaisha na kitendo hicho
kitaboresha maisha ya maelfu ya
vijana wanaofanya kazi hizo.

Sambamba na hilo, Chama kinatoa
elimu kwa vijana na kuwajengea
uwezo mzuri juu ya mambo
mbalimbali ya kikazi kama vile ujuzi
wa kuajirika, kujifunza kazi
mbalimbali za ufundi ambazo
zinawajengea uwezo  binafsi,
kuzielewa vizuri sheria za kazi za
ndani na nje ya nchi ili kutimiza

wajibu wao na kupata haki zao za
msingi kisheria.

Chama cha TUICO kinaamini kuwa
ili kujenga taifa lenye nguvu na
mafanikio ni lazima vijana wajiunge
na vyama vya wafanyakazi, na
wajitoe kwa nguvu zao zote katika
kufanya kazi kwa bidii ili wakuze tija
na ufanisi katika maeneo yao ya
kazi.

Chama cha TUICO kinaamini kuwa
vilana wa kitanzania wanawajibu
wa kufanya kazi kwa bidii ili
kutimiza wajibu wao wa kulipigania
taifa kuondokana cha changamoto
kubwa kama umasikini.

Sambamba na hilo, Chama
kinaendelea kupanga mikakati
bora ya kuishauri serikali kuandaa

sera na mikakati mizuri itayokuza
ajira za vijana nchini lakini pia
Chama kianedelea kutoa elimu
kwa vijana ili kuwajengea uwezo
binafsi wa kujiajiri na kuajirika.

Hata hivyo, Chama kinatoa wito
kwa baadhi ya waaijiri kuwaruhusu
vijana kujiunga na Chama kwani
suala hilo ni takwa la kisheria kama
inayoelezwa kwenye vifungu No.
9(1)(a)(b)3(a)(b) (c) vya Sheria ya
Ajira na Mahusiano Kazini No.
6/2004 (Sura No. 366,
Marekebisho ya Mwaka 2019)

Imeandaliwa na;

Riziki Thomas Mashaka

Katibu wa TUICO Mkoa/Kanda
Mbeya/Nyanda za Juu Kusini
Magharibi
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MAFUNZO NA KIKAO KAZI CHA WENYEVITI NA MAKATIBU WA
MATAWI YA TUICO TANESCO & MAAFISA RASIMALI WATU WA
KANDA YA NYANDA ZA JUU KUSINI MAGHARIBI.

Baadhi ya viongozi wa matawi kutoka Mkoa wa Mbeya wakiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa TUICO na Mkurugenzi wa Rasilimali
Watu wa TANESCO Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Magharibi, Bw Frank Kachenje (wapili kutoka kushoto kwa waliokaa)

Chama cha Wafanyakazi wa
Viwanda, Biashara, Taasisi za
Fedha, Huduma na Ushauri
(TUICO) kwa kushirikiana na
Ofisi ya TANESCO Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini Magharibi
waliendesha mafunzo na kikao
kazi cha wenyeviti na makatibu
wa matawi ya TUICO TANESCO
pamoja na Maafisa Rasilimali
Watu wa TANESCO Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini Magharibi.

Mafunzo hayo yalifanyika wilani
Chunya, Mbeya kuanzia tarehe

22/07/2024 na kufikia tamati
tarehe 24/07/2024.
Kupitia zoezi hilo muhimu,

viongozi wa Chama cha TUICO
kutoka Makao Makuu na Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini
Magharibi walipata fursa nzuri ya
kujumuika kwa pamoja na
wenyeviti na makatibu wa matawi
ya TUICO TANESCO na Maafisa
Rasilimali Watu ambao
waliuwakilisha uongozi  wa
shirikisho katika mafunzo hayo
muhimu ambayo yalilenga

kuboresha mahusiano ya pande
zote mbili, kujengeana uwezo juu
ya masuala mbalimbali ya kikazi.

Kupitia mafunzo hayo, washiriki
wote walipata fursa nzuri ya
kushiriki kwa pamoja katika mada
mbalimbali  zinazohusiana na
kazi na ajira ambazo zililenga
kukuza tija na ufanisi wa shirika
pamoja na kuboresha mahusiano
bora baina ya Chama cha TUICO
na shirikka la TANESCO,
kuwajengea uwezo binafsi
wenyeviti na makatibu wa matawi
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Viongozi wa Rasilimali Watu kutoka TANESCO Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Magharibi
wakiwa na baadhi ya viongozi wa TUICO Kanda na TUICO Makao Makuu.

