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TAFSIRI YA MANENO

Katika Katiba hii, isipokuwa kama maelezo yatahitaji vinginevyo:-

“Ada” Maana yake ni malipo ya kila mwezi 
anayolipia mwanachama kutoka kwenye 
mshahara wake ili kuchangia mapato 
ya Chama kwa lengo la kukiwezesha 
kuendesha shughuli zake za siku hadi siku 
kwa mujibu wa Katiba.

“Ada ya Huduma” Maana yake ni malipo ya kila mwezi anayolipa 
mfanyakazi ambaye si mwanachama lakini 
ananufaika na huduma za Chama.

“Akidi” Maana yake ni idadi ya wajumbe 
wanaohitajika ili Kikao/Mkutano uwe halali 
kufanyika (Koramu).

“Baraza Kuu” Maana yake ni Baraza Kuu la Chama ngazi 
ya Taifa.

“Baraza la  Maana yake ni watu/viongozi walioteuliwa 
na Baraza Kuu la Chama ambao 
wameaminiwa na Chama ili kukihami 
Chama na kusimamia rasilimali, fedha na 
mapato mengine ya Chama kwa niaba ya 
wanachama na Chama chenyewe.

“Chama” Maana yake ni “TANZANIA UNION 
OF INDUSTRIAL AND COMMERCIAL 
WORKERS” kwa kifupi TUICO (CHAMA 
CHA WAFANYAKAZI WA VIWANDA, 
BIASHARA, TAASISI ZA FEDHA, HUDUMA 
NA USHAURI).   

Wadhamini”
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“Halmashauri ya Maana yake ni Uongozi wa Chama katika 
ngazi ya tawi, ambao unajumuisha na 
kushirikisha wawakilishi wa mahali pa kazi.

“Kamati ya Maana yake ni Kikao cha Chama 
kinachosimamia utekelezaji wa kazi za 
Chama za siku hadi siku katika ngazi 
husika ya Chama.

“Kamati za  Maana yake ni Kamati zinazoundwa na 
Chama kwa ajili ya kuendesha Majadiliano 
na kufunga Mikataba na Waajiri au Jumuiya 
ya Waajiri kwa niaba ya Chama chini ya 
usimamizi na Uongozi wa Katibu Mkuu au 
Mwakilishi wake bila kuathiri au kuingilia 
shughuli za Halmashauri za Matawi.

“Kanda” Maana yake ni ngazi ya tatu ya muundo 
wa Chama katika utendaji na uongozi 
inayotokana na mikoa ya Chama katika 
Kanda husika.

“Kanuni za Chama” Maana yake ni taratibu maalumu 
zinazopitishwa na Baraza Kuu la Chama ili 
zitumike kufafanua Katiba na utendaji wa 
shughuli za Chama.

“Katibu” Maana yake ni Mtendaji wa shughuli za 
Chama za siku hadi siku katika ngazi 
husika ya Chama.

“Katibu Mkuu” Maana yake ni Mtendaji na Msemaji Mkuu 
wa Chama.

Tawi”

Utendaji”

Majadiliano”
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“Katibu Mkuu Maana yake ni Msaidizi wa Katibu Mkuu 
katika shughuli za Chama.

“Kamati ya Vijana” Maana yake ni Chombo kinachoratibu 
masuala ya vijana kilichoundwa kwa 
mujibu wa Katiba hii.

“Kamati za Maana yake ni chombo kinachoratibu 
masuala ya Wafanyakazi Wanawake 
kilichoundwa kwa mujibu wa Katiba hii.

“Kiingilio” Maana yake ni malipo ambayo mfanyakazi 
hulipa anapoamua kujiunga na Chama ili 
apate kadi ya uanachama.

“Kijana” Maana yake ni Mfanyakazi mwenye umri 
kati ya miaka 18 na 35.

“Kuunganisha   Maana yake ni Chama kimoja kuungana na 
Chama/Vyama vingine na kuunda Chama 
kipya.

“Kuvunjwa Chama” Maana yake ni Chama kuacha/kukoma 
kufanya shughuli zake.  

“Mali za Chama” Maana yake ni rasilimali zikiwemo 
zinazohamishika, zisizohamishika, fedha 
na mitaji mingine ya Chama.

“Mapato ya Chama” Maana yake ni mapato yanayopatikana 
kutokana na vyanzo mbalimbali vya 
mapato ya Chama, kama vile ada, viingilio 
na michango mingine kama Katiba na 
Kanuni za Chama zinavyoelekeza.

“Mfanyakazi” Maana yake ni mtu yeyote aliyeingia katika 
mkataba wa kuajiriwa kwa mapato ya ujira 

Msaidizi”

Wanawake”

Chama”
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wa siku, wiki au mwezi. Vile vile mfanyakazi 
ni mtu yeyote aliyejiajiri.

“Michango” Maana yake ni malipo maalumu ambayo 
wanachama/wafanyakazi huombwa na 
Chama chao kuchangia endapo kuna 
jambo maalumu limetokea au linataka 
kutokea ambapo ada za kawaida (za 
mwezi) haziwezi kukidhi haja hiyo.

“Mkoa” Maana yake ni ngazi ya pili ya muundo wa 
Chama katika utendaji na uongozi inayotokana 
na matawi yaliyoko katika Mkoa husika.

“Mkuu wa Sekta”  Maana yake ni  Msimamizi wa shughuli 
za Chama za siku hadi siku katika sekta 
husika ya Chama.

“Mkutano” Maana yake ni mkusanyiko wa wafanyakazi 
au wanachama wanaotakiwa kufanya 
Mkutano wa Chama kikatiba.

“Mkutano Mkuu” Maana yake ni Kikao Kikuu cha Chama 
katika ngazi husika ya Chama.

“Mwajiri” Maana yake ni mtu, chombo au mamlaka 
ambayo inamiliki mali au mtaji katika 
Kampuni, Taasisi, Shirika au Kiwanda 
na ameajiri watu kwa madhumuni ya 
kumfanyia kazi na kuwalipa ujira/malipo.

“Mwanachama” Maana yake ni mfanyakazi aliyejiunga na 
Chama na kukubali masharti ya Katiba, 
kupewa kadi ya uanachama na anayelipa 
ada kila mwezi.
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“Mwenyekiti” Maana yake ni kiongozi aliyechaguliwa 
na ambaye huongoza mikutano au vikao 
katika ngazi husika.

“Mwenyekiti wa Maana yake ndiye kiongozi wa vikao vyote 
vya Chama ngazi ya Taifa.

“Mwakilishi Wa Maana yake ni kiongozi au mwanachama 
anayechaguliwa kufanya kazi kwa niaba 
ya wanachama wenzake katika shughuli  
mbalimbali za Chama katika ngazi husika.

“Sekta” Maana yake ni Sekta za Chama ambazo 
ni Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, 
Huduma na Ushauri.

“Sekretarieti ya Maana yake ni chombo kinachoratibu 
kazi za Chama nakutekeleza maamuzi ya 
vikao vya Chama chini ya usimamizi na 
maelekezo ya Katibu Mkuu.

“Shirikisho” Maana yake ni Muungano wa Vyama Huru 
vya Wafanyakazi Tanzania.

“Shop steward” Maana yake ni Mwakilishi wa Chama 
ambaye amechaguliwa ili kushughulikia 
masuala ya wanachama mahali pa kazi.

“Tawi” Maana yake ni ngazi ya kwanza ya Chama 
mahali pa kazi ambapo wanachama 
wanajumuika kuanzisha uongozi wao wa 
Chama.

Taifa”

Chama”

Chama”
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“Viongozi” Maana yake ni wanachama waliochaguliwa 
na kukabidhiwa majukumu ya kuwaongoza 
wanachama wenzao katika ngazi husika 
ya Chama. 

“Vikao vya Chama” Maana yake ni mkusanyiko wa viongozi/
watendaji wanaokubalika kufanya vikao 
vya Chama kikatiba.
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SURA YA KWANZA
JINA NA IMANI

1.1 Jina la Chama
Jina la Chama litakuwa; TANZANIA UNION OF 
INDUSTRIAL AND COMMERCIAL WORKERS:  Kwa 
kifupi TUICO (CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA 
VIWANDA, BIASHARA, TAASISI ZA FEDHA, HUDUMA 
NA USHAURI).

TUICO ni Chama huru cha wafanyakazi ambacho lengo 
lake si kujipatia kipato au faida bali kutetea haki, heshima 
na maslahi ya wanachama wake na wafanyakazi kwa 
ujumla.

1.1.1 Makao Makuu ya Chama
Makao Makuu ya Chama yatakuwa

Mtaa wa Shariff Shamba Ilala,
Plot No. 21 Block C,
S.L.P.  5680,
DAR ES SALAAM.

1.1.2 Kujishirikisha hapa Nchini
1.1.2.1 Chama kitajishirikisha na Shirikisho Huru 

la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania.

1.1.2.2   Chama kitakuwa na uhusiano wa karibu 
na Vyama vingine vya Wafanyakazi 
katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.
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1.1.2.3 Chama hakitajishirikisha na Chama 
chochote cha Siasa.Chama kitaweza 
kuunga mkono Sera na vitendo vya 
Chama chochote cha Siasa zenye 
manufaa kwa wafanyakazi.

1.1.3 Kujishirikisha Kimataifa
1.1.3.1 Chama kinaweza kujishirikisha na 

Mashirikisho ya Vyama vya Wafanyakazi 
ya Kimataifa (Global Unions).

1.1.3.2 Chama kinaweza kuwa na uhusiano 
wa karibu na Vyama vya Wafanyakazi 
katika nchi mbalimbali.

1.2 Imani ya Chama:
Chama kinaamini kuwa:-

(a) Wafanyakazi wote duniani ni sawa.

(b) Kila mfanyakazi ana haki ya kufanya kazi na 
anastahili malipo kufuatana na kazi hiyo pamoja 
na kuheshimiwa kama binadamu.

(c) Mshikamano wa wafanyakazi wote duniani ndiyo 
njia pekee itakayokuza ushirikiano wa karibu kati 
ya wafanyakazi na vyama vyao katika nchi zote.

(d) Nguvu ya wafanyakazi itatokana na juhudi zao 
katika kukuza umoja na mshikamano.

(e) Utengano wa aina yoyote kati ya wafanyakazi ni 
udhaifu.

(f) Kila mfanyakazi atakuwa huru kujiunga na 
Chama chochote cha siasa atakachopenda.
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SURA YA PILI
MADHUMUNI

2.1 Madhumuni ya Chama yatakuwa kama 
ifuatavyo:-
2.1.1 Kuboresha na kuendeleza hali nzuri ya 

wanachama katika maisha yao wakiwa kazini.

2.1.2 Kushirikiana na kujadiliana na waajiri katika 
kuunda Kamati za Majadiliano na kuanzishwa 
kwa Mabaraza ya Wafanyakazi ili kudumisha 
amani mahali pa kazi.

2.1.3 Kujadiliana na kuondoa tofauti zinazojitokeza 
baina ya mwajiri na mwanachama au 
mwanachama mmoja na mwingine kwa njia ya 
makubaliano ya amani kila itakapowezekana.

2.1.4 Kujadili, kufunga na kusimamia utekelezaji wa 
Mikataba ya Hali Bora za Kazi. Aidha kushirikiana 
na wahusika wengine katika kusimamia 
utekelezaji wa Tuzo, Kanuni za Utumishi na 
Sheria nyingine za kazi zitumikazo nchini.

2.1.5 Kushirikiana na kubadilishana ujuzi na Vyama 
vingine vya Wafanyakazi nchini pamoja na vile 
vya Kimataifa kwa madhumuni ya:-

(a) Kupata, kutunza na kutoa taarifa au elimu 
katika masuala muhimu yahusuyo Vyama 
vya Wafanyakazi.
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(b) Kubadilishana ujuzi au taarifa katika 
masuala yanayohusiana na hali za 
wafanyakazi na taratibu za kimataifa 
kuhusu masuala hayo.

2.1.6 Kuwasiliana na Serikali kuhusu haja ya kutunga 
sheria sahihi za kazi na kuandaa sera nzuri za 
kuendeleza uchumi na maisha ya jamii.

2.1.7 Kulinda maslahi ya wanachama kwa kuisaidia 
Serikali ili kuepukana na uandaaji wa sera 
ambazo hazina manufaa kwa wafanyakazi.
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SURA YA TATU
UANACHAMA

3.1 Wanachama Waanzilishi
3.1.1 Wafanyakazi wote waliokuwa wanachama wa 

OTTU katika Sekta za Viwanda, Biashara, 
Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri kabla ya 
kuanzishwa Chama hiki watakuwa wanachama 
waanzilishi wa Chama.

3.1.2 Waliokuwa watendaji wa OTTU wakati wa 
kuanzishwa kwa Chama nao ni wanachama 
waanzilishi wa TUICO.

3.2 Wanachama Wapya
3.2.1 Wanachama wapya watatokana na wafanyakazi 

walioajiriwa/waliojiajiri katika Sekta za Viwanda, 
Biashara, Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri 
na shughuli zinazohusiana na sekta hizo.

3.2.2 Wanachama kwa mujibu wa ajira zao ndani ya 
Chama chenyewe (TUICO).

3.3 Uanachama wa Heshima 
3.3.1 Waasisi, Wanachama wengine au watu 

waliojitolea kukiendeleza Chama wakati wa enzi 
zao, wanaweza kutunukiwa Uanachama wa 
Heshima.

3.3.2 Uteuzi wa Wanachama wa Heshima utafanywa 
na Mkutano Mkuu wa Chama Taifa.



Katiba ya Chama ya Mwaka 1995 – Rekebisho la Tano - 2015

13

3.3.3 Wanachama wa Heshima hawataruhusiwa 
kupiga kura katika mikutano na vikao vya Chama.

3.4 Kujiunga na Chama
Mfanyakazi anayekubali kujiunga na Chama atajaza 
Hati ya Idhini kama inavyoelekezwa na Sheria za Kazi, 
Kanuni,Taratibu na Katiba ya Chama, hatimaye kupewa 
kadi ya Chama.

