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TUICO YATIMIZA MIAKA 30 
 

RISALA YA CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA VIWANDA, 

BIASHARA, TAASISI ZA FEDHA, HUDUMA NA USHAURI 

(TUICO) KWA MGENI RASMI WAKATI WA UZINDUZI WA 

MIAKA 30 YA TUICO NA KITABU CHA MAFUNZO MUHIMU 

KWA WAFANYAKAZI TAREHE 02 JUNI, 2025 KATIKA  

UKUMBI WA MORENA HOTEL MJINI MOROGORO 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi Mh. Ridhiwani Kikwete (Mb.) Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), 

Mheshimiwa Kamishna wa Kazi 

Mheshimiwa Msajili wa Vyama vya Wafanyakazi na Waajiri, 

Mheshimiwa Mkurugenzi  Mkuu wa CMA 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Morogoro 

Mheshimiwa Mkurugenzi Mkuu wa NSSF 

Ndugu Mwenyekiti wa TUICO Taifa 

Ndugu Viongozi wote mliopo hapa itifaki imezingatiwa 

 

Awali ya yote tunapenda kumshukuru Mungu mwingi wa Rehema 

kwa upendo wake mkuu uliotuwezesha uzima na Afya hatimaye 

tumeweza kukutana siku hii ya leo Mjini Morogoro. 

 

Pili Chama kinapenda kutoa shukrani zake za dhati kwa 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa kukuamini na kukuteua wewe kuwa 

Waziri mwenye dhamana katika masuala ya Kazi, Vijana, Ajira na 

Wenye Ulemavu nasi tunakupongeza na tunaahidi kushikirikiana 

na wewe binafsi Pamoja na Wizara unayoiongoza. 
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Tatu, Chama kinapenda kukushukuru wewe binafsi kwa kukubali 

kwako kuwa Mgeni Rasmi katika hafla hii ya Uzinduzi wa miaka 30 

ya TUICO sambamba na Kitabu cha Mafunzo Muhimu kwa 

Wafanyakazi.  Tunatambua kuwa una majukumu makubwa ya 

ujenzi wa Taifa, hata hivyo ukaona ni vema ushiriki nasi.  Chama 

kinakushukuru sana. 

 

Ndugu Mgeni Rasmi, 

 

Chama cha Wafanyakazi TUICO kiliundwa rasmi mwaka 1995 

kufuatia Mkutano Mkuu uliofanyika jijini Arusha.  Mpaka kufikia 

mwaka 2025 Chama kimetimiza miaka 30 ya uhai wake. 

 

Katika kipindi cha miaka 30 Chama kimepata mafanikio makubwa 

kwani kilipoanza kilikuwa na Wanachama 30,000 ambao kiliwarithi 

kutoka OTTU na kilikuwa na Sekta mbili tu yaani Sekta ya Viwanda 

na Biashara. 

 

Ndugu Mgeni Rasmi,   

 

Katika miaka 30 Chama kimepata mafanikio makubwa ambayo 

kwa muda huu mfupi ni vigumu kuyaorodhesha yote.  Hata hivyo 

kwa kifupi ni kama ifuatavyo:- 

 

1. Uwepo wake mpaka sasa ni mafanikio makubwa 

 

2. Chama kimehamasisha Wafanyakazi kujiunga na Chama na 

sasa kina wanachama 150,000 

 

3. Chama sasa kinahudumia Wanachama katika Sekta nne 

ambazo ni:- 
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(a) Viwanda 

(b) Biashara 

(c) Taasisi za Fedha 

(d) Huduma na Ushauri 

 

4. Chama kina ofisi katika Mikoa mikubwa 22, Ofisi ndogo tano 

(5) na Ofisi ya Makao Makuu.  Ofisi zote zina watumishi wa 

kutosha wenye weredi na vitendea kazi ikiwemo usafiri wa 

uhakika hivyo huduma kuwafikia wanachama katika ubora 

mkubwa na unaokubalika. 

 

5. Chama cha Wafanyakazi TUICO kinaongoza kwa kufunga 

Mikataba ya Hali Bora za Kazi.  Chama kimefikia uwezo wa 

kufung aMikataba kati ya 80 – 100 kwa mwaka.  Mikataba hii 

huboresha maslali ya Wafanyakazi mahala pa kazi. 

 

6. Ndugu Mgeni Rasmi, Chama cha Wafnyakazi TUICO 

kimekuwa mstari wa mbele kutatua migogoro ya Wafanyakazi 

mahali pa kazi katika ngazi mbalimbali za kutoa haki.  Chama 

kimekuwa kikipokea migogoro takribani 320 kwa mwaka.  

Kupitia Chama Wafanyakazi wengi hupata haki na maslahi 

yao. 