TUICO TANESCO.

Mada zilizofundishwa ni kama
vile Uandishwaji wa Madaraja na
Mishahara, Nyaraka za
Usimamizi wa Rasilimali Watu za
Shirika, Mpango Mkakati wa
Shirika wa Miaka 10
(CSP-2024/25-2034/350, Waijibu
wa viongozi wa Matawi vya
TUICO, Kanuni na Katiba ya
Chama cha TUICO, Mkataba wa
Kutambuana na Mkataba wa Hali
Bora, Sheria Na. 8 ya Utumishi
wa Umma na Kanuni zake,
Umuhimu wa Vyama vya
Wafanyakazi na Uimarishaji wa
Chama ndani ya Taasisi, Elimu
ya Masuala ya Fedha, Elimu
kuhusu Kitita kipya cha Bima ya
Afya na Elimu kuhusu Muifuko ya
Mafao ya Jamii.

Kupitia mafunzo hayo viongozi

wote walishiriki vyema na kutoa
mawazo yao juu juu ya mikakati
na mbinu bora za kukuza tija na
ufanisi wa shirika sambamba na
kudumisha mahusiano bora
yaliyopo baina ya Chama na
shirika.

Mkurugenzi wa Rasilimali Watu
wa shirika la TANESCO kutoka
Nyanda za Juu Kusini Magharibi,
Bw. Frank Kachenje alisisitiza juu
ya umuhimu wa mafunzo hayo na
kuwashkuru viongozi wa TUICO
Kanda pamoja na Makao Makuu
kwa ushiriki wao mzuri, hata
hivyo, Bw. Kachenje aliwashauri
viongozi wote wa matawi kusoma
na kuzielewa vizuri sheria za kazi
zinazotumika katika maeneo yao
ya kazi ili watimize wajibu wao
vizuri na kujiepusha na migogoro
isiyo na tija kazini.

Viongozi wengine wa Rasilimali
watu kutoka TANESCO Kanda
walifundisha mada mbalimbali
kama vile Upandishaji wa
Madaraja kazini na kutoa elimu
juu ya nyaraka za usimamizi wa
Rasilimali Watu za shirika.

Bw. Robert Chakudika ambaye
ni Mjumbe wa Kamati vya
Majadiliano TUICO TANESCO
naye alisisitiza juu ya umuhimu
wa mafunzo hayo kwa kusema
kuwa ” Kwa miaka mingi shirika
na TANESCO na Chama cha
wafanyakazi TUICO wamekuwa
wakiendesha mafunzo na vikao
kazi mbalimbali ambavyo
vimechangia kukuza tija na
ufanisi wa shirika, hata
kuboresha mahusiano bora
baina ya pande zote mbili”,
hivyo basi, Bwana Chakudika
aliwasisitiza  wajumbe  wote
kuendelea kuchapa kazi kwa
bidii ili  kulisaidia  shirika
kuendelea kutoa huduma bora
kwa wananchi pamoja na
kukuza maendeleo ya taifa
katika nyanja mbalimbali za
kimaisha kama vile kiuchumi na
kijamii.

Kwa upande mwingine, viongozi
wa Chama cha TUICO nao
walitumia fursa hiyo kufundisha
mada mbalimbali zinazolenga
kuboresha mahusiano bora
baina ya shirika na Chama lakini
pia walieleza kwa kina juu ya

faida mbalimbali ambazo
wanachama wa TUICO
TANESCO wanazipata

kutokana na uanachama wao.

Katibu wa TUICO Mkoa wa
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Iringa, Bi Gaudensia Mbone
alitoa ufafanuzi mzuri juu vya
Maana na umuhimu wa Mikataba
ya Kutambuana na Hali Bora na
kuwajengea uwezo mzuri
washiriki wote juu ya miakataba
hiyo, Ndugu Riziki Thomas
Mashaka, Katibu wa TUICO
Mkoa wa Mbeya na Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini Magharibi
naye alifafanua kwa kina juu ya
Umuhimu wa Katiba na Kanuni
za Chama lakini pia alifundisha
juu ya Sheria No. 8 ya Utumishi
wa Umma.