3.5 Kiingilio, Ada na Michango ya Uanachama.
3.5.1 Kiingilio

Mwanachama atalipa kiingilio kwa kiwango 
ambacho kitapangwa na Mkutano Mkuu wa 
Chama Taifa na atapewa stakabadhi.

3.5.2 Ada ya Kila Mwezi 
Wanachama watalipa ada yao kila mwezi katika 
kiwango kitakachopangwa na Mkutano Mkuu wa 
Chama Taifa kwa utaratibu ufuatao:-

(a) Mwanachama aliyejiajiri/binafsi atalipa 
ada yake moja kwa moja tawini/mkoani 
kwake na atapewa stakabadhi.

(b) Mwajiri atakata ada kutoka kwa 
wanachama na kuziwasilisha kwenye 
Chama na kupewa stakabadhi ya ada 
iliyowasilishwa.

3.5.3 Michango
Wanachama watakapotakiwa watawajibika kutoa 
michango maalum itakayopangwa na Kamati ya 
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Utendaji ya Taifa katika masuala yanayohusiana 
na migogoro, maendeleo ya wafanyakazi na 
Chama chenyewe.

3.5.4 Mawasilisho
Kiingilio, Ada na Michango yote ya wanachama 
itawasilishwa Makao Makuu ya Chama au 
kwenye akaunti ya Benki iliyoidhinishwa na 
Chama.

3.6 Kadi za Uanachama na Uandikishaji.
Kila mwanachama atapewa kadi yenye namba 
iliyochapishwa ambayo itajazwa jina lake, anuani yake, 
kazi yake, tarehe ya kujiunga na Chama,Sekta,Mwajiri 
na maelezo mengine yoyote kama itakavyoelekezwa na 
Kanuni za Chama au Taratibu za Chama.

3.7 Daftari la Kumbukumbu
Baada ya kukubali kujiunga na Chama, maelezo yote ya 
mwanachama huyo yaliyomo katika kadi ya uanachama 
yataingizwa katika daftari la kumbukumbu za Chama 
kwa madhumuni ya kusaidia kuweka kumbukumbu 
za michango ya wanachama na kumbukumbu hizo 
zitatakiwa kuwa sahihi kila wakati.

3.8 Haki za Mwanachama
Mwanachama yeyote, isipokuwa Mwanachama wa 
Heshima, atakuwa na haki zifuatazo:-
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3.8.1 Kuwakilishwa na Chama mbele ya mwajiri wake 
pamoja na kutetewa katika mashauri na migogoro 
ya kikazi.

3.8.2 Kujitetea mbele ya vikao mbalimbali vya Chama 
na haki ya kuomba rufaa katika ngazi za juu za 
Chama.

3.8.3 Kushiriki katika uchaguzi wa uongozi wa Chama 
kwa mujibu wa Katiba, Masharti, Kanuni na 
Taratibu za Uchaguzi wa Chama.

3.8.4 Kupewa taarifa za fedha zilizokaguliwa, mali za 

Chama kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa na 
Chama.

3.9 Wajibu wa Mwanachama
Kila mwanachama atakuwa na wajibu wa:-

3.9.1 Kulipa kiingilio, ada ya kila mwezi na michango 
kwa wakati anaotakiwa.

3.9.2 Kuunga mkono na kusaidia kwa vitendo 
maendeleo ya Chama.

3.9.3 Kuzingatia Katiba,Kanuni za Chama na 
kuheshimu maamuzi yaliyotokana na vikao.

3.10 Kukoma Uanachama.
Mwanachama ambaye itathibitika kuwa hajalipa ada 
yake kwa miezi sita (6) mfululizo bila sababu atakuwa 
amekoma uanachama na atapoteza haki za uanachama 
mpaka hapo atakapo lipa malimbikizo ya ada anazodaiwa.
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3.11 Kujiuzulu Uanachama
3.11.1 Mwanachama anaweza kujiuzulu uanachama 

wake kwa kutoa taarifa ya mwezi mmoja ya 

akieleza sababu za kujiuzulu kwake na nakala 
kupeleka kwenye Tawi kama lipo na kwa Mwajiri 
wake. 

3.11.2 Mtu yeyote ambaye uanachama wake utakoma 
kwa kujiuzulu katika Chama hatakuwa na haki 
zozote za uanachama.

3.12 Kufukuzwa Uanachama
Mwanachama anaweza kufukuzwa uanachama iwapo:-

3.12.1 Atagundulika kuwa alijipatia uanachama kwa 
udanganyifu.

3.12.2 Kwa kukosa uaminifu amefuja au kupoteza mali 
ya Chama.

3.12.3 Amegundulika kuwa ni mwanachama wa Chama 
kingine cha Wafanyakazi.

3.12.4 Atafanya vitendo vinavyopingana na Katiba na 
Kanuni za Chama au maamuzi ya vikao halali 
vya Chama.

3.12.5 Amekosa utii na uaminifu kwa Chama kama vile 
kukisaliti Chama katika migogoro ya kikazi.

3.13 Kukoma kwa Ajira
3.13.1 Mwanachama ambaye ajira yake itakoma mahali 

pake pa kazi atatoa taarifa kwa Halmashauri 
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ya Tawi lake au kwa Mwakilishi wa Chama kwa 
sehemu ya kazi ambayo haina Halmashauri ya 
Tawi.  

3.13.2 Katibu wa Tawi au Mwakilishi atatoa taarifa mara 
moja kwa Katibu wa Mkoa kabla ya kufutwa kwa 
Mwanachama huyo katika daftari la kumbukumbu. 

3.13.3 Katibu wa Mkoa ndiye atakayeidhinisha kufutwa 
kwa mwanachama huyo.

3.14 Taratibu za kufukuzwa Uanachama
Utaratibu ufuatao utatumika katika kumfukuza 
mwanachama:-

3.14.1 Halmashauri ya Tawi/Mwakilishi wa Chama 
atatoa taarifa kwa Kamati ya Utendaji ya Mkoa 
na kutoa sababu za kutaka mwanachama husika 
afukuzwe.

3.14.2 Kamati ya Utendaji ya Mkoa itafanya uchunguzi 
na kutoa taarifa ya maandishi kwa Kamati ya 
Utendaji ya Taifa.

3.14.3 Kamati ya Utendaji ya Taifa itamuarifu 
mwanachama husika kwa maandishi kuhusu 
uamuzi wake.

3.14.4 Mwanachama atakuwa na haki ya kukata rufaa 
kwa Baraza Kuu na uamuzi wa Baraza Kuu 
utakuwa wa mwisho.
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SURA YA NNE
SEKTA ZA CHAMA, IDARA NA VITENGO

4.1 Sekta
Uanachama utagawanyika katika Sekta za Kazi na 
shughuli zinazohusiana nazo kama ifuatavyo:-

4.1.1 Sekta ya Viwanda.

4.1.2 Sekta ya Biashara.

4.1.3 Sekta ya Taasisi za Fedha.

4.1.4 Sekta ya Huduma na Ushauri.

4.2 Idara
Kutakuwa na Idara za Huduma kama zitakavyoundwa na 
Baraza Kuu.

4.3 Vitengo
Kutakuwa na Vitengo vya Huduma kama vitakavyoundwa 
na Baraza Kuu.
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SURA YA TANO
MATAWI, MIKOA, KANDA NA TAIFA

5.1 Matawi
Chama kitakuwa na matawi mahali pa kazi kama 
yatakavyoanzishwa kwa mujibu wa Katiba hii na Sheria 
za Kazi.

5.2 Mikoa

zitakavyoanzishwa na Baraza Kuu. 

5.3 Kanda

zitakavyoanzishwa na Baraza Kuu.

5.4 Taifa

ilivyoainishwa  katika Katiba hii.
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SURA YA SITA
UCHAGUZI NA UTEUZI WA VIONGOZI

6.1 Sifa za Mgombea Uongozi
Kutakuwa na sifa za mgombea wa uongozi katika Chama 
kama zinavyofafanuliwa kwenye Masharti, Kanuni, na 
Taratibu za Uchaguzi wa Chama. 

6.2 Uchaguzi
6.2.1 Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Taifa, Katibu Mkuu 

na Viongozi wengine utafanywa kwa mujibu wa 
Katiba na Kanuni za Chama. Uchaguzi utafanyika 
kila baada ya miaka mitano (5).

6.2.2 Uchaguzi wa Chama kwa ngazi mbalimbali 
utafanyika kwa mujibu wa Katiba ya Chama, 
Masharti, Kanuni na Taratibu za Uchaguzi wa 
Chama. 

6.2.3 Mwanachama/wanachama au mtu mwingine, 
kwa namna yoyote ile hatakuwa na haki ya 
kuzuia au kupinga kufanyika kwa uchaguzi wa 
Chama Mahakamani au kwa namna yoyote ile.

6.2.4 Mwanachama au wanachama waliogombea 
uongozi katika uchaguzi wa ngazi husika, 
watakuwa na haki ya kupinga matokeo iwapo 
itaonekana taratibu za uchaguzi zimekiukwa.
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6.3 Uteuzi
Viongozi na watendaji wengine watateuliwa na Baraza 
Kuu na Kamati ya Utendaji ya Taifa, kutokana na 
mapendekezo yatakayowasilishwa na Katibu Mkuu.

6.4 Mwenyekiti wa Taifa
6.4.1 Kazi za Mwenyekiti wa Taifa, zitakuwa

(a) Kusimamia na kuongoza Mkutano Mkuu 
wa Taifa, Baraza Kuu, Kamati ya Utendaji 
ya Taifa na Mikutano mingine kama 
itakavyoamuliwa na Kamati ya Utendaji.

(b) Kusimamia nidhamu katika mikutano 
anayoongoza.

(c) Kuweka saini katika kumbukumbu za 
Vikao na Mikutano ya Taifa.

(d) Kupiga kura ya nyongeza endapo idadi 
ya kura zilizopigwa zimelingana katika 
mikutano atakayoongoza ikiwa maamuzi 
yatahitaji kupigiwa kura.

6.4.2 Endapo Mwenyekiti wa Taifa atakuwa na udhuru 
wa kumfanya asiweze kuhudhuria Mkutano au 
Kikao chochote, Mkutano au Kikao kitamchagua 
mmoja wa wajumbe kuwa Mwenyekiti wa Muda 
wa mkutano au kikao hicho tu.

6.4.3 Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Taifa itakuwa 
wazi kwa sababu yoyote ile kabla ya Kikao cha 
Mkutano Mkuu wa Taifa, Baraza Kuu litamchagua 
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Mwenyekiti wa Taifa kutoka miongoni mwa 
wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa, kwa kipindi 
cha uongozi kilichobakia.

6.5 Mwenyekiti wa Kanda
6.5.1 Kazi za Mwenyekiti wa Kanda zitakuwa

(a) Kusimamia na kuongoza Mkutano Mkuu 
wa Kanda, Kamati ya Utendaji ya Kanda 
na mikutano mingine ambayo Kamati ya 
Utendaji ya Kanda itakavyoamua.

(b) Kusimamia nidhamu katika mikutano 
anayoingoza.

(c) Kuweka saini katika kumbukumbu za 
Vikao  na Mikutano ya Kanda.

(d) Kupiga kura ya nyongeza endapo idadi 
ya kura zilizopigwa zimelingana katika 
mikutano atakayoongoza ikiwa maamuzi 
yatahitaji kupigiwa kura.

6.5.2 Endapo Mwenyekiti wa Kanda atakuwa na udhuru 
wa kumfanya asiweze kuhudhuria Mkutano au 
Kikao chochote, Mkutano au Kikao kitamchagua 
mmoja wa wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa 
Muda wa Mkutano au Kikao hicho tu.

6.5.3 Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kanda itakuwa 
wazi kwa sababu yoyote ile, Mkutano Mkuu wa 
Kanda utachagua Mwenyekiti wa Kanda kutoka 
miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Kanda kwa kipindi cha uongozi kilichobaki.
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6.6 Mwenyekiti wa Mkoa 
6.6.1     Kazi za Mwenyekiti wa Mkoa zitakuwa:- 

(a) Kusimamia na kuongoza Mkutano Mkuu 
wa Mkoa na Kamati ya Utendaji ya Mkoa 
na Mikutano mingine ambayo Kamati ya 
Utendaji ya Mkoa itakavyoamua.

(b) Kusimamia nidhamu katika mikutano 
atakayoongoza.

(c) Kuweka saini katika kumbukumbu za 
Vikao  na Mikutano ya Mkoa.

(d) Kupiga kura ya nyongeza endapo idadi 
ya kura zilizopigwa zimelingana katika 
mikutano atakayoongoza ikiwa maamuzi 
yatahitaji kupigiwa kura.

6.6.2 Endapo Mwenyekiti wa Mkoa atakuwa na udhuru 
wa kumfanya asiweze kuhudhuria Mkutano au 
Kikao chochote, Mkutano au Kikao kitamchagua 
mmoja wa wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa 
Muda wa Mkutano au Kikao hicho tu.

6.6.3 Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Mkoa itakuwa 
wazi kwa sababu yoyote ile kabla ya kikao cha 
Mkutano Mkuu wa Mkoa, Kamati ya Utendaji ya 
Mkoa itachagua Mwenyekiti kutoka miongoni 
mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Mkoa, kwa 
kipindi cha uongozi kilichobakia.
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6.7 Mwenyekiti wa Tawi
6.7.1 Kazi za Mwenyekiti wa Tawi zitakuwa:- 

(a) Kuongoza na kusimamia mikutano yote 
ya Tawi.

(b) Kusimamia nidhamu katika mikutano 
anayoongoza.

(c) Kuweka saini katika kumbukumbu za 
Vikao na Mikutano ya Tawi.

(d) Kupiga kura ya nyongeza endapo idadi 
ya kura zilizopigwa zimelingana katika 
mikutano atakayoongoza ikiwa maamuzi 
yatahitaji kupigiwa kura.

(e) Kuhakikisha kuwa Katiba na Kanuni 
za Chama zinafuatwa na wale wote 
wanaohusika.

6.7.2 Endapo Mwenyekiti wa Tawi kwa sababu yoyote 
ile hawezi kuhudhuria Mkutano, Halmashauri ya 
Tawi itachagua mmoja wa wajumbe wake kuwa 
Mwenyekiti wa kikao.