 

7. Chama kimekuwa kikitoa mafunzo kwa Wafanyakazi, 

Wanachama na Waajiri juu ya masuala ya Vyama vya 

Wafanyakazi.  Kwa sasa Chama huendesha semina zaidi ya 

10,000 kwa mwaka.  Semina hizi huwajengea uwezo washiriki 

na kupunguza migogoro mahali pa kazi. 
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8. Chama kimeendelea kujenga uhusiano mwema na Serikali 

inayoongozwa na Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wadau mbalimbali wa 

ndani na nje ya nchi kama TUCTA, ATE, ILO, FES, IndustriAll, 

PSI, DTDA, FNV, BWI, IUF na Mashikikisho mengine Duniani.  

Chama kimepata uzoefu mkubwa katika uendeshaji wa 

shughuliu za Vyama vya Wafanyakazi. 

 

9. Ndugu Mgeni Rasmi, Kupitia ushirikiano huo, Chama 

kimeendelea kunufaika na kupata matunda mazuri 

yatokanayo na Uongozi mzuri wa Mheshimiwa Dkt, Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Katika kipindi cha awamu ya sita, tumeshuhudia Serikali 

ikiboresha kwa kiasi kikubwa maslahi ya Wafanyakazi kwa 

kuboresha mishahara, kupandisha madaraja, kuboresha 

Mafao ya Wastaafu, kuwajali na kuweka mazingira mazuri 

kwa wakina mama wanaojifungua Watoto Njiti na kuboresha 

sheria mbalimbali zinazowagusa wafanyakazi hapa Nchini.  

 

10. Ndugu Mgeni Rasmi, Chama kinashiriki kikamilifu tangu 

kuanzishwa kwake katika taasisi za utatu kama vile Tume ya 

usuluhishi na Uamuzi (CMA) Bodi za Kima cha Chini cha 

Mshahara (Wage Boards) Baraza la Kazi, Uchumi na Jamii 

(LESCO), Kamati ya Huduma Muhimu (Essential Services 

Committee) na Bodi Mbalimbali katika Taasisi za Umma, hivyo 

kuimarisha utatu wetu. 

 

11. Ndugu Mgeni Rasmi, Chama kinatambua umuhimu wa 

mafunzo kwa Wafanyakazi na Wanachama wake, kwa 

kutambua umuhimu huo Chama kimeandaa KITABU CHA 

MAFUNZO MUHIMU KWA WAFANYAKAZI.  Kitabu hiki 
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kitatumika kama mwongozo wa kupata maarifa juu ya Vyama 

vya Wafanyakazi Nchini.  Aidha Wafanyakazi, Wanachama, 

Viongozi wa Vyama vya Wafanyakazi katika ngazi mbalimbali 

Waajiri, Wanazuoni na Wadau mbalimbali watanufaika na 

elimu iliyotolewa katika kitabu hiki. 

 

Ndugu Mgeni Rasmi, pamoja na mafanikio haya Chama cha 

Wafanyakazi wa Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, Huduma na 

Ushauri (TUICO) katika uhai wake wa miaka 30 kilikabiliana na 

changamoto mbalimbali katika utoaji wa huduma kwa wanachama.  

Hivyo tunafurahi kwamba katika kukabiliana na changamoto 

tuliweza kuimarisha Umoja na Mshikamano na kulinda haya 

mafanikio yaliyopo sasa. 

 

Hata hivyo, katika kuendelea kutatua changamoto tulizonazo, 

tunaiomba Serikali;- 

1. Kuwaelekeza baadhi ya Waajiri wasiopenda uwepo wa 

Vyama vya Wafanyakazi mahala pa kazi kuviruhusu Vyama 

hivyo kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria 

sambamba na kuwaruhusu Wafanyakazi Nchini kutumia 

uhuru na zao kujiunga na Vyama vya Wafanyakazi. 

 

2. Kutoa nafasi za uwakilishi wa Wafanyakazi katika Bodi za 

Taasisi na mashirika mbalimbali ya Umma. 
 

3. Kuwahamasisha waajiri kutoa wigo wa majadiliano ya 

Pamoja, kufunga na kutekeleza Mikataba ya Hali ya Bora za 

Kazi. 
 

4. Kuhakikisha wanatengeza mazingira rafiki ya kazi ikiwemo 

suala la Afya na Usalama mahala pa kazi. 
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Mwisho Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, Biashara, Taasisi 

za Fedha, Huduma na Ushauri (TUICO) kitaendelea kushirikiana 

na Serikali na wadau mbalimbali kuhakikisha kuwa Haki, Maslahi 

na Heshima ya Wafanyakazi inalindwa. 

 

Mshikamano Daima! 

 