Katibu Msaidizi wa Sekta ya
Bishara kutoka TUICO Makao
Makuu, Ndugu George Namkinga
naye alipata fursa nzuri ya kutoa
mada juu ya wajibu wa viongozi
wa matawi na kuwakumbusha
viongozi hao juu ya majukumu
yao ya kila siku katika sehemu
zao za kazi, sambamba na hilo,
Katibu wa Mkoa wa Rukwa,
Bwana Messe Chabba
aliwaelezea kwa kina juu vya
umuhimu wa Chama cha
wafanyakazi TUICO na
kuwakumbusha wafanyakazi juu

ya mambo mbalimbali
yaliyofanywa na Chama |li
kuboresha maslahi ya

wafanyakazi hao wa shirika la
TANESCO.

Wajumbe wote walishiriki
kikamilifu na kupata nafasi nzuri
kujumuika kwa pamoja na kutoa
mawazo yao juu ya mikakati bora
ya kukuza na kuendeleza
shughuli za shirika la TANESCO.

Baadhi wa viongozi wa matawi kutoka Mkoa wa Iringa wakiwa katika picha ya pamoja na
viongozi wa TUICO na Mkurugenzi wa Rasimali Watu wa TANESCO Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini Magharibi.

Ndugu Fred Ndomba, Mwenyekiti wa Tawi la TUICO TANESCO Kyela akichangia jambo
katika mafunzo hayo yaliyofanyika katika eneo la Omary City Hotel katika wilaya ya
Chunya Mkoani Mbeya mnamo tarehe 22-24/07/2024.
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MCHAKATO WA NIDHAMU KWA MUJIBU
WA SHERIA YA UTUMISHI WA UMMA.

Na Wakuli Noel Nchimbi,
mkuu wa Idara ya sheria, TUICO.

Katika kuchukua hatua za kinidhamu
dhidi ya watumishi wa Umma,
Mamlaka za Nidhamu zinatakiwa
kuzingatia Sheria ya Utumishi wa
Umma Sura ya 298; Kanuni za
Utumishi wa Umma za mwaka 2003;
Taratibbu za Uendeshaji  katika
Utumishi wa Umma za mwaka 2003;
Taratibu Bora za Nidhamu katika
Utumishi wa Umma za Mwaka 2007
na Kanuni za Kudumu katika Utumishi
wa Umma za mwaka 2009 na
marekebisho yake ya mwaka 2011.

Mamlaka za Nidhamu Kwa mujibu wa
Kifungu cha 3 cha Sheria ya Utumishi
wa Umma Sura ya 298 na Kanuni
zake za mwaka 2003, madaraka ya
kuwachukulia hatua za nidhamu
watumishi wa Umma zipo mikononi
mwa mamlaka zifuatazo:-

a. Rais, Kwa mujibu wa Kanuni ya
35(1) ya Kanuni za Utumishi wa
Umma, 2003, Rais ni Mamlaka ya
Nidhamu ya Katibu Mkuu Kiongozi.

b. Katibu Mkuu Kiongozi Kwa mujibu
wa Kifungu cha 4(2) cha Sheria ya
Utumishi wa Umma Sura 298, Katibu
Mkuu Kiongozi ndiye Mkuu wa
Utumishi wa Umma.

Aidha, kwa mujibu wa Kifungu cha
4(3)(d) ni Mamlaka ya Nidhamu kwa
watumishi wa Umma wanaoteuliwa na
Rais. Kifungu cha 4(4) kinampa katibu
Mkuu Kiongozi uwezo wa kuwa
Mamlaka ya Nidhamu ya juu katika
Utumishi wa Umma.

Hivyo, anaweza kumchukulia hatua za
kinidhamu mtumishi mwingine yeyote
kwa kadri atakavyoona inafaa.

c. Waziri Mwenye Dhamana vya
Serikali za Mitaa Kifungu cha
5(1)(a)(iii) cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Sura ya 298, kinatamka Waziri
mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa
kuwa ni Mamlaka ya Nidhamu ya
Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali
za Mitaa.

d. Watendaji Wakuu (Chief Executive
Officers) Kila Mtendaji Mkuu ni
Mamlaka ya Nidhamu kwa watumishi
walio chini yake. Mamlaka haya
yameainishwa kwenye Kifungu cha
6(1)(a) na (b) cha Sheria ya Utumishi
wa Umma Sura ya 298.

Mamlaka za Serikali za Mitaa Kwa
mujibu wa Kifungu cha 6 (6) cha
Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya
298, Mamlaka ya Serikali za Mitaa
husika ndiyo itakuwa mamlaka ya
nidhamu kwa watumishi walio katika
mamlaka zao. Mamlaka ya Serikali za
Mitaa ni Baraza la Madiwani.

e. Wakuu wa ldara na Divisheni ni
Mamlaka za Nidhamu kwa watumishi
walio katika Masharti ya Kawaida
(Operational Service). Taratibu zao za
Nidhamu ni kama ilivyoainishwa
kwenye Sheria ya Ajira na Mahusiano
Kazini Na. 6 ya mwaka 2004.