6.7.3 Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Tawi itakuwa 
wazi kwa sababu yoyote ile, Mkutano wa 
Wanachama Wote utamchagua Mwenyekiti wa 
Tawi kumalizia kipindi cha uongozi kilichobakia.

6.8 Katibu Mkuu wa Chama
6.8.1 Katibu Mkuu ndiye Mtendaji na Msemaji Mkuu 

wa Chama atakayewajibika katika utekelezaji wa 
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maamuzi yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu wa 
Taifa, Baraza Kuu na Kamati ya Utendaji ya Taifa 
ya Chama.

6.8.2 Katibu Mkuu atafanya kazi zifuatazo:-
(a) Atahudhuria Mkutano Mkuu wa Taifa, 

Baraza Kuu na Kamati ya Utendaji ya 
Taifa,atasaini na kuweka kumbukumbu za 
vikao na Mikutano hiyo.

(b) Atasimamia sera na kutekeleza shughuli 
zote za Chama pamoja na maamuzi 
yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu wa Taifa, 
Baraza Kuu na Kamati ya Utendaji ya 
Taifa.

(c) Atatayarisha na kuwasilisha kwenye Kikao 
cha Kamati ya Utendaji ya TUICO Taifa 
na Baraza Kuu taarifa za kazi za Chama, 
fedha na makisio ya Mapato na Matumizi 
ya Chama ya mwaka.Vilevile atatayarisha 
na kuwasilisha taarifa za kazi za Chama 
kwenye kikao cha Mkutano Mkuu wa 
TUICO Taifa kwa kipindi husika.

(d) Ataweka saini katika hundi zote za malipo 
ya Chama.

(e) Atawajibika kwa Kamati ya Utendaji ya 
Taifa kuhusiana na mapato na matumizi 
ya fedha  za Chama.

(f) Atawajibika kutunza kitabu cha fedha 
na vitabu vingine vya mahesabu ya 
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fedha Makao Makuu, kutunza fedha za 
matumizi ya kila siku, kufanya malipo kwa 
niaba ya Chama na kutunza nakala zote 
za stakabadhi za mapato na matumizi.

(g) Atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa 
Katiba na Kanuni za Chama zinafuatwa 
na wote wanaohusika.

(h) Ataandaa vikao na mikutano yote ya 
kitaifa pamoja na mikutano maalum.

(i) Ataongoza Majadiliano ya Pamoja baina 
ya Chama na Waajiri au Jumuiya za 
Waajiri na anaweza kukasimu jukumu la 
kuongoza Majadiliano kwa Viongozi na 
Watendaji walio chini yake.

(j) Kufunga na kusimamia utekelezaji wa 
mikataba.

(k) Kuunda, kusimamia na kuratibu Mabaraza 
ya Wafanyakazi na Kamati za Majadiliano.

(l) Kuongoza, kusimamia na kuratibu vikao 
na majukumu ya Sekretarieti ya Chama.

(m) Atawasilisha mapendekezo ya majina ya 
Viongozi, Watendaji na Wanachama wa 
Heshima kwa Mamlaka husika za uteuzi.

(n) Atasimamia na kuratibu Mkutano wa 
Matawi ya Wanachama wa TUICO 
waliopo Zanzibar.
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6.9 Katibu Mkuu Msaidizi
6.9.1 Kutakuwa na Katibu Mkuu Msaidizi wa Chama.

6.9.2 Kazi za Katibu Mkuu Msaidizi zitakuwa:-

(a) Kumsaidia Katibu Mkuu wa Chama katika 
utekelezaji wa shughuli za Chama za siku 
hadi siku kwa mujibu wa Katiba, Kanuni, 
Taratibu za Chama na maelekezo ya 
Katibu Mkuu.

(b) Kukaimu nafasi ya Katibu Mkuu wa 
Chama pale itakapoonekana ipo haja ya 
kufanya hivyo.

(c) Kusimamia shughuli zote za Kanda na 
Mikoa. 

(d) Kufanya kazi nyingine kama 
atakavyopangiwa na Katibu Mkuu.

6.10 Wakuu wa Sekta
6.10.1 Kutakuwa na Mkuu wa Sekta mmoja katika kila 

Sekta ya Chama.

6.10.2 Kazi za Mkuu wa Sekta zitakuwa:-

(a) Kusimamia na kuongoza shughuli zote 
katika Sekta:-

(i) Kujadili, kufunga na kusimamia 
utekelezaji wa mikataba.

(ii) Kushughulikia migogoro ya kazi 
katika Sekta.
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(iii) Kuendeleza uhusiano bora sehemu 
za kazi.

(iv) Kuhamasisha Mikoa/kanda na 
kuingiza wanachama wapya.

(v) Kutunza takwimu na kumbukumbu 
za wanachama wa Sekta.

(vi) Kusimamia shughuli za afya na 
usalama.

(vii) Kuhakikisha kuwa wanachama 
wanapata elimu ya wafanyakazi.

(b) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na 

6.11 Katibu wa Kanda
6.11.1 Katibu wa Kanda atakuwa ndiye Mtendaji wa 

Chama katika Kanda.

6.11.2 Kazi za Katibu wa Kanda zitakuwa:-

(a) Kuhudhuria vikao na mikutano yote ya 
Chama katika Kanda,atasaini na kutunza 
kumbukumbu husika.

(b) Kuweka saini katika hundi zote na 
atawajibika kufanya mawasiliano yote 
yanayohusika.

(c) Kuandaa na kuwasilisha kwenye kikao 
cha Kamati ya Utendaji ya Kanda taarifa 
zote za kazi kwa kipindi husika. 
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(d) Kutunza vitabu vyote na hati kwa mujibu 
wa Taratibu na Kanuni za fedha za Chama.

(e) Kuandaa vikao na mikutano yote ya 
Kanda.

(f) Kuwa Msemaji Mkuu kiutendaji katika 
masuala ya mikutano ya Chama na 
shughuli zote katika Kanda.

(g) Kuratibu shughuli zote za Chama katika 
Kanda na atakuwa kiungo kati ya Mikoa 
na Taifa.

(h) Kujadili, kufunga na kusimamia utekelezaji 
wa Mikataba.

(i) Kutunza daftari la Wanachama katika 
Kanda, na kusimamia uhamasishaji wa 
mikoa katika kuingiza wanachama wapya.

(j) Kuendeleza uhusiano bora baina ya 
mikoa katika Kanda.

uimarishaji, Afya na Usalama, na masuala 
ya kijinsia katika Kanda.

(l) Kuratibu shughuli za Chama, Sera, Sheria 
na migogoro ya Kazi katika Kanda.

(m) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na 
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6.12 Katibu wa Mkoa
6.12.2 Katibu wa Mkoa atakuwa ndiye Mtendaji wa 

Chama katika Mkoa na atafanya kazi kwa mujibu 
wa Katiba na Kanuni za Chama.

6.12.3 Kazi za Katibu wa Mkoa zitakuwa:-

(a) Kuhudhuria vikao na mikutano yote ya 
Chama katika Mkoa, atasaini na kutunza 
kumbukumbu husika.

(b) Kuweka saini katika hundi zote na 
atawajibika kufanya mawasiliano yote 
yanayohusika.

(c) Kuandaa na kuwasilisha taarifa za kazi 
za Chama kwenye kikao cha Kamati 
ya Utendaji ya Mkoa, vilevile ataandaa 
na kuwasilisha taarifa za kazi kwenye 
Mkutano Mkuu wa Mkoa kwa kipindi 
husika.

(d) Kuandaa na kuwasilisha kwa Katibu 
Mkuu na Katibu wa Kanda taarifa za 
kazi,makadirio ya mapato na matumizi 
kwa kipindi husika.

(e) Kutunza vitabu vyote na hati kwa mujibu 
wa Taratibu na Kanuni za Fedha za 
Chama.

(f) Kuandaa na kuwasilisha taarifa za kazi 
kwenye vikao/mikutano ya Mkoa katika 
kipindi husika.
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(g) Kuandaa vikao na mikutano yote katika 
Mkoa husika.

(h) Kuwa Msemaji Mkuu kiutendaji katika 
masuala ya mikutano ya Chama na 
shughuli zote katika Mkoa.

(i) Kukusanya na kupeleka benki fedha zote 
alizokusanya kutoka kwa wanachama 
na matawi yote Mkoani mwake na 
kuwasilisha  taarifa ya fedha kwa Kamati 
ya Utendaji ya Mkoa kila nusu ya mwaka.

(j) Kutuma kwa kila Mjumbe wa Kamati ya 
Utendaji ya Mkoa agenda za Mikutano 
siku kumi na nne (14) kabla ya mikutano 
kufanyika.

(k) Kuhamasisha na kuingiza wanachama 
wapya.

(l) Kujadili, kufunga na kusimamia utekelezaji 
wa Mikataba.

(m) Katibu wa Mkoa atakayekuwa Makao 
Makuu ya Kanda atafanya shughuli zote 
za Kanda.

(n) Kufanya kazi nyingine atakazopangiwa na 

6.13 Katibu wa Tawi
6.13.1 Katibu wa Tawi atakuwa Mtendaji wa kazi za 

Chama katika Tawi husika na atafanya kazi kwa 
mujibu wa Katiba na Kanuni za Chama.
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6.13.2 Kazi za Katibu wa Tawi zitakuwa:-

(a) Kuhamasisha na kuhakikisha kuwa tawi 
lake linapata wanachama wasiopungua 
asilimia hamsini (50%) ya wafanyakazi 
wote.

(b) Kuhudhuria mikutano yote ya Tawi,atasaini 
na kutunza kumbukumbu za mikutano 
hiyo na kuwasilisha kumbukumbu hizo 
kwa katibu wa Mkoa.

(c) Kufanya mawasiliano yote yanayohusika 
katika Tawi.

(d) Kutunza kumbukumbu za wanachama 
wote katika Tawi pamoja na tarehe 
walizojiunga na Chama, nambari za kadi 
zao na michango ya wanachama.

(e) Kuwasilisha fedha zote alizopokea kwa 
niaba ya Tawi kwa Katibu wa Mkoa, 
kila mwezi na kubakiza fungu ambalo 
limeidhinishwa na Baraza Kuu kubaki 
Tawini.

(f) Kuandaa taarifa ya kila mwezi 
itakayoonesha kwa usahihi mapato na 
matumizi ya Tawi na kuiwasilisha kwenye 
vikao husika vya tawi na kwa Katibu wa 
Mkoa.

(g) Kuandaa na kuitisha vikao na mikutano ya 
kikatiba tawini baada ya kushauriana na 
Mwenyekiti wa Tawi.
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(h) Endapo atajiuzulu au ataacha ukatibu kwa 
sababu yoyote au atalazimishwa kuacha, 
atakabidhi kwa Mwenyekiti wa Tawi au 
viongozi wa Mkoa, fedha zote, vitabu na 
mali za Chama au mauzo ya mali hizo kwa 
mujibu wa Katiba na Kanuni za Chama.

6.14 Kuondoa Uongozi/Kiongozi wa Tawi 
Madarakani
6.14.2 Iwapo wanachama hawaridhiki na uongozi/

kiongozi wao wa Tawi, na kwa hiyo wana dhamira 
ya kuuondoa/kumuondoa madarakani, italazimu 
utaratibu ufuatao utumike:-

(a) Wanachama watapeleka tuhuma zao dhidi 
ya uongozi/kiongozi wa Tawi kwa Katibu 
wa Mkoa wa Chama wakiambatanisha 
majina yao na sahihi zao.

(b) Baada ya Katibu wa Mkoa kupokea tuhuma 
hizo pamoja  na majina ya wanachama 
na sahihi zao, ataitisha  mkutano wa 
wanachama wote ili kujadili tuhuma hizo, 
kujiridhisha na kushughulikia usuluhishi 
kwa njia ya maelewano ndani ya siku 
kumi na nne (14).

(c) Endapo njia ya usuluhishi imeshindikana 
Katibu wa Mkoa ataitisha Kamati ya 
Utendaji ya Mkoa katika muda usiozidi 
miezi miwili tangu siku ya kushindikana 
kwa usuluhishi.
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(d) Kamati ya Utendaji ya Mkoa itajadili 
tuhuma hizo kwa kushirikisha uongozi/
kiongozi wa Tawi anayetuhumiwa na 
wawakilishi wa wanachama na kutolea 
maoni.

(e) Iwapo maoni ya  Kamati ya Utendaji ya 

uongozi wa tawi madarakani, yafuatayo ni 
lazima yatekelezwe:-

(i) Katibu wa Mkoa wa Chama 
ataitisha Mkutano wa Wanachama 
Wote na kura ya kutokuwa na 
imani na Uongozi/kiongozi wa Tawi 
itapigwa chini ya usimamizi wa 
Katibu  wa Mkoa.

(ii) Idadi ya kura zinazokubalika 
kuondoa uongozi/kiongozi wa Tawi 
madarakani ni theluthi mbili (2/3) 
ya wanachama wote.

(f) Katibu wa Mkoa atawasilisha kwa Katibu 
Mkuu taarifa  zifuatazo ndani ya muda 
usiozidi siku kumi na nne (14) tangu 
tarehe ya upigaji wa kura ya kutokuwa na 
imani kufanyika;

(i) Muhtasari wa kikao cha Kamati ya 
Utendaji.

(ii) Matokeo ya kura ya kutokuwa na 
imani.
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(iii) Mahudhurio ya mkutano wa 
wanachama wote Tawini.

(iv) Orodha ya wanachama wote 
tawini.

(g) Katibu Mkuu atatoa uamuzi ndani ya 
kipindi kisichozidi miezi sita tangu apokee 
taarifa hiyo.
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SURA YA SABA
WAWAKILISHI NA MATAWI YA CHAMA

7.1 Wawakilishi wa Chama sehemu ya kazi 
(Union Representatives)
7.1.1 Chama kitakuwa na wawakilishi wake mahali 

pa kazi ambapo wanachama wake wameajiriwa 
kama ifuatavyo:-

(a) Mahali pa kazi penye mwanachama 
mmoja mpaka wanachama tisa, mwakilishi 
mmoja, ambaye atawajibika kwa Katibu 
wa Mkoa kwa shughuli zote za Chama.

(b) Mahali pa kazi penye wanachama kumi 
mpaka wanachama ishirini, wawakilishi 
watatu, angalau mmoja awe mwanamke.

(c) Mahali pa kazi penye wanachama ishirini 
na mmoja mpaka wanachama mia moja, 
wawakilishi kumi, angalau watatu wawe 
Wanawake.

(d) Mahali pa kazi penye wanachama zaidi 
ya mia moja, wawakilishi kumi na tano, 
angalau watano wawe wanawake.

7.1.2 Nafasi za uwakilishi wa wanawake zitatolewa tu 
iwapo wameajiriwa na ni wanachama.
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7.2 Chama kuanzisha matawi
7.2.1 Chama kitaanzisha matawi mahali pa kazi 

ambapo wanachama kumi au zaidi wameajiriwa.

7.2.2 Ikiwa wanachama walio chini ya kumi wataridhika 
kujiunga na wanachama wa mwajiri mwingine ili 
kuunda Tawi la Mseto, Halmashauri ya Tawi la 
Mseto litakuwa na Wawakilishi wa kila mahali pa 
kazi ambapo wanachama wake wamejiunga na 
Tawi hilo.

7.2.3 Kila tawi litaandikishwa Makao Makuu ya Chama.

7.2.4 Matawi yote ya Chama yana hadhi sawa na 
yatawajibika kwa Katibu wa Mkoa ambapo Tawi 
lipo.

7.3 Muundo wa Tawi
7.3.1 Halmashauri ya Tawi itaundwa na wawakilishi 

wa Chama mahali pa kazi na wajumbe wengine 
watakaochaguliwa kwa mujibu wa Katiba na 
Kanuni za Chama.

7.3.2 Halmashauri ya Tawi itakuwa na wajumbe 
wafuatao:-

(a) Wajumbe Saba kama Tawi lina 
Wanachama kuanzia kumi na halina zaidi 
ya Wanachama ishirini ambao ni:-

(i)  Mwenyekiti wa Tawi.

(ii) Katibu wa Tawi.
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(iii) Wajumbe watatu wa Tawi angalau 
mmoja awe mwanamke.

(iv)  Mwenyekiti wa Kamati ya 
Wanawake kwenye Tawi.

(v)   Katibu wa Kamati ya Wanawake 
Kwenye Tawi.

(b) Wajumbe kumi na mbili kama Tawi lina 
zaidi ya Wanachama ishirini na halina 
zaidi ya wanachama mia moja ambao ni:- 

(i)   Mwenyekiti wa Tawi.

(ii) Katibu wa Tawi.

(iii)   Wajumbe nane wa Tawi angalau   
watatu wawe wanawake.

(iv) Mwenyekiti wa Kamati ya 
Wanawake kwenye Tawi.

(v)   Katibu wa Kamati ya Wanawake 
Kwenye Tawi.

(c) Wajumbe Kumi na Saba kamaTawi lina 
zaidi ya wanachama wanaozidi mia moja 
na wasiozidi elfu moja ambao ni:-

(i) Mwenyekiti wa Tawi.

(ii) Katibu wa Tawi.

(iii) Wajumbe kumi na tatu angalau, 
watano wawe wanawake.
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(iv) Mwenyekiti wa Kamati ya 
wanawake kwenye Tawi.

(v) Katibu wa Kamati ya Wanawake 
kwenye Tawi.

(d) Wajumbe ishirini na mbili kama Tawi lina   
wanachama wanaozidi  elfu moja ambao 
ni:-

(i) Mwenyekiti wa Tawi.

(ii) Katibu wa Tawi.

(iii) Wajumbe kumi na nane angalau, 
saba wawe wanawake.

(iv) Mwenyekiti Kamati ya wanawake 
Tawi.

(v) Katibu wa Kamati ya Wanawake 
Tawi.

7.3.3 Nafasi za ujumbe kwa wanawake zitatolewa tu 
iwapo wameajiriwa na ni wanachama.

7.4 Vikao vya Tawi
Vikao vya tawi vitakuwa kama ifuatavyo:-

(a) Halmashauri ya Tawi.

(b) Mkutano wa Wanachama wote.

(c) Mkutano wa Wafanyakazi wote.
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7.4.1 Halmashauri ya Tawi.

Halmashauri ya Tawi itaitisha mikutano yake 
angalau mara moja kila baada ya miezi mitatu.  
Mikutano maalum inaweza ikaitishwa inapobidi.

7.4.1.1 Kazi za Halmashauri ya Tawi na 
Wawakilishi wa Chama ni kama 
zifuatazo:-

(a) Kuwawakilisha wanachama mbele ya 
mwajiri wanapokuwa na malalamiko au 
wanapokabiliwa na hatua za kinidhamu.

(b) Kulinda na kusimamia haki na maslahi 
ya wanachama/wafanyakazi, kutoa hoja 
kwa niaba ya wanachama kuhusiana 
na Kanuni, Afya na Usalama, Ustawi 
na kuhakikisha kuwa mazingira ya kazi 
yanaboreshwa.

(c) Kushauriana na kujadiliana na mwajiri 
kuhusu mipango ya uzalishaji, kukuza tija, 
kuendeleza ajira ya haki na kuhakikisha 
kuwa wanachama wanafaidika kutokana 
na ziada inayotokana na ongezeko la tija.

(d) Kukiwakilisha Chama kwenye ukaguzi 
na uchunguzi utakaofanywa na wakaguzi 
kwa mujibu wa Sheria za Kazi, pamoja na 
kuhakikisha mwajiri anazingatia Sheria za 
Kazi.

(e) Kuendeleza uhusiano bora na mwajiri 
mahali pa kazi.



Katiba ya Chama ya Mwaka 1995 – Rekebisho la Tano - 2015

41

(f) Kuhamasisha na kuingiza wanachama 
wapya.

(g) Kuhakikisha wanachama wanatimiza 
wajibu wao kwa mujibu wa Katiba na haki 
zao kikatiba zinatekelezwa.

(h) Kupokea, kuwasilisha, kutekeleza na 
kusimamia utekelezaji wa maagizo na 
maelekezo ya ngazi za juu za Chama.

(i) Kutoa taarifa mara kwa mara kwa 
wanachama kuhusu shughuli za Chama 
Tawini.

(j) Kutoa taarifa za utekelezaji wa shughuli 
za Chama mahali pa kazi kwa Katibu 
wa Mkoa,  ikiwa ni pamoja na taarifa 
za mambo yanayoweza kusababisha 
migogoro mahali pa kazi.

(k) Kuendeleza uhusiano bora na matawi 
mengine.

(l) Kushirikiana na Katibu Mkuu au Mwakilishi 
wake katika Majadiliano ya Pamoja na 
Mwajiri.

(m) Kuchagua Wawakilishi (Union 
Representatives) kutoka miongoni mwao 
kwa mujibu wa Katiba hii.

(n) Katika matawi makubwa Halmashauri 
ya Tawi itachagua Wawakilishi (Contact 
Persons) wenye kazi maalum ya 
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kuwasiliana na wanachama katika idara 
au sehemu mbali mbali za mahali pa kazi.

(o) Kusimamia mapato na matumizi ya fedha 
za Tawi na kubuni vyanzo vingine vya 
mapato.

(p) Kutunza kitabu cha kumbukumbu cha 
Wanachama.

7.4.1.2 Endapo kunatokea mgogoro wa kikazi 
unaoweza kusababisha kuzorota kwa 
kazi, ambapo muafaka umeshindikana 
kati ya wafanyakazi na mwajiri, 
Halmashauri ya Tawi itawasilisha 
mgogoro huo kwa Katibu wa Mkoa kwa 
hatua zaidi za mgomo.

7.4.1.3 Uamuzi wa kutangaza mgomo utahitaji 
kibali cha Katibu Mkuu baada ya uamuzi 
wa Kamati ya Utendaji ya Taifa.

7.4.2 Mkutano wa Wanachama wote
Mkutano wa wanachama wote utafanyika kila 
baada ya miezi sita.

7.4.2.1  Mkutano wa wanachama wote utakuwa 
na kazi zifuatazo:-

(a) Kupokea na kujadili taarifa ya Halmashauri 
ya Tawi na kuagiza Halmashauri hiyo 
kutekeleza mambo yatokanayo na taarifa 
hizo.
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(b) Kupokea na kujadili namna ya kutekeleza 
maamuzi yaliyopitishwa na vikao vya 
Mkoa, Kanda na Taifa.

(c) Kuwachagua Viongozi wafuatao:-

(i) Mwenyekiti wa Tawi.

(ii) Katibu wa Tawi.

(iii) Halmashauri ya Tawi.

(iv) Wawakilishi katika Mkutano Mkuu 
wa Mkoa kulingana na idadi ya 
wanachama katika Tawi.

7.4.2.2 Bila kuathiri yaliyotajwa hapo juu, 
Halmashauri ya Tawi inaweza kuitisha 
mkutano wa dharura wa wanachama 
wote ikibidi.

7.4.3     Mkutano wa Wafanyakazi wote
7.4.3.1  Halmashauri ya Tawi itaitisha Mkutano wa 

Wafanyakazi wote katika Tawi angalau 
mara moja kwa mwaka na utafanya 
yafuatayo:-

(a) Kujadili taarifa ya maendeleo ya 
kazi kama ilivyowasilishwa na 
mwajiri.

(b) Kujadili taarifa iliyowasilishwa 
na wajumbe wa Baraza la 
Wafanyakazi.
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(c) Kujadili taarifa iliyowasilishwa na 
Kamati ya Majadiliano.

(d) Kujadili na kupiga kura ya maoni 
kuhusu migomo na vitendo vya 
kupinga.

7.4.3.2 Bila kuathiri yaliyotajwa hapo juu, 
Halmashauri ya Tawi inaweza kuitisha 
Mkutano wa dharura wa Wafanyakazi 
wote ikibidi.

7.5 Uchaguzi wa Tawi
7.5.1   Wanachama hai tu ndio watakaoruhusiwa katika 

Mkutano wa Uchaguzi.

7.5.2 Wanachama hai tu ndio watakuwa na haki ya 
kupiga kura pamoja na haki ya kuomba uongozi 
katika tawi au uwakilishi mahali pa kazi. 

7.5.3 Mwenyekiti, Katibu, Wajumbe wa Halmashauri 
ya Tawi na wawakilishi mahali pa kazi, 
watachaguliwa kila baada ya miaka mitano.

7.6 Uchaguzi wa Wawakilishi katika Mkutano 
Mkuu wa Mkoa
7.6.1 Kila tawi litachagua Wawakilishi katika Mkutano 

Mkuu wa Mkoa kama ifuatavyo:-

(a) Tawi lenye wanachama zaidi ya 10 lakini 
wasiozidi 100, mwakilishi mmoja.
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(b) Tawi lenye wanachama zaidi ya 100 lakini 
wasiozidi 500, wawakilishi wawili angalau 
mmoja awe mwanamke.

(c) Tawi lenye wanachama zaidi ya 500 
lakini wasiozidi 1,000, wawakilishi wanne, 
wawili wawe wanawake.

(d) Tawi lenye wanachama zaidi ya 1,000, 
wawakilishi sita, angalau watatu wawe 
wanawake.

7.6.2     Kila sehemu ya kazi yenye Wanachama sita hadi 
tisa, itachagua mwakilishi mmoja wa Mkutano 
Mkuu wa Mkoa.
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SURA YA NANE
MKOA

8.1 Vikao vya Chama Ngazi ya Mkoa
Kutakuwa na Vikao vifuatavyo katika Ngazi ya Mkoa:-

(a) Mkutano Mkuu wa Mkoa.

(b) Kamati ya Utendaji ya Mkoa.

8.2 Mkutano Mkuu wa Mkoa 
8.2.1   Mkutano Mkuu wa Mkoa utakuwa na wajumbe 

wafuatao:-

(a) Mwenyekiti wa Mkoa.

(b) Katibu wa Mkoa.

(c) Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
Mkoa.

(d) Wajumbe nane waKamati ya Utendaji ya 
Mkoa, wawili kutoka kila Sekta.

(e) Wenyeviti wote wa matawi katika Mkoa. 

(f) Makatibu wote wa matawi katika Mkoa.

(g) Wajumbe wawakilishi kutoka matawini 
kulingana na idadi ya wanachama.

(h) Wawakilishi wa Mkoa katika Mikutano ya 
kanda na Taifa.
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(i) Mwakilishi kutoka sehemu ya kazi yenye 
wanachama sita hadi tisa.

8.2.2. Mkutano Mkuu wa Mkoa ndicho kikao kikuu 
cha Chama katika Mkoa na utafanyika mara 
moja katika miaka mitano, inapobidi mikutano 
maalumu inaweza kuitishwa.

8.2.3 Kazi za Mkutano Mkuu wa Mkoa
8.2.3.1 Mkutano Mkuu wa Mkoa utafanya kazi 

zifuatazo:-

(a) Kupokea na kujadili taarifa 
zilizotolewa na Kamati ya Utendaji 
ya Mkoa.

(b) Kutekeleza maazimio yaliyotolewa 
na vikao vya juu katika Chama.

(c) Kuratibu na kusaidia katika 
utekelezaji wa shughuli za Chama.

(d) Kujadili na kupendekeza namna 
ya kuinua hali ya maisha ya 
wafanyakazi ambao ni wanachama 
katika Mkoa.

8.2.3.2 Mkutano Mkuu wa Mkoa utachagua 
viongozi wafuatao:-

(a) Mwenyekiti wa Mkoa.

(b) Wajumbe nane wa Kamati ya 
Utendaji ya Mkoa, wawili kutoka 
kila Sekta ya Chama.
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(c) Wajumbe watakaowakilisha Mkoa 
katika Mkutano Mkuu wa Kanda 
mmoja kutoka kila Sekta ya Chama.

(d) Wajumbe watakaowakilisha 
Mkoa katika Mkutano Mkuu wa 
Taifa mmoja kutoka kila Sekta ya 
Chama.