Aina za Uendeshaji wa Makosa ya
Nidhamu. Kuna aina kuu mbili za
uendeshaji wa makosa ya nidhamu
kutegemeana na uzito wa kosa
alilolitenda mtumishi au aina vya
adhabu inayotarajiwa kutolewa na

Mamlaka ya Niudhamu.
Aina hizo ni:-

a. Mwenendo wa makosa mazito [Kan.
42(1)]. Mwenendo wa makosa mazito
unahusu makosa makubwa ambayo
adhabu zake iwapo  mtumishi
mtuhumiwa atapatikana na hatia,
zitapelekea mtumishi aidha kufukuzwa
kazi, kuteremshwa cheo, au
kupunguziwa mshahara.

b. Mwenendo wa makosa mepesi
(Kan. 43). Mwenendo huu unahusu
makosa madogo ambayo adhabu
yake haitapelekea mtumishi
kufukuzwa kazi, kuteremshwa cheo au
kukatwa mshahara.

Taratibu za Nidhamu

lli haki ionekane inatendeka kabla na
wakati wa kushughulikia masuala ya
nidhamu, Kifungu cha 23(2)(a)(b) na
(c) cha Sheria ya Utumishi wa Umma
Sura ya 298 lazima kizingatiwe kwa
ukamilifu.

Kifungu hicho kinasema kuwa, kabla
ya kumchukulia hatua za nidhamu
mtumishi, lazima masharti ya kisheria
yafuatayo yatimizwe:-

»  Mtumishi apewe Hati ya
Mashtaka;

+ Mtumishi apewe fursa ya kutosha
kujitetea;

» Uchunguzi ufanywe kwenye
tuhuma husika kwa mujibu wa
Kanuni za Utumishi wa Umma,
2003

Aidha, SEHEMU YA V ya Kanuni za
Utumishi wa Umma, 2003 inafafanua
kwa undani taratibu za kuzingatia
katika kuendesha mashauri vya




MAKALA:

nidhamu uwe ni kwa makosa Mazito au
Mepesi.

Hatua hizo ni kama ifuatavyo:-
a. Kufanya Uchunguzi wa Awali (Kan.

36) Kabla ya kumchukulia mtumishi
hatua yoyote ya kinidhamu ni vyema

mamlaka ya nidhamu ikafanya
uchunguzi wa awali. Hatua hii
itamsaidia mamlaka ya nidhamu

kugundua ukweli kuhusu tuhuma na
kumwezesha kujiridhisha katika hatua
ya awali kuwa mtumishi amehusika na
tuhuma husika na kuwa Kkuna
uwezekano wa kuthibitisha tuhuma
dhidi yake iwapo hatajitetea ipasavyo.

b. Kutoendelea na majukumu kwa
kumpumzisha (Kan. 37) Mtumishi
anaweza kupumzishwa bila
kusimamishwa kazi na bila kuathiri
maslahi yake. Lengo ni kuzuia kosa
lisiendelee kutendeka wakati
uchunguzi wa awali ukifanyika.

Mtumishi hatapumzishwa kwa zaidi ya
siku tisini (90).

Kama kuna haja ya kuongeza siku,
Mamlaka ya Nidhamu inapaswa
kuomba kwa Katibu Mkuu, UTUMISHI.
Muda utakaoongezwa hauwezi kuzidi
miezi miwili. Kumpumzisha kazi
mtumishi kutakoma mara tu taratibu za
nidhamu zikianza.

c¢. Kusimamishwa kazi mtumishi (Kan.
38) Mtumishi husimamishwa kazi
baada ya kupewa Hati ya Mashtaka.
Hatua hii ni baada ya mamlaka ya
nidhamu kuridhika kuwa kuna tuhuma

za kujibu dhidi ya  mtumishi
mtuhumiwa.
Mtumishi  aliyesimamishwa  kazi

atalipwa si chini ya nusu mshahara
wake na hataruhusiwa kutoka nje ya
kituo chake cha kazi bila idhini ya
mamlaka yake ya nidhamu.

d. Hati ya Mashtaka [Kan. 44(3)] Hati
ya Mashtaka itaandaliwa na kusainiwa
na Mamlaka ya Nidhamu. Hati ya
Mashtaka itaonesha kwa ufasaha kosa
na kifungu cha sheria au kanuni
kinachodaiwa kukiukwa na mtumishi
mtuhumiwa.