(e) Wajumbe wawili Vijana kwa 
kuzingatia jinsia ambao 
watawakilisha Mkoa katika 
Mkutano wa Vijana Taifa.

8.3 Kamati ya Utendaji ya Mkoa
8.3.1 Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Mkoa 

itakayokutana angalau mara moja kila baada 
ya miezi sita. Kamati hii itakuwa na wajumbe 
wafuatao:-

(a) Mwenyekiti wa Mkoa.

(b) Katibu wa Mkoa.

(c) Wajumbe nane, wawili kutoka kila sekta.

(d) Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
kwenye Mkoa.

8.3.2 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Mkoa

8.3.2.1 Kamati ya Utendaji ya Mkoa itafanya 
kazi zifuatazo:-
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(a) Itapokea na kutekeleza maazimio 
ya vikao vya juu vya Chama.

(b) Kuratibu na kusimamia utekelezaji 
wa shughuli mbalimbali za Chama.

(c) Kusaidia matawi katika kutekeleza 
shughuli mbalimbali za Chama.

(d) Kupokea na kujadili taarifa 
iliyotolewa na Katibu wa Mkoa.
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SURA YA TISA
KANDA

   9.1 Vikao vya Chama vya Kanda
Kutakuwa na vikao vifuatavyo vya Chama katika Kanda:-

(a) Mkutano Mkuu wa Kanda.

(b) Kamati ya Utendaji ya Kanda.

9.2 Mkutano Mkuu wa Kanda
9.2.1 Mkutano Mkuu wa Kanda utakuwa na Wajumbe 

wafuatao:-

(a) Mwenyekiti wa Kanda.

(b) Katibu wa Kanda.

(c) Wajumbe watano wa Kamati ya Utendaji 
ya Kanda.

(d) Wenyeviti  wa Mikoa katika Kanda.

(e) Makatibu wa Mikoa katika Kanda.

(f) Mjumbe mmoja kutoka kila Sekta ya 
Chama waliochaguliwa na Mikutano 
Mikuu ya Mikoa katika Kanda husika.

9.2.2 Mkutano Mkuu wa Kanda ni kikao cha juu cha 
Chama katika Kanda. Mkutano huu utafanyika 
mara moja kila mwaka.
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9.2.3 Kazi za Mkutano Mkuu wa Kanda
9.2.3.1 Mkutano Mkuu wa Kanda utafanya kazi 

zifuatazo:-

(a) Kupokea na kujadili taarifa ya kazi 
za Chama iliyotolewa na Kamati ya 
Utendaji ya Kanda.

(b) Kutekeleza maazimio yaliyopitishwa 
na Mkutano Mkuu wa Chama, 
Baraza Kuu la Chama na Kamati 
ya Utendaji ya Chama Taifa.

(c) Kujadili na kupendekeza namna 
ya kuinua hali bora ya maisha ya 
wafanyakazi ambao ni wanachama 
katika Kanda.

9.2.3.2 Mkutano Mkuu wa Kanda utachagua 
wajumbe wafuatao:-

(a) Mwenyekiti wa Kanda.

(b) Wajumbe wa Kamati ya Utendaji 
ya Kanda.

9.3 Kamati ya Utendaji ya Kanda
9.3.1 Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Kanda 

itakayokuwa na wajumbe saba ambao ni:- 

(a) Mwenyekiti wa Kanda.

(b) Katibu wa Kanda.

(c) Wajumbe wanne mmoja kutoka kila Sekta 
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ya Chama.

(d) Mjumbe mmoja mwanamke kutoka Sekta 
yoyote ya Chama.

9.3.2 Kamati ya Utendaji ya Kanda itafanya kikao mara 
moja kwa mwaka. Hata hivyo kikao maalumu 
kinaweza kuitishwa kwa uamuzi wa Kamati hiyo.

9.3.3 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Kanda
Kamati ya Utendaji ya Kanda itakuwa na kazi 
zifuatazo:-

(a) Kupokea na kutekeleza maamuzi ya vikao 
vya juu vya Chama.

(b) Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa 
kazi za Chama katika Kanda.

(c) Kujadili mapendekezo yaliyotolewa na 
vikao vya chini vya Chama katika Kanda.

(d) Kujadili taarifa zilizotolewa na Makatibu 
wa Mikoa wa Kanda hiyo.
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SURA YA KUMI
MKUTANO MKUU WA TAIFA

10.1 Muundo wa Mkutano Mkuu

 Mkutano Mkuu wa Taifa ndicho kikao kikuu cha Chama 
kitakachokuwa na mamlaka ya juu kuliko vikao vyote.

10.1.1 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa        
Mkutano Mkuu wa Taifa utakuwa na Wajumbe 
wafuatao:-

(a) Mwenyekiti wa Chama wa Taifa.

(b) Katibu Mkuu wa Chama.

(c) Katibu Mkuu Msaidizi.

(d) Wakuu wa Sekta.

(e) Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa.

(f) Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana Taifa.

(g) Wajumbe kumi na mbili wa Kamati ya 
Utendaji ya Taifa watatu kutoka kila Sekta, 
angalau wanne wawe wanawake, mmoja 
kutoka kila Sekta.

(h) Wawakilishi wa Sekta toka kila Mkoa.

(i) Wenyeviti wa Kanda.

(j) Wenyeviti wa Mikoa.
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(k) Makatibu wa Mikoa.

(l) Wajumbe kumi na mbili wa Baraza Kuu 
watatu kutoka kila Sekta na angalau 
wanne wawe wanawake mmoja kutoka 
kila Sekta.

(m) Wawakilishi wanne kutoka Zanzibar.

10.2 Taratibu za Mkutano Mkuu wa Taifa
10.2.1 Mkutano Mkuu wa Chama wa Taifa utakutana 

mara moja kila baada ya miaka mitano.

10.2.2 Mkutano Mkuu Maalumu unaweza kuitishwa na 
theluthi mbili (2/3) ya Wajumbe wa Baraza Kuu 
kama kutatokea sababu maalumu. Mkutano 
Mkuu Maalumu utajadili mambo yale tu 
yaliyosababishwa kuitishwa kwake.

10.2.3 Taarifa ya Mkutano Mkuu wa Taifa itatolewa miezi 
mitano kabla. Taarifa ya muda mfupi inaweza 
kutolewa kama itabidi kuitisha Mkutano Mkuu 
Maalumu.

10.2.4 Akidi ya Mkutano Mkuu wa Chama itakuwa si 
chini ya nusu ya wajumbe wote.

10.2.5 Mwenyekiti wa Taifa ndiye atakuwa Mwenyekiti 
wa Mkutano Mkuu wa Taifa. Iwapo kwa sababu 
zozote zile Mwenyekiti atashindwa kuhudhuria, 
Mkutano utachagua Mwenyekiti wa Mkutano huo 
miongoni mwa wajumbe waliohudhuria.
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10.3 Kazi za Mkutano Mkuu wa Taifa
Mkutano Mkuu wa Taifa utakuwa na kazi zifuatazo:-

10.3.1 Kuchagua Viongozi wafuatao:-

(a) Mwenyekiti wa Taifa.

(b) Katibu Mkuu.

(c) Wajumbe kumi na mbili wa Baraza Kuu, 
watatu kutoka kila Sekta angalau wanne 
wawe wanawake mmoja kutoka kila 
Sekta.

(d) Wawakilishi wa Chama katika Mkutano 
Mkuu wa Shirikisho kulingana na Katiba 
ya Shirikisho.

(e) Wajumbe wa Baraza Kuu la Shirikisho 
kulingana na Katiba ya Shirikisho.

(f) Mjumbe/wajumbe wa Kamati ya Utendaji 
ya Shirikisho kulingana na Katiba ya 
Shirikisho.

10.3.2 Kupokea, kurekebisha na kupitisha marekebisho 
ya Katiba ya Chama.  

10.3.3 Kuthibitisha, kurekebisha au kufuta uamuzi 
wowote uliopitishwa na vikao vya chini vya 
Chama au kiongozi yeyote wa Chama endapo 
itaonekana inafaa kufanya hivyo.
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10.3.4 Kupokea, kujadili na kupitisha Taarifa za Kazi za 
Chama za miaka mitano zitakazowasilishwa na 
Baraza Kuu.

10.3.5 Kupitisha kiwango cha Ada ya Uanachama na 
Ada ya Uwakala.

10.3.6 Kupokea na kuteua majina ya Wanachama wa 
Heshima.

10.4    Agenda
Mkutano Mkuu Taifa utajadili  agenda zilizotayarishwa na 
Baraza Kuu. 

10.5 Utaratibu wa Kupiga Kura
Uchaguzi utafanyika kwa kura za siri.  Kama nafasi 
inayogombewa ni moja, mshindi atakuwa yule aliyepata 
zaidi ya nusu ya kura zilizopigwa, iwapo kura za 
wagombea zitalingana itabidi uchaguzi urudiwe.

10.6 Maamuzi ya Mkutano Mkuu
Maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Chama Taifa  yatapitishwa 
kwa idadi ya zaidi ya nusu ya waliopiga kura kwa kuinua 
mikono, isipokuwa kama Mkutano Mkuu utaamua 
vinginevyo.

10.7  Marekebisho ya Katiba
Marekebisho yoyote katika Katiba ya Chama yatapitishwa 
kwa theluthi mbili (2/3) ya wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
ChamaTaifa.
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10.8 Hoja na Mapendekezo
10.8.1 Mwanachama binafsi endapo ana hoja binafsi 

inayohusu shughuli za Chama, atawasilisha 
hoja hiyo kwanza kwa Katibu wa Tawi, Katibu wa 
Mkoa, Katibu wa Kanda na kisha Katibu Mkuu wa 
Chama. 

miezi mitatu kabla ya Mkutano Mkuu wa Chama 
Taifa kwa ajili ya kujadiliwa na kupatiwa ufumbuzi.
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SURA YA KUMI NA MOJA
BARAZA KUU

11.1 Muundo wa Baraza Kuu
Wajumbe wa Baraza Kuu watakuwa kama ifuatavyo:-

(a) Mwenyekitiwa Taifa.

(b) Katibu Mkuu.

(c)        Katibu Mkuu Msaidizi.

(d) Wakuuwa Sekta.

(e) Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa.

(f) Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana Taifa.

(g) Wajumbe kumi na mbili wa Baraza Kuu watatu 
kutoka kila Sekta angalau wanne wawe 
wanawake, mmoja kutoka kila Sekta.

(h) Wajumbe kumi na mbili wa Kamati ya Utendaji 
ya Taifa watatu kutoka kila Sekta, angalau wanne 
wawe wanawake, mmoja kutoka kila Sekta.

(i) Wenyeviti wa Kanda.

(j) Makatibu wa Kanda.

(k) Wawakilishi wawili kutoka Zanzibar.

11.2 Utaratibu wa Vikao vya Baraza Kuu
11.2.1 Baraza Kuu litakutana mara moja kila mwaka.
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11.2.2 Kamati ya Utendaji ya Taifa inaweza kuitisha 
kikao maalumu cha Baraza Kuu. Kikao cha 
namna hiyo kinaweza kuitishwa vilevile kama 
theluthi mbili (2/3) ya wajumbe wa Baraza Kuu la 
Chama wametaka hivyo kwa maandishi.

11.2.3 Uamuzi wa kuitisha Kikao maalum cha Baraza 
Kuu utaratibiwa na Katibu Mkuu kwa kushirikiana 
na Mwenyekiti wa Taifa.

11.2.4 Taarifa na tarehe ya mkutano itatolewa miezi 
miwili kabla. Taarifa fupi inaweza ikatolewa kwa 
ajili ya kikao maalumu cha Baraza Kuu.

11.2.5 Mwenyekiti wa Taifa ndiye atakayekuwa 
Mwenyekiti wa Baraza Kuu. Endapo Mwenyekiti 
hakuhudhuria kikao, Baraza Kuu litamchagua 
mmoja wa wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa 
kikao hicho.

11.2 Kazi za Baraza Kuu 
11.2.1 Baraza Kuu litafanya kazi zifuatazo:-

(a) Kujadili na kupitisha Sera za Chama.

(b) Kujadili mipango ya kazi za Chama, 
makadirio ya mapato na matumizi kama 
yalivyotayarishwa na Kamati ya Utendaji 
ya Taifa.

(c) Kuhakikisha kwamba shughuli za Kamati 
ya Utendaji zinaendeshwa kwa mujibu wa 
Katiba na Kanuni ya Chama.
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(d) Kuidhinisha viwango vya mishahara na 
marupurupu ya watendaji wa Chama.

(e) Kumteua Mkaguzi wa Nje anayetambulika 
na kumuidhinisha kufanya ukaguzi wa 
Hesabu za Fedha na Mali za Chama kwa 
Mwaka husika.

(f) Kupokea, kurekebisha na kupitisha 
mapendekezo ya:-

i. Kanuni za Katiba ya Chama.

ii. Kanuni za Fedha.

iii. Kanuni za Utumishi. 

iv. Masharti, Kanuni na Taratibu za 
Uchaguzi.

(j) Kuidhinisha mahusiano na Vyama vya 
Wafanyakazi kitaifa.

(k) Kuidhinisha mahusiano ya kimataifa 
pamoja na kujishirikisha na Mashirikisho 
ya Vyama vya Wafanyakazi Kimataifa na 
kutoa taarifa katika Mkutano Mkuu wa 
Chama Taifa unaofuata.

(l) Kushughulikia na kuamua rufaa 
zinazoletwa mbele yake kutoka vikao vya 
chini vinavyohusiana na:-

(i) Masuala ya kinidhamu ya 
wanachama na viongozi.
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(ii)        Masuala ya malalamiko yatokanayo 
na uchaguzi na mambo mengine 
yoyote yatakayoletwa mbele yake 
kama rufaa kwa uamuzi.

(m) Kuandaa ajenda za Mkutano Mkuu 
waTaifa.

(n) Kupokea, kujadili na kupitisha Taarifa za 
Kazi za Chama zitakazowasilishwa na 
Kamati ya Utendaji Taifa.

(o) Kuchagua Wajumbe kumi na mbili wa 
Kamati ya Utendaji ya Taifa watatu 
kutoka kila Sekta angalau wanne wawe 
wanawake mmoja kutoka kila Sekta.

(p) Kuteua Wadhamini wa Chama ngazi ya 
Taifa.

(q) Kuteua na kuthibitisha Katibu Mkuu 
Msaidizi, Wakuu wa Sekta na Makatibu 
wa Kanda.

(r) Kuthibitisha kuundwa kwa Mikoa, Kanda, 
Idara na Vitengo vya Huduma za Chama 
na Kamati za makundi maalumu ndani ya 
Chama.

(s) Kupokea na kupitisha majina ya waasisi, 
wanachama waliostaafu na watu wengine 
waliojitolea kukiendeleza Chama wakati 
wa enzi zao kwa ajili ya kutunukiwa 
Uanachama wa Heshima na Mkutano 
Mkuu.
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(t) Kupitia upya maamuzi yake ya 
uteuzi na wanaweza kutengua pale 
itakapoonekana inafaa kufanya hivyo 
kama itakavyowasilishwa na Katibu Mkuu.

11.4 Agenda
Baraza Kuu litajadili agenda zilizotayarishwa na Kamati 
ya Utendaji ya Taifa. 
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SURA YA KUMI NA MBILI
KAMATI YA UTENDAJI YA TAIFA

12.1 Muundo wa Kamati ya Utendaji ya Taifa
Kamati ya Utendaji ya Taifa itakuwa na wajumbe 
wafuatao:-

(a) Mwenyekiti wa Taifa.

(b) Katibu Mkuu.

(c)         Katibu Mkuu Msaidizi.

(d) Wakuu wa Sekta.

(d) Wajumbe kumi na mbili wa Kamati ya Utendaji ya 
Taifa.

12.3 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Taifa
12.3.1 Kazi za Kamati ya Utendaji ya Taifa zitakuwa:-

(a) Kupokea, kujadili na kupitisha Taarifa za 
Kazi za Chama zitakazowasilishwa na 
Katibu Mkuu.

(b) Kupokea na kupitia Kanuni za Chama.

(c) Kusimamia utekelezaji wa kazi za Chama.

(d) Kuteua na kuajiri, Wakuu wa Idara, 
Vitengo na Makatibu wa Mikoa.

(e) Kupokea na kupitia maandalizi ya vikao 
vya Baraza Kuu na Mkutano Mkuu Taifa.
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(f) Kudhibiti miiko na maadili ya wanachama 
na viongozi.

(g) Kushughulikia rufaa za uchaguzi 
zinazotokana na ngazi ya Kanda.

(h) Kupitia upya maamuzi yake ya 
uteuzi na wanaweza kutengua pale 
itakapoonekana inafaa kufanya hivyo 
kama itakavyowasilishwa na Katibu Mkuu.

(i) Kazi nyingine kama itakavyoagizwa na 
Baraza Kuu.

12.3.2 Kamati ya Utendaji Taifa itahakikisha kwamba 
mwenendo wote wa shughuli na kazi za Chama 
unafuata Katiba na Kanuni za Chama.

12.4 Vikao
Kamati ya Utendaji ya Taifa itakutana mara moja kila 
baada ya miezi sita. Kikao cha dharura kinaweza 
kuitishwa endapo itatokea haja ya kufanya hivyo.
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SURA YA KUMI NA TATU
BARAZA LA WADHAMINI

13.1 Muundo wa Baraza la Wadhamini
13.1.1 Baraza la Wadhamini litakuwa na Wajumbe 

wanne ambao watachaguliwa kutoka nje ya 
wajumbe wa Kamati ya Utendaji na Baraza Kuu.

13.1.2  Katibu Mkuu atapendekeza majina ya Wadhamini 
kwa Baraza Kuu kwa ajili ya uteuzi.

13.1.3 Sifa za Wadhamini zitakuwa zifuatazo:-

(a) Wawe na uzoefu wa shughuli za Vyama 
vya Wafanyakazi.

(b) Wawe wanachama.

(c) Wasiwe watumishi au viongozi watendaji 
katika Chama.

(d) Wawe tayari kusimama Mahakamani kwa 
niaba ya Chama.

(e) Wawe na uwezo wa kukihami Chama 
wakati kinakabiliwa na ukata.

(f) Wawe waadilifu na waaminifu.

13.2 Mali na Raslimali za Chama zitawekwa chini ya usimamizi 
wa   Baraza la Wadhamini.
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13.3 Mdhamini atakuwa ameondolewa katika shughuli zake 
na nafasi yake kuwa wazi iwapo:-
(a) Atafariki.

(b) Atajiuzulu.

(d) Atakuwa na akili zisizo timamu.

(e) Atakosa uaminifu.

(f) Atapatikana na kosa la jinai.

(g) Kukaa nje ya nchi kwa muda unaozidi mwaka 
mmoja.

13.4 Mdhamini anaweza kujiuzulu kwa hiari kwa kutoa taarifa 
ya maandishi kwa Katibu Mkuu wa Chama miezi miwili 
kabla ya kujiuzulu kwake.

13.5 Kama itatokea Mdhamini kufariki, kujiuzulu au kuondolewa 
katika madaraka hayo, nafasi hiyo itajazwa na mdhamini 
mwingine atakayeteuliwa na Baraza Kuu.

13.6 Hati zote za kumiliki mali inayoondosheka na 
isiyoondosheka na hati nyingine zozote za Chama 
zitakuwa tayari kutazamwa na Wadhamini kila 
watakapotaka kufanya hivyo. 

13.7 Hati zote zinazohusiana na miliki ya mali zitakuwa 
zinatunzwa na Katibu Mkuu ambaye atazitoa kwa 
Wadhamini kila watakapozihitaji.

13.8 Mdhamini aliyejiuzulu au kuondolewa katika nafasi hiyo 
kwa sababu zozote atawajibika kukabidhi kwa maandishi 
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hati za mali zote za Chama alizochukua kwa Katibu 
Mkuu.

13.9 Suala la uwekezaji rasilimali litaamuliwa na Baraza Kuu. 
Mdhamini haruhusiwi kuweka rehani mali ya Chama kwa 
udhamini wa shughuli zake binafsi kinyume na Katiba na 
Kanuni za Chama.
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SURA YA KUMI NA NNE
KAMATI ZA MAKUNDI MAALUMU

Kutakuwa na Kamati za Makundi Maalumu ya wanachama ndani 
ya Chama kama zitakavyoanzishwa na Baraza Kuu.

14.1 Kamati za Wanawake
Kutakuwa na Kamati za Wanawake zitakazoundwa 
katika ngazi za Chama ambazo ni Tawi, Mkoa na Taifa.
Wajumbe wa Kamati hizo watachaguliwa katika mikutano 
ya uchaguzi katika ngazi husika.

Kamati zitawajibika kwa mamlaka husika za Chama.

14.1.1 Muundo wa Kamati za Wanawake sehemu 
ya kazi
(a) Mwakilishi wa Wanawake

(i) Mahali pa kazi penye wanachama  
wanawake sita mpaka tisa 
Mwakilishi mmoja.

(ii)  Mwakilishi atafanya shughuli zake 
chini ya usimamizi wa Katibu wa 
Mkoa.

(b) Ngazi ya Tawi

Mahali pa kazi penye wanachama 
wanawake   kumi au zaidi, Wajumbe wa 
Kamati ya Wanawake watakuwa watano 
ambao ni:-
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(i)  Mwenyekiti.

(ii) Katibu.

(iii) Wajumbe watatu.

14.1.2 Kazi za Kamati za Wanawake Ngazi ya 
Tawi
(a) Kusimamia na kusaidia utekelezaji wa 

shughuli za Wanawake Ngazi ya Tawi. 

(b) Kuandaa mapendekezo na maoni ya 
kuwasilisha katika vikao vya Halmashauri 
ya Tawi.

(c) Kuhamasisha wafanyakazi wanawake 
kujiunga na kushiriki katika shughuli za 
Chama.

(d) Kuwajengea uwezo wafanyakazi 
wanawake wa kujiamini na kujitegemea.

(e) Kupigania kuondoa ubaguzi dhidi ya 
Wanawake ili kuwezesha upatikanaji wa 
haki za Wafanyakazi Wanawake mahala 
pa kazi.

(f) Kushauri Chama katika kubuni sera na 
mikakati ya kuwaendeleza wafanyakazi 
wanawake.

14.1.3 Kamati ya Wanawake Ngazi ya Tawi itakutana 
mara moja kila baada ya miezi mitatu.
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14.1.4 Mkutano wa Wanachama Wanawake ngazi ya 
Tawi utafanyika mara moja kila baada ya miaka 
mitano kwa ajili ya Uchaguzi.

14.1.5 Muundo wa Kamati za Wanawake Ngazi ya  
Mkoa
Wajumbe wa Kamati ya Wanawake ngazi ya 
Mkoa watakuwa kumi ambao ni:-

i. Mwenyekiti.

ii. Katibu wa Mkoa.

iii. Wajumbe wawili kutoka kila Sekta ya 
Chama.

14.1.6 Kazi za Kamati za Wanawake Ngazi ya 
Mkoa
(a) Kusimamia na kusaidia utekelezaji wa 

shughuli za Wanawake Ngazi ya Mkoa. 

(b) Kuandaa mapendekezo na maoni ya 
kuwasilisha katika vikao vya Kamati ya 
Utendaji Mkoa.

(c) Kuhamasisha wafanyakazi wanawake 
kujiunga na kushiriki katika shughuli za 
Chama.

(d) Kuwajengea uwezo wafanyakazi 
wanawake wa kujiamini na kujitegemea.

(e) Kupigania kuondoa ubaguzi dhidi ya 
Wanawake ili kuwezesha upatikanaji wa 
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haki za Wafanyakazi Wanawake mahala 
pa kazi.

(f) Kushauri Chama katika kubuni sera na 
mikakati ya kuwaendeleza wafanyakazi 
wanawake.

14.1.7 Kamati ya Wanawake Ngazi ya Mkoa itakutana 
mara moja kila baada ya miezi sita.

14.1.8 Mkutano wa Wanachama Wanawake  
Ngazi ya Mkoa
Mkutano wa Wanachama Wanawake Ngazi ya 
Mkoa utakuwa na Wajumbe wafuatao:-

i. Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
Mkoa.

ii. Katibu wa Mkoa.

iii. Wenyeviti wa Kamati za Wanawake Ngazi 
ya Tawi.

iv. Mwakilishi mmoja wa wanawake kutoka 
mahali pa kazi penye Wanachama 
wanawake sita mpaka tisa.

14.1.9 Kazi za Mkutano wa Wanachama 
Wanawake Ngazi ya Mkoa
Mkutano wa Wanachama Wanawake Mkoa 
utachagua wafuatao:

i. Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
kwenye Mkoa.



72

Katiba ya Chama ya Mwaka 1995 – Rekebisho la Tano - 2015

ii. Wajumbe nane,  wawili kutoka kila Sekta 
ya Chama.

14.1.10 Mkutano wa Wanachama Wanawake Mkoa  
utakutana mara moja kila baada ya miaka mitano.

14.1.11 Muundo wa Kamati ya Wanawake Ngazi ya  
Taifa

Wajumbe wa Kamati ya Wanawake Ngazi ya 
Taifa watakuwa kumi ambao ni:-

i. Mwenyekiti.

ii. Katibu Mkuu.

iii. Wajumbe nane, wawili kutoka kila Sekta 
ya Chama.

14.1.12. Kazi za Kamati ya Wanawake Ngazi ya Taifa

(a) Kusimamia na kusaidia utekelezaji wa 
shughuli za Wanawake Ngazi ya Taifa. 

(b) Kuandaa mapendekezo na maoni ya 
kuwasilisha katika vikao vya Kamati ya 
Utendaji Taifa.

(c) Kuhamasisha wafanyakazi wanawake 
kujiunga na kushiriki katika shughuli za 
Chama.

(d) Kuwajengea uwezo wafanyakazi 
wanawake wa kujiamini na kujitegemea.

(e) Kupigania kuondoa ubaguzi dhidi ya 
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Wanawake ili kuwezesha upatikanaji wa 
haki za Wafanyakazi Wanawake mahala 
pa kazi.

(f) Kushauri Chama katika kubuni sera na 
mikakati ya kuwaendeleza wafanyakazi 
wanawake.

14.1.13 Kamati ya Wanawake Ngazi ya Taifa itakutana 
mara moja kila baada ya miezi sita.

14.1.14 Mkutano wa Wanachama Wanawake Ngazi ya 
Taifa.

Wajumbe wa Mkutano wa Wanachama 
Wanawake Ngazi ya Taifa ni wafuatao:-

i. Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Taifa.

ii. Katibu Mkuu.

iii. Wenyeviti wa Kamati za Wanawake za 
Mikoa.

iv. Mwakilishi mmoja wa Mkutano wa 
wanawake Taifa kutoka kila Mkoa.

v. Makatibu wa Mikoa.

14.1.15 Kazi za Mkutano wa Wanachama Wanawake   
Taifa

Mkutano wa Wanachama Wanawake Taifa 
utachagua wafuatao:-



74

Katiba ya Chama ya Mwaka 1995 – Rekebisho la Tano - 2015

i. Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
Taifa.

ii. Wajumbe nane,  wawili kutoka kila Sekta 
ya Chama.

14.1.16 Mkutano wa Wanachama Wanawake ngazi ya 
Taifa utafanyika mara moja kila baada ya miaka 
mitano kwa ajili ya Uchaguzi.

14.1.17 Mwenyekiti wa Mkutano wa Wanachama 
Wanawake Taifa atakuwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Wanawake Taifa. Iwapo kwa sababu 
zozote zile Mwenyekiti atashindwa kuhudhuria, 
Wajumbe watamchagua Mwenyekiti wa Mkutano 
huo miongoni mwa wajumbe waliohudhuria.

14.2 KAMATI YA VIJANA
Kutakuwa na Kamati ya Vijana itakayoundwa katika 

Katibu Mkuu wa Chama.

14.2.1 Kamati ya Vijana Taifa itakuwa na Wajumbe 
wafuatao:-

(a) Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana.