Aidha, lazima iainishe kwa ufasaha
maelelzo ya shitaka ili kumwezesha
mtumishi mtuhumiwa kujua tuhuma
zinazomkabili ili aweze kujitetea
ipasavyo.

e. Hati ya Mashtaka itaambatana na
Notisi  ya kumtaka mtumishi
mtuhumiwa kuwasilisha utetezi wake
kwa maandishi (Kan. 44(5). Mwongozo
wa Tume inaelekeza watumishi
watuhumiwa kupewa muda wa siku 14
kuanzia tarehe ya kupokea Hati ya
Mashitaka na Notisi kuwasilisha utetezi
wao.

f. Mapokezi ya Hati ya Mashtaka [Kan.
44(4)] Mamlaka ya Nidhamu lazima
ihakikishe kuwa mtumishi mtuhumiwa
amepokea Hati ya Mashtaka.

Pale ambapo haijulikani aliko mtumishi
mtuhumiwa, Kanuni ya 57(2) ya
Kanuni za Utumishi wa Umma za
mwaka 2003 itumike kumpelekea Hati
ya Mashtaka kwa kuiacha mabhali
ambapo mtumishi husika alikuwa
akiishi kabla ya kutoweka au kuituma
kupitia anuani yake ya mwisho.

g. Kamati ya Uchunguzi [Kan. 45(1)]
Endapo mtumishi mtuhumiwa hatakiri
tuhuma dhidi yake wakati akijibu Hati
ya Mashtaka au iwapo ataamua kukaa

kimya, Mamlaka ya  Nidhamu
itawajibika  kuunda Kamati ya
Uchunguzi.

Hata hivyo, pale ambapo utetezi wa
mtumishi mtuhumiwa  utaonyesha
kukiri makosa wazi wazi (complete
admission), Mamlaka ya Nidhamu
haitaunda kamati ya uchunguzi, badala

yake, itaendelea kutoa adhabu kana
kwamba mtuhumiwa amepatikana na
hatia baada ya Kamati ya Uchunguzi
[Kan. 45(3)].

h. Sifa za Kamati ya Uchunguzi (Kan.
46) Wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi
watakuwa na sifa zifuatavyo:-

*  Wawe na cheo cha Uandamizi
na zaidi;

*  Wawe watumishi wa Umma;

*  Wawe na cheo kikubwa kuliko
mtuhumiwa;

+ Kamati iwe na wajumbe si chini
ya wawili na si zaidi ya wanne;

+ Uteuzi uzingatie jinsia.

(a) Haki za Mtumishi
Anayechunguzwa (Kan. 47)

* Haki ya kujulishwa kwa
maandishi kuhusu tarehe, siku
muda na mahali uchunguzi
utakapofanyika;

» Haki ya kuhoji mwajiri na
mashahidi wake;

» Haki ya kupewa na kuhakiki
vielelezo vilivyotolewa kama
ushahidi dhidi yake;

» Haki ya kuleta mashahidi wake
na kuwasilisha vielelezo;

* Haki ya kuwakilishwa na
mtumishi wa Umma, wakili au
mwakilishi wa chama chake
cha wafanyakazi.

*  Mtumishi mtuhumiwa au
mwakilishi wake anapaswa
kuwepo muda wote wa
uchunguzi.

(b) lwapo wakati wa uchunguzi
kutajitokeza ushahidi mpya unaohitaji
kuwepo kwa tuhuma mpya, Kamati ya
Uchunguzi itatakiwa kuijulisha
Mamlaka ya Nidhamu ili iandae Hati ya
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Mashtaka kwa tuhuma hizo.

Mtumishi mtuhumiwa apewe fursa ya
kujitetea dhidi ya tuhuma hizo mpya
ndipo Kamati ya Uchunguzi iendelee
kuzichunguza [Kan. 47(8); (9) na (10)].

(c) Muda wa Kuunda Kamati na
Kumaliza Uchunguzi; Baada vya
mtumishi mtuhumiwa kupewa hati ya
mashtaka, Mamlaka ya Nidhamu
inatakiwa iwe imeunda Kamati ya
Uchunguzi ndani ya muda usiozidi siku
60 (Kan. 47(10).

Aidha, Kamati ya Uchunguzi inatakiwa
kukamilisha uchunguzi wake katika
muda wa siku sitini (60) tokea
ilipoanza kufanya uchunguzi (Kan.
47(11).