(b) Katibu Mkuu.

(c) Wajumbe nane, wawili kutoka katika kila 
Sekta ya Chama kwa kuzingatia usawa 
wa kijinsia.
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14.2.2 Kamati ya Vijana Taifa itakuwa na kazi zifuatazo:-

(a) Kusimamia na kusaidia utekelezaji wa 
shughuli za Vijana.

(b) Kuandaa mapendekezo na maoni ya 
kuwasilisha katika vikao vya juu vya 
Chama.

(c) Kutoa ushauri kuhusiana na uhamasishaji 
wa vijana, mafunzo na elimu katika Chama.

(d) Kupigania ongezeko la Ajira zenye Staha 
na mazingira mazuri ya kazi kwa vijana.

(e) Kubainisha mahitaji na changamoto za 
Vijana.

(f) Kutekeleza Sera na shughuli zifaazo 
katika kuleta ufanisi ndani ya Chama.

(g) Kuimarisha ushiriki wa Vijana katika 
vyombo vya maamuzi mahala pa kazi 
na kuwajengea uwezo wa kujiamini na 
kujitegemea.

(h) Kupigania kuondoa aina zote za ubaguzi 
dhidi ya Vijana ili kuhakikisha kuwa haki 
na maslahi yao yanalindwa.

(i) Kuwahamasisha vijana kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za Chama ikiwa ni pamoja 
na kutimiza wajibu wao kwa mujibu wa 
Katiba hii.
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14.2.3 Kamati ya Vijana Taifa itakutana mara moja  kila 
mwaka.

14.2.4 Mkutano wa Vijana

Mkutano wa Vijana utakuwa na wajumbe 
wafuatao:-

i) Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana. 

ii) Katibu Mkuu. 

iii) Wajumbe wanane wa Kamati ya Vijana. 

iv) Wawakilishi wawili kutoka katika kila 
Mkoa wa Chama kwa kuzingatia usawa 
wa kijinsia.

14.2.5 Mkutano wa Vijana utafanyika  mara moja kila 
baada ya miaka mitano kwa ajili ya Uchaguzi.

14.2.6 Mwenyekiti wa Kamati ya Vijana ndiye atakuwa 
Mwenyekiti wa Vikao na Mkutano wa Vijana. 
Iwapo kwa sababu zozote zile Mwenyekiti 
atashindwa kuhudhuria, Wajumbe watamchagua 
Mwenyekiti wa Kikao/Mkutano huo kutoka 
miongoni mwa wajumbe waliohudhuria.
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SURA YA KUMI NA TANO
MIGOGORO YA KIKATIBA

15.1 Utata utakaojitokeza kuhusiana na tafsiri ya Katiba, 
utapelekwa kwenye Kamati ya Utendaji ya Taifa kwa 
ufafanuzi.

15.2 Mgogoro wowote kati ya TUICO na Chama shiriki cha 
Shirikisho, utapelekwa kwenye Kamati ya Utendaji ya 
Shirikisho kwa usuluhishi.
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SURA YA KUMI NA SITA
KUVUNJWA AU KUUNGANISHWA VYAMA

16.1 Chama kinaweza kuacha kufanya shughuli zake na 
kuvunjwa kama pendekezo litapitishwa kwa theluthi mbili 
(2/3) ya wanachama wote na mali yote itakabidhiwa kwa 
Wadhamini wa Chama TUICO Taifa kwa hifadhi.

16.2 Chama kinaweza kuamua kuvunjwa baada ya uamuzi 
wa kutaka kuungana na Chama kingine.  Uamuzi wa 
kuungana na Chama kingine utaamuliwa na Mkutano 
Mkuu wa Chama wa Taifa.  Uamuzi huo utapitishwa kwa 
zaidi ya theluthi mbili (2/3) ya wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wa Chama Taifa.

16.3 Iwapo Chama kitavunjwa au kuungana na Chama kingine 
mali na madeni ya Chama hiki yatachukuliwa na Chama 
kipya.
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SURA YA KUMI NA SABA
MAJADILIANO NA MIGOGORO YA KIKAZI

17.1 Sera ya Ujumla
(a) Kamati ya Utendaji ya Taifa itawajibika kwa 

maazimio yanayotokana na migogoro ya kikazi 
na itakasimu madaraka yake kwa Katibu Mkuu.

(b) Mikataba yote itakayofungwa kutokana na 
majadiliano ya pamoja ni mali ya Chama na 
wakati wote lazima iongozwe au kufungwa na 
Katibu Mkuu au Mwakilishi wake na kushirikisha 
Kamati husika za Majadiliano.

17.2 Kamati za Majadiliano
17.2.1. Kamati za Majadiliano za Chama zitaundwa 

kwa ajili ya kuendesha Majadiliano nakuingia 
Mikataba ya pamoja na waajiri au jumuiya ya 
waajiri kwa niaba ya Chama kwa kuzingatia 
utaratibu.

17.2.2  Utaratibu wa Kuunda na Kuongoza  Kamati za 
Majadiliano

Kamati za Majadiliano za pande mbili au tatu 
kitaifa zinaweza kuanzishwa iwapo:-

(a) Mwajiri atakuwa na sehemu za kazi zenye 
matawi zaidi ya moja. 

(b) Kamati za Majadiliano zitahusisha Sekta 
nzima ya kikazi katika kuundwa kwake, ni 
lazima matawi husika yahusishwe.
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(c) Kamati  hizi kila mara lazima ziongozwe 
na Katibu Mkuu au Mwakilishi wake.

17.2.3 Kazi za Kamati za Majadiliano 

Kamati za Majadiliano zitafanya kazi zifuatazo:-

(a) Kuandaa rasimu ya Mkataba wa Hali 
Bora na kuwasilisha kwa Mwajiri chini ya 
usimamizi wa Katibu Mkuu wa Chama au 
Mwakilishi wake.

(b) Kujadiliana na Mwajiri chini ya usimamizi 
wa Katibu Mkuu wa Chama au Mwakilishi 
wake.

(c) Kufunga Mkataba wa Hali Bora kati 
ya Chama na Mwajiri husika chini ya 
usimamizi wa Katibu Mkuu au Mwakilishi 
wake.

(d) Kutoa taarifa kwa wanachama kuhusu 
matokeo ya majadiliano kati ya mwajiri na 
Chama.

17.2.4.  Ukomo wa Kamati za Majadiliano

 Kamati za Majadiliano zitafanya kazi kwa muda 
usiozidi miaka mitano.

17.3 Migomo 
17.3.1 Endapo kutatokea haja ya kuitisha mgomo, kura 

ya maoni itapigwa na wafanyakazi katika tawi 
hilo.  Kiwango cha zaidi ya asilimia hamsini ya 
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kura za wafanyakazi waliohudhuria Mkutano huo 
wa kura ya maoni kitahitajika kukidhi masharti ya 
kuitisha mgomo.

17.3.2 Iwapo mgomo utaitishwa kwa mwajiri mmoja, 
Katibu Mkuu baada ya kupata kibali cha Kamati 
ya Utendaji Taifa ataitisha mgomo wa upili kwa 
mwajiri mwingine ili kudumisha mshikamano 
ndani ya Chama na kumshinikiza mwajiri wa 
kwanza atatue mgomo uliosababisha mgomo wa 
kwanza.  

17.4 Kitendo cha Kupinga (Protest Action)
17.4.1 Endapo kutatokea haja ya kuitisha kitendo cha 

kupinga, Kamati ya Utendaji Taifa itatoa idhini 
kwa Katibu Mkuu kuchukua hatua za kuitisha 
kitendo cha kupinga kwa kushirikiana na wadau 
wote.

17.4.2 Endapo Shirikisho au Chama Shiriki kitaitisha 
kitendo cha kupinga na kuomba ushiriki wa 
Chama ili kudumisha mshikamano ndani ya 
Shirikisho au baina ya Vyama Shiriki, Katibu 
Mkuu atawasiliana na Kamati ya Utendaji Taifa 
kwa uamuzi.

17.5 Mfuko Maalumu wa Mgomo
Kutakuwepo Mfuko Maalumu wa Mgomo kama 
utakavyofafanuliwa na Kanuni za Chama.
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SURA YA KUMI NA NANE
MENGINEYO

18.1 Akidi (Quorum) ya Mikutano
Bila kuathiri yaliyomo katika baadhi ya vifungu vya Katiba 
hii, kiwango cha mahudhurio kwa mikutano yote ya 
Chama itakuwa si chini ya nusu ya wajumbe wanaotakiwa 
kuhudhuria Mkutano huo.

18.2 Kujaza Nafasi zilizo wazi
18.2.1 Kila nafasi itakapoachwa wazi katika Chama, 

kikao kinachohusika kitaijaza nafasi hiyo mapema 
iwezekanavyo kwa mujibu wa Katiba na Kanuni 
za Chama.

18.2.2 Endapo Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya 
Mkoa kwa sababu zilizo nje ya uwezo au zile 
zilizoelezwa na Katiba na Kanuni ya Chama 
watapungua hadi kutokidhi akidi ya vikao 
(Quorum) nafasi hizo zitajazwa kwa utaratibu 
ufuatao:-

(a) Nafasi zilizoachwa wazi zitatangazwa 
kwa kufuata Masharti, Kanuni na Taratibu 
za Uchaguzi wa Chama.

(b) Wanachama kutoka sekta ambayo nafasi 
ya mwakilishi/wawakilishi wake kwenye 
Kamati ya Utendaji ya Mkoa ipo wazi ndio 
watakaoshiriki kugombea kujaza nafasi 
hiyo/hizo.
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(c) Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Mkoa 
kutoka sekta hiyo watakutana na kufanya 
uchaguzi wa kujaza nafasi kwa wale 
walioomba kutoka sekta husika.

(d) Watakaochaguliwa watakuwa wajumbe 
wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa kwa 
kipindi cha uongozi kilichobakia.

18.2.3 Nafasi itakuwa wazi iwapo yafuatayo yatatokea:-

(a) Kuhama chama.

(b) Kufukuzwa kutoka Chama.

(c) Kuacha, kuachishwa kazi au kustaafu 
kazi.

(d) Kukosa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo 
bila taarifa.

(e) Uhamisho.

(f) Kifo.

(g) kujiuzulu.

18.3 Kujiuzulu 
Kiongozi wa Chama anayetaka kujiuzulu anaweza 
kufanya hivyo kwa kuandika barua kwa Katibu wa kikao 
kilichomchagua au kama aliteuliwa, kwa kupeleka barua 
hiyo kwa mamlaka iliyomteua.
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18.4 Miiko, Maadili na Mamlaka ya Udhibiti.
18.4.1 Miiko

(a) Miiko ya Viongozi wa TUICO
Viongozi wa Chama hawaruhusiwi kuwa 
na wadhifa katika Chama cha Siasa au 
Serikali ambao unaweza kuzua mgogoro 
wa kimaslahi.

(b) Miiko ya Watendaji
Watendaji wote wa Chama watajitolea 
kukitumikia Chama na hawatajiingiza 
katika madaraka mengine nje ya Chama 
bila ya ridhaa ya Kamati ya Utendaji, 
(nafasi hiyo iwe ya kuchaguliwa, kuteuliwa 
au kuajiriwa).

(c) Miiko ya Wanachama
Mwanachama yeyote haruhusiwi 
kusimamisha uchaguzi Mahakamani 
au kupeleka Mahakamani malalamiko 
au rufaa inayohusiana na uchaguzi wa 
viongozi wa Chama au utekelezaji wa 
Katiba, Kanuni za Katiba ya Chama, 
Masharti, Kanuni au Taratibu za Uchaguzi, 
kabla ya hatua zote za kushughulikia 
malalamiko ya rufaa ndani ya Chama 
kukamilika. Mwanachama atakayekiuka 
miiko hii atasimamishwa uanachama 
wake mara moja.
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18.4.2 Maadili 
Maadili ya Viongozi, Watendaji na Wanachama 
wa TUICO ni:-

(a) Kulinda na kutetea Katiba na Kanuni za 
Chama.

(b) Kuunga mkono kwa kauli na vitendo 
juhudi za kuendeleza Chama.

(c) Kuwa muwazi, mkweli na muaminifu.

(d) Kuheshimu maamuzina kutunza siri za 
Vikao na Mikutano kama inavyoelekezwa 
na Kanuni za Katiba ya Chama.

18.4.3   Mamlaka ya kudhibiti Miiko na Maadili ya        
..Wanachama na Viongozi 
Kamati ya Utendaji ya Taifa ndiyo mamlaka 
ya kudhibiti miiko, mienendo na maadili ya 
wanachama na viongozi kwa mujibu wa Katiba 
ya Chama.

18.5 Kusimamishwa Uongozi
18.5.1 Kiongozi yeyote wa kuchaguliwa atakayefanya 

mambo kinyume cha Katiba na Kanuni za Chama 
atasimamishwa uongozi.

18.5.2 Kamati ya Utendaji ya Mkoa itakuwa na uwezo 
wa kusimamisha uongozi au viongozi wa 
kuchaguliwa ngazi ya tawi, lakini watakuwa na 
haki ya kuomba rufaa kwa Katibu Mkuu.  Bila 
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kuathiri maelezo hayo, uamuzi wa kusimamishwa 
na Kamati ya Utendaji ya Mkoa, utakuwa na 
nguvu na utatekelezwa mara moja mpaka Katibu 
Mkuu atakapoamua vinginevyo.

18.5.3   Kamati ya Utendaji ya Kanda itakuwa na uwezo wa 
kusimamisha uongozi/kiongozi wa kuchaguliwa 
ngazi ya Mkoa lakini watakuwa na haki ya kukata 
rufaa Kamati ya Utendaji ya Taifa.

18.5.4 Bila kuathiri maelezo hayo,uamuzi wa 
kusimamishwa na Kamati ya Utendaji ya Kanda 
utakuwa na nguvu na utatekelezwa mara 
moja hadi pale Kamati ya Utendaji ya Taifa 
itakavyoamua vinginevyo.

18.5.5 Viongozi waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa 
Taifa na wajumbe wa Kamati ya Utendaji Taifa 
watasimamishwa uongozi na Baraza Kuu la 
Chama, baada ya kupewa nafasi ya kujitetea. 
Uamuzi wa mwisho wa tuhuma zinazowakabili 
wajumbe waliochaguliwa na Mkutano Mkuu, 
utatolewa na Mkutano Mkuu wa Taifa. Kwa 
wajumbe wa Kamati ya Utendaji Taifa uamuzi wa 
mwisho wa tuhuma zinazowakabili utatolewa na 
Baraza Kuu.

18.6 Mapato ya Chama
Chama kitaendesha shughuli zake kutokana na fedha 
iliyotokana na kiingilio, ada ya kila mwezi, michango, 

miradi ya uchumi ya Chama, Taasisi, watu binafsi na Fedha 
hizo zitatumika kwa mujibu wa Kanuni za Fedha za Chama.
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18.7   Mikopo ya Kuendeshea Shughuli za Chama.
Bila kuathiri kifungu chochote cha Katiba hii, Chama 
kinaweza kukopa ili kuendesha shughuli zake, ikiwemo 
uwekezaji ili kuboresha huduma za Chama.

18.8 Kanuni za Fedha
Kwa mujibu wa Katiba hii, kutakuwepo na Kanuni za 
Fedha (Financial Regulations) za Chama, ambazo 
zitaongoza namna ya kusimamia, kutunza na matumizi 
ya mali na fedha za Chama.

18.9 Ukaguzi wa Fedha na Mali
18.9.1 Hesabu za Fedha na Mali za Chama zitakaguliwa 

kila mwisho wa mwaka wa fedha na Mkaguzi wa 
Nje anayetambulika na kuidhinishwa na Baraza 
Kuu kama itakavyowakilishwa na Kamati ya 
Utendaji.

18.9.2 Taarifa ya ukaguzi wa fedha na mali za Chama 
zitawasilishwa kwenye kikao cha Baraza Kuu.

18.10 Utunzaji wa Kumbukumbu za Chama
Mihutasari ya vikao vya Chama na Karatasi za Kura 
zitahifadhiwa kwa kipindi kisichopungua miaka mitano.

18.11 Miundo na Kanuni za Utumishi
Kutakuwepo Miundo na Kanuni za Utumishi ambazo 
zitaongoza namna ya kusimamia na kutekeleza maslahi 
na maendeleo ya viongozi na watumishi wa Chama.
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18.12  Uwakilishi wa Wanachama wa TUICO 
waliopo Zanzibar
18.12.1 Wanachama wa TUICO wanaofanya kazi   

Zanzibar kwenye Taasisi zenye Makao Makuu 
Tanzania Bara, ambazo zina matawi yake 
Zanzibar, watashirikishwa kwenye kikao cha 
Baraza Kuu na Mkutano Mkuu wa Taifa wa 
Chama.

18.12.2 Wanachama hao wanaweza kupata haki hii kwa 
kuzingatia Katiba ya Chama na taratibu zote 
za Uchaguzi wa Viongozi na Wawakilishi ndani 

Katibu Mkuu.

18.12.3 Mkutano wa Viongozi wa Matawi ya Chama-
Zanzibar.

(a) Kutakuwa na Mkutano wa Viongozi wa 
Matawi ya Chama yaliyopo Zanzibar 
ambao utawachagua wawakilishi hao. 
Mkutano huo utaandaliwa, kuitishwa na 
kusimamiwa na Katibu Mkuu au Mwakilishi 
wake.

(b) Mkutano wa Viongozi wa Matawi ya 
Chama yaliyopo Zanzibar utafanya 
yafuatayo:-

(i) Kuchagua wawakilishi wanne 
(4) wa Mkutano Mkuu TUICO 
Taifa,angalau mmoja awe 
Mwanamke.
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(ii) Kuchagua wawakilishi wawili wa 
Baraza Kuu, angalau mmoja awe 
Mwanamke. 

(c) Wawakilishi watakaochaguliwa na 
Mkutano wa Viongozi wa Matawi yaliyopo 
Zanzibar kuwa wajumbe wa Baraza Kuu 
na Mkutano Mkuu TUICO Taifa, watakuwa 
na haki zote za wajumbe wa Vikao hivyo.

18.13 Sekretarieti ya Chama
Kutakuwa na Sekretarieti ya Chama Makao Makuu, 
ambayo itaundwa na Katibu Mkuu, Katibu Mkuu Msaidizi, 
Wakuu wa Sekta,  Idara na Vitengo.

18.13.1 Akidi ya vikao vya Sekretarieti ni kuanzia nusu ya 
Wajumbe.

18.13.2 Katika kutimiza majukumu ya Sekretarieti, vikao 
vyote vya Sekretarieti vitaongozwa na Mwenyekiti 
ambaye ni Katibu Mkuu au Katibu Mkuu Msaidizi. 

18.13.3 Kutakuwa na Katibu wa Sekretarieti, ambaye 
atachaguliwa miongoni mwa wajumbe na 
atafanya kazi zote za Ukatibu kwenye vikao vya 
Sekretarieti.

18.13.4 Majukumu ya Sekretarieti ni:-

(a) Kuratibu utekelezaji wa maazimio ya vikao 
vya kikatiba vya ngazi ya Taifa.

(b) Kuratibu utekelezaji wa shughuli za 
Chama za kila siku, ikiwa ni pamoja na 
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kutoa ushauri na kusaidia ngazi za Kanda, 
Mkoa na Matawi, kufanikisha malengo na 
majukumu ya Chama.

(c) Kuandaa vikao vya Kikatiba vya Kamati 
ya Utendaji Taifa, Baraza Kuu na 
Mkutano Mkuu Taifa, pamoja na vikao vya 
kiutendaji.

(d) Kuratibu na kufuatilia kwa karibu 
maendeleo, fursa na changamoto za 
Chama.  

(e) Kutekeleza kazi nyingine ambazo Baraza 

Katibu Mkuu itaelekeza kwa manufaa na 
ustawi wa Chama na Wanachama.

(f) Kuratibu Chaguzi mbalimbali za Chama.

(g) Kupokea, kujadili na kushauri kuhusu 
utekelezaji wa shughuli za Sekta, Idara na 
Vitengo.

(h) Bila kuathiri masharti ya Katiba hii, 
endapo kutatokea dharura isiyoweza 
kuzuilika kwa kutokuwepo kwa mmoja wa 

Katibu Mkuu kupitia Sekretarieti inaweza 
kumteua na kumthibitisha mtia saini 
mwingine ili kuepusha kusimama kwa 
shughuli za Chama. 





Kanuni za Katiba ya Chama za Mwaka 1995 - Rekebisho la Tano - 2015

S.L.P. 5680, Dar es Salaam, Tanzania 
Tel: (0) 22 2866910 / 2866960 | Nukushi +255 (0) 22 2866911 
Barua pepe: tuico2004@yahoo.com | Tovuti: www.tuico.or.tz



<<
  /ASCII85EncodePages false
  /AllowTransparency false
  /AutoPositionEPSFiles true
  /AutoRotatePages /None
  /Binding /Left
  /CalGrayProfile (Dot Gain 20%)
  /CalRGBProfile (sRGB IEC61966-2.1)
  /CalCMYKProfile (U.S. Web Coated \050SWOP\051 v2)
  /sRGBProfile (sRGB IEC61966-2.1)
  /CannotEmbedFontPolicy /Warning
  /CompatibilityLevel 1.3
  /CompressObjects /Tags
  /CompressPages true
  /ConvertImagesToIndexed true
  /PassThroughJPEGImages true
  /CreateJobTicket false
  /DefaultRenderingIntent /Default
  /DetectBlends true
  /DetectCurves 0.0000
  /ColorConversionStrategy /CMYK
  /DoThumbnails false
  /EmbedAllFonts true
  /EmbedOpenType false
  /ParseICCProfilesInComments true
  /EmbedJobOptions true
  /DSCReportingLevel 0
  /EmitDSCWarnings false
  /EndPage -1
  /ImageMemory 1048576
  /LockDistillerParams false
  /MaxSubsetPct 100
  /Optimize true
  /OPM 1
  /ParseDSCComments true
  /ParseDSCCommentsForDocInfo true
  /PreserveCopyPage true
  /PreserveDICMYKValues true
  /PreserveEPSInfo true
  /PreserveFlatness false
  /PreserveHalftoneInfo false
  /PreserveOPIComments false
  /PreserveOverprintSettings true
  /StartPage 1
  /SubsetFonts true
  /TransferFunctionInfo /Apply
  /UCRandBGInfo /Preserve
  /UsePrologue false
  /ColorSettingsFile ()
  /AlwaysEmbed [ true
  ]
  /NeverEmbed [ true
  ]
  /AntiAliasColorImages false
  /CropColorImages false
  /ColorImageMinResolution 300
  /ColorImageMinResolutionPolicy /OK
  /DownsampleColorImages true
  /ColorImageDownsampleType /Bicubic
  /ColorImageResolution 300
  /ColorImageDepth -1
  /ColorImageMinDownsampleDepth 1
  /ColorImageDownsampleThreshold 1.50000
  /EncodeColorImages true
  /ColorImageFilter /DCTEncode
  /AutoFilterColorImages true
  /ColorImageAutoFilterStrategy /JPEG
  /ColorACSImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /ColorImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /JPEG2000ColorACSImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /JPEG2000ColorImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /AntiAliasGrayImages false
  /CropGrayImages false
  /GrayImageMinResolution 300
  /GrayImageMinResolutionPolicy /OK
  /DownsampleGrayImages true
  /GrayImageDownsampleType /Bicubic
  /GrayImageResolution 300
  /GrayImageDepth -1
  /GrayImageMinDownsampleDepth 2
  /GrayImageDownsampleThreshold 1.50000
  /EncodeGrayImages true
  /GrayImageFilter /DCTEncode
  /AutoFilterGrayImages true
  /GrayImageAutoFilterStrategy /JPEG
  /GrayACSImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /GrayImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /JPEG2000GrayACSImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /JPEG2000GrayImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /AntiAliasMonoImages false
  /CropMonoImages false
  /MonoImageMinResolution 1200
  /MonoImageMinResolutionPolicy /OK
  /DownsampleMonoImages true
  /MonoImageDownsampleType /Bicubic
  /MonoImageResolution 1200
  /MonoImageDepth -1
  /MonoImageDownsampleThreshold 1.50000
  /EncodeMonoImages true
  /MonoImageFilter /CCITTFaxEncode
  /MonoImageDict <<
    /K -1
  >>
  /AllowPSXObjects false
  /CheckCompliance [
    /None
  ]
  /PDFX1aCheck false
  /PDFX3Check false
  /PDFXCompliantPDFOnly false
  /PDFXNoTrimBoxError true
  /PDFXTrimBoxToMediaBoxOffset [
    0.00000
    0.00000
    0.00000
    0.00000
  ]
  /PDFXSetBleedBoxToMediaBox true
  /PDFXBleedBoxToTrimBoxOffset [
    0.00000
    0.00000
    0.00000
    0.00000
  ]
  /PDFXOutputIntentProfile ()
  /PDFXOutputConditionIdentifier ()
  /PDFXOutputCondition ()
  /PDFXRegistryName ()
  /PDFXTrapped /False

  /CreateJDFFile false
  /Description <<

  >>
  /Namespace [
    (Adobe)
    (Common)
    (1.0)
  ]
  /OtherNamespaces [
    <<
      /AsReaderSpreads false
      /CropImagesToFrames true
      /ErrorControl /WarnAndContinue
      /FlattenerIgnoreSpreadOverrides false
      /IncludeGuidesGrids false
      /IncludeNonPrinting false
      /IncludeSlug false
      /Namespace [
        (Adobe)
        (InDesign)
        (4.0)
      ]
      /OmitPlacedBitmaps false
      /OmitPlacedEPS false
      /OmitPlacedPDF false
      /SimulateOverprint /Legacy
    >>
    <<
      /AddBleedMarks true
      /AddColorBars false
      /AddCropMarks true
      /AddPageInfo false
      /AddRegMarks false
      /BleedOffset [
        8.503940
        8.503940
        8.503940
        8.503940
      ]
      /ConvertColors /ConvertToCMYK
      /DestinationProfileName (U.S. Web Coated \(SWOP\) v2)
      /DestinationProfileSelector /WorkingCMYK
      /Downsample16BitImages true
      /FlattenerPreset <<
        /PresetSelector /HighResolution
      >>
      /FormElements false
      /GenerateStructure false
      /IncludeBookmarks false
      /IncludeHyperlinks false
      /IncludeInteractive false
      /IncludeLayers false
      /IncludeProfiles false
      /MarksOffset 8.503940
      /MarksWeight 0.250000
      /MultimediaHandling /UseObjectSettings
      /Namespace [
        (Adobe)
        (CreativeSuite)
        (2.0)
      ]
      /PDFXOutputIntentProfileSelector /NA
      /PageMarksFile /RomanDefault
      /PreserveEditing true
      /UntaggedCMYKHandling /LeaveUntagged
      /UntaggedRGBHandling /UseDocumentProfile
      /UseDocumentBleed false
    >>
    <<
      /AllowImageBreaks true
      /AllowTableBreaks true
      /ExpandPage false
      /HonorBaseURL true
      /HonorRolloverEffect false
      /IgnoreHTMLPageBreaks false
      /IncludeHeaderFooter false
      /MarginOffset [
        0
        0
        0
        0
      ]
      /MetadataAuthor ()
      /MetadataKeywords ()
      /MetadataSubject ()
      /MetadataTitle ()
      /MetricPageSize [
        0
        0
      ]
      /MetricUnit /inch
      /MobileCompatible 0
      /Namespace [
        (Adobe)
        (GoLive)
        (8.0)
      ]
      /OpenZoomToHTMLFontSize false
      /PageOrientation /Portrait
      /RemoveBackground false
      /ShrinkContent true
      /TreatColorsAs /MainMonitorColors
      /UseEmbeddedProfiles false
      /UseHTMLTitleAsMetadata true
    >>
  ]
>> setdistillerparams
<<
  /HWResolution [2400 2400]
  /PageSize [612.000 792.000]
>> setpagedevice