Endapo Kamati itashindwa
kukamilisha uchunguzi katika muda
wa siku 60, itaomba Mamlaka ya
Nidhamu iwaongezee muda usiozidi
siku 30. Iwapo muda unaohitajika
kuongezwa ni zaidi ya 30 itabidi
kipatikane kibali cha Katibu Mkuu
(UTUMISHI) [Kan. 47(11) na (12)].

(d) Kuhitimishwa kwa Uchunguzi (Kan.
48).

Baada ya kumaliza uchunguzi, Kamati
ya Uchunguzi itawasilisha mwenendo
wa uchunguzi (proceedings) na Ripoti
ya Uchunguzi kwa Mamlaka vya
Nidhamu. Ripoti ya Kamati vya
Uchunguzi inatakiwa kukidhi vigezo
vifuatavyo:-

* ltamke kama, kwa maoni ya Kamati
ya Uchunguzi, tuhuma dhidi ya
mtumishi mtuhumiwa zimethibitishwa
au la na kutoa sababu za maoni hayo.

* Hitimisho la ripoti lazima ibainishe
kwa ufasaha mazingira yote
yanayosababisha Kamati kuhitimisha
kuwa mtuhumiwa ana hatia au hana

hatia (Aya 18.2 ya Taratibu Bora,
2007)

* ltamke jambo ambalo, kwa maoni ya
Kamati, inaongezea/kupunguza uzito
wa tuhuma dhidi ya mtumishi
mtuhumiwa (k.m rekodi ya nyuma,
kujirudia rudia kwa makosa, hali ya
muhusika mwenyewe, urefu wa
utumishi wake, asili ya kazi yake, afya
nk [Aya 16.10(a)-(d) ya GN.53 ya
2007]

* Itamke jambo lolote ambalo, kwa
maoni ya Kamati, ni muhimu
(relevant).

+ Isipendekeze aina ya adhabu
inayostahili  kuchukuliwa dhidi ya
mtumishi mtuhumiwa.

(e) Utoaji wa Adhabu (Kan. 48) Mara
baada ya kupokea Ripoti ya Kamati ya
Uchunguzi, Mamlaka ya Nidhamu,
baada ya kutafakari ushahidi na ripoti
hiyo, inapaswa kutoa uamuzi na
kumjulisha ~ mtumishi ~ mtuhumiwa
kuhusu uamuzi huo katika muda wa
siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya
kupokea taarifa ya Kamati vya
Uchunguzi [Kan. 48(6)].

Kushindwa kutoa uamuzi ndani ya siku
30 kutatafsiiwa kuwa mtumishi
mtuhumiwa hana hatia  kama
inavyoainishwa chini ya Kanuni ya
48(9) inavyosema;

“Failure to comply with requirements of
sub-reguiation (6) of this Regulation shall be
considered that the accused public servant is
not guilty of the offence”.

Katika maamuzi yake, Mamlaka ya
Nidhamu inawajibika kutoa sababu za
maamuzi hayo na kumjulisha mtumishi
haki, muda na mamlaka yake ya
Rufaa.

MASUALA YA NIDHAMU NA

MAKOSA YA JINAI (Kan. 50).
Mtumishi anapokabiliwa na kesi ya
jinai mambo yafuatayo yatazingatiwa:-

» Mtumishi hatafunguliwa mashtaka ya
nidhamu mpaka kesi ya jinai iishe
mahakamani.

* Mashtaka ya nidhamu
yakifunguliwa kisha mashtaka ya jinai
yakafunguliwa, mashtaka ya nidhamu
yatasimama “stayed” mpaka
mahakama itoe uamuzi.

* Akiachiwa Mahakamani kwa sababu
za kiufundi (on legal technicalities),
kuachiwa huko hakutakuwa kizuizi
dhidi ya kufunguliwa upya mashtaka
ya nidhamu na kuadhibiwa kana
kwamba hakukuwa na shauri la jinai
mahakamani.

RUFAA KATIKA UTUMISHI WA
UMMA

Kwa mujibu wa Kifungu cha 25 cha
Sheria, pamoja na Kanuni ya 60 ya
Kanuni za Utumishi wa Umma za
mwaka 2003, huanisha Mamlaka za
Rufaa katika Utumishi wa Umma kama
ifuatavyo:-

+ Watumishi wa Umma ambao
Mamlaka yao ya Nidhamu ni Katibu
Mkuu Kiongozi watakata rufaa kwa
Rais.

* Watumishi wa Umma ambao
Mamlaka yao ya Nidhamu ni Waziri
mwenye dhamana na Utumishi wa
Serikali za Mitaa, Watendaji Wakuu na
Mamlaka za Serikali za Mitaa watakata
rufaa Tume ya Utumishi wa Umma.

* Mtumishi au Mamlaka ya Nidhamu
ambayo haitaridhika na Uamuzi wa
Tume ya Utumishi wa Umma itakuwa
na haki ya kukata rufaa kwa Rais
ambaye uamuzi wake utakuwa wa
mwisho.
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MAKALA:

MABADILIKO YA TABIANCHI

Na Lisungu Mapunda

Mabadiliko ya tabianchi ni
mabadiliko katika hali ya hewa ya
dunia, yanaweza kujumuisha
ongezeko la joto la dunia (global
warming), mabadiliko ya mifumo ya
mvua, na kuongezeka kwa matukio
ya hali mbaya ya hewa kama vile
vimbunga, ukame, na mafuriko.

Sababu kuu za mabadiliko ya
tabianchi ni pamoja na shughuli za
binadamu, hususan uchomaji wa
mafuta ya kisukuku kama vile
makaa ya mawe, mafuta ya petroli,
na gesi asilia, ambayo hutoa gesi
chafuzi kama vile dioksidi kaboni
(CO2) na methane (CH4) katika
anga.

Haya mabadiliko yana athari
kubwa kwenye mazingira na
maisha ya viumbe hai, ikiwa ni
pamoja na kuongezeka kwa joto la
dunia ikisababisha kuongezeka
kwa joto la bahari na kuyeyuka kwa
barafu na theluji.

Baadhi ya maeneo yanaweza
kupata mvua nyingi zaidi huku
mengine yakikumbwa na ukame
mkali, kuongezeka kwa vimbunga,
dhoruba, mafuriko, na mawimbi ya
joto kuongezeka kwa viwango vya
bahari, hii ni kutokana na kuyeyuka
kwa barafu na upanuzi wa maiji ya
bahari yanapopata joto, na
inaweza kusababisha mafuriko ya
pwani na kupotea kwa maeneo ya
ardhi.

Mabadiliko haya yanaweza kuathiri
makazi ya wanyama na mimea, na
baadhi ya spishi zinaweza
kutoweka ikiwa haziwezi kuhamia
au kuzoea mazingira mapya.

Kupambana na mabadiliko ya
tabianchi kunahitaji juhudi za
pamoja za kimataifa, ikiwa ni

pamoja na kupunguza utoaji wa
gesi chafuzi, kuhifadhi misitu, na
kuhamasisha matumizi ya nishati
mbadala kama vile nishati ya jua na
upepo. Mabadiliko ya tabianchi
yanaweza kuathiri shughuli nyingi
za binadamu katika nyanja
mbalimbali, ikiwemo kilimo na
usalama wa chakula, afya ya
binadamu,rasilimali za maji, sekta
ya uvuvi, sekta ya utalii,
miundombinu na makazi, biashara
na uchumi:

Kwa ujumla, mabadiliko ya
tabianchi yana athari pana na za
mbali, zinazogusa karibu kila
nyanja ya maisha ya binadamu na
mazingira.

Mabadiliko ya tabianchi na athari
zake kwa wafanyakazi

Katika kudhibiti mabadiliko ya
tabianchi kunaweza kuathiri idadi
kubwa ya ajira za wafanyakazi kwa
upande mmoja.

Kwa upande mwingine ajira mpya
zitazaliwa Dunia inapitia wakati wa
kuazimia kufanya mabadiliko ya
kufunga mitambo inayoendeshwa
kwa kutumia mafuta(diesel) hivyo
kutoa moshi mkubwa ambao
unakwenda kutengeneza blanketi
kwenye hozon layer hivyo
kusababisha joto kali ambalo
linaleta athari kubwa.

Viwanda na mitambo kama hiyo
ndiyo kwa asilimia kubwa bado
inatumika hapa nchini na ndio
maeneo ya kazi ambayo yameajiri
sehemu kubwa ya wafanyakazi .

Hivyo kuzimwa kwa mitambo hii
kutasababisha upotevu wa ajira
kwa wafanyakazi.

Lakini pendezo mbadala Ia
matumizi ya mitambo inayotumia

mafuta ni pamoja na matumizi ya
mitambo nishati ya jua au nishati
(umeme).

Endapo tukifaulu kufikia hatua hii
ya matumizi ya nishati mbadala
maana yake ni kwamba nchi
itakuwa imetengeneza ajira mpya
kwa wale wenye ujuzi wa
kuendesha mitambo hiyo.

Hivyo wakati Dunia
inapokabiliana na mabadiliko ya
tabianchi na hatua za kudhibiti
hali hiyo hatuna budi kujiandaa
kwani wafanyakazi ni sehemu ya
Dunia.

Vyama vya Wafanyakazi vina
wajibu gani katika kipindi hiki
cha mpito? (Just transition)?

Vyama vya wafanyakazi
vinawajibu wa kuendelea kutoa
elimu kwa wafanyakazi juu ya
mabadiliko ya tabianchi na athari
zake ili waweze kuchukua hatua
za kukabiliana na matokeo yake.

Hatua pendekezi ni pamoja na
kuendeleza kujiendeleza katika
kukuza ujuzi kwenye maeneo ya
matumizi ya mitambo ya nishati
ya jua na umeme.

Eneo hili kwa asilimia kubwa ni
jipya na teknologia ya mitambo hii
inahitaji ujuzi na ualedi wa
kipekee ndio maana Vyama vya
wafanyakazi vinatoa rai kwa
vijana ili wajikite katika kukuza
ujuzi kwenye maeneo mbadala.

Aidha kwa upande wa wanafunzi
wanaojiunga na vyuoni nao pia
wanawajibu wa kutoa vipau
mbele kwenye kuchagua fani
mbadala ili kuweza kukabiliana
na upatikanaji wa ajira kwenye
maeneo mbadala ya sehemu za
kazi.
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10.

NI MWAKA WA UCHAGUZI.

1.

Mitano imeshapita, uchaguzi kuwadia,
Nasema pasi utata, tuanze kusimamia,
Yasije yakatukuta, Chama chetu haribia,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Kuanzia Januari, mwakani naelezea,
Hatutaki machakari, wale bora tegemea,

Ni matawi januari, uchaguzi kuanzia,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Kizuri huandaliwa, hili wote twalijua,

Huanza kupangiliwa, toka chini juu pia,
Tusije tukapaliwa, fumanizi kuingia,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Mikoa tutafikia, viongozi jipatia,

Si vema kung’ang’ania, wasotija kuchagua,
Umakini ongezea, walobora jipatia,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Wa kanda ukifikia, umakini ongezea,

Zisije kutuumbua, uchaguzi kukosea,
Tutayavuna mabua, manyani tukichekea,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Taifa tukiingia, safu yote angalia,

Ni mengi twajivunia, wameyaweka sawia,

Ni nani aso wajua, tunao twajivunia,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Utulivu twahitaji, chama chetu kujengea,

Wale bora hawachuji, twawaona bado wang’aa,
Tuwaongezee chaji, hatamu kukamatia,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Uchaguzi ukiisha, ni vema tathiminia,

Mazuri tutaboresha, matawini kuanzia,
Hakuna wa kupotosha, ushindi kushangilia,
Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Wahenga walishasema, nani mie kupingia,

Ni chanda kilicho chema, kuvikwa pete sawia,
Na chama kina heshima, ulimwengu shuhudia,
Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga

Tukilinde chama chetu, wabaya kutoingia,
Wakazileta na kutu, Chama chetu angamia,
Sawaka hata na chatu, nafasi kutopatia,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

12.

13.

14.

15.

Kidogo nimegusia, yalo mema kufanyia,
Hamasa nawahusia, Chama chetu kujengea,
Tusije kuwasusia, Chama chetu tabomoa,

Ni mwaka wa uchaguzi tuanze sasa jipanga.

Nafasi nimeishiwa, hapa mimi naishia,

Kazini ninatakiwa, Chama chetu kujengea,
Na wewe unatakiwa, pamoja lengo fikia,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Tujenge Chama imara, wadau waje ingia,
Tujenge bila papara, ahadi itatimia,

Tunao wenye busara, maelfu kwa mamia,,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Tamati namalizia, ujumbe kuwatolea,
Nadhani umefikia, walengwa wote sawia,
Hakuna alosalia, ujumbe kutofikia,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga.

Hakika havijazidi, kwa kuwa ninaelewa,
Huwa mno vikizidi, washairi mwaelewa,
Kwa Chama tujitahidi, tusije tukachelewa,

Ni mwaka wa uchaguzi, tuanze sasa jipanga

Hassan Athumani Mtyota.
(VIKIZIDI NI MNO)
TUICO MAKAO MAKUU
Dar es salaam.
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