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DIBAJI
Kitabu cha Mafunzo muhimu kwa Wafanyakazi kimefupisha na 
kurahisisha Mada mbalimbali zinazogusa maisha ya wafanyakazi 
ya kila siku mahala pa kazi.

Chama cha wafanyakazi wa Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, 
Huduma na Ushauri (TUICO) kwa kushirikiana na Chama rafiki 
cha Kimataifa IndustriALL kimeandaa kitabu hiki cha Mafunzo ya 
Elimu kwa Wafanyakazi. Kitabu hiki kitatumika kama mwongozo 
wa kupata maarifa juu ya masuala ya vyama vya wafanyakazi 
Nchini. Aidha Wafanyakazi, Wanachama, Viongozi wa Vyama 
vya Wafanyakazi katika ngazi mbalimbali, Waajri, Wanazuoni 
na Wadau mbalimbali watanufaika na elimu iliyotolewa katika 
kitabu hiki.

Kwa dhati kabisa Chama cha wafanyakazi wa Viwanda, Biashara, 
Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri (TUICO) kinapenda kutoa 
shukrani kwa chama rafiki cha IndustriALL kwa msaada wa 
kifedha uliowezesha kuandaa na kuchapisha kitabu hiki.

Mchango wao ni wa thamani ambao utasaidia kuimarisha Chama 
chetu na kuwajengea uwezo wadau mbalimbali juu ya elimu ya 
masuala ya wafanyakazi baada ya kupata nakala ya kitabu hiki. 
Aidha uongozi wa TUICO unaimani kubwa kwa wasomaji wa 
kitabu hiki kwamba itakuwa ni nyenzo muhimu ya  kupata maarifa 
na uelewa wa masuala ya kazi.

Mwisho ni matumaini yetu utakifurahia kitabu hiki.

Boniface Y. Nkakatisi
Katibu Mkuu TUICO Taifa.
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UTANGULIZI
 
Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, 
Huduma na Ushauri (TUICO) kimezingatia mabadiliko makubwa 
yanayoendelea kutokea duniani hasa katika ulimwengu wa kazi.  
Mabadiliko hayo yapo katika nyanja tofauti tofauti ikijumuisha 
maendeleo ya Sayansi na Teknolojia, Uchumi, mabadiliko ya 
TabiaNchi na Maendeleo ya Jamii. 
 
Mabadiliko haya ya kiuchumi yameleta mfumo wa soko huria na 
kutilia mkazo kuimarisha sekta binafsi kama chachu ya maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii Nchini.  Mabadiliko hayo yalisababisha 
Serikali kutunga Sheria mbalimbali ikiwemo Sheria ya Ajira na 
Mahusiano kazini, Sera na miongozo mbalimbali ili kusimamia 
mabadiliko na kudumisha uhusiano mahala pa kazi. 
 
Ni jambo la msingi kwa Viongozi wa Chama ngazi zote na 
Wafanyakazi kwa ujumla kuelewa, mabadiliko haya kwani 
yameimarisha uhusiano mahala pa kazi katika nyanja za Utatuzi 
wa Migogoro ya kazi, Viwango vya Ajira, Majadiliano ya Pamoja, 
Mabaraza ya Wafanyakazi,Afya na Usalama mahala pa kazi na 
Haki ya kujumuika. 
 
Kwa kuzingatia mabadiliko hayo, TUICO imeandaa kitabu hiki 
chenye Mada mbali mbali ambacho ni Mwongozo muhimu 
wa masuala yanayohusu wafanyakazi kitakachotumika katika 
kuwaelimisha Wanachama wake na Wafanyakazi kwa ujumla ili 
waweze kufahamu mabadiliko hayo ikiwemo haki na wajibu wao.  

Ninatoa wito kwa Wanachama, Wafanyakazi, Viongozi wa 
Ngazi zote za Chama na Wadau mbalimbali kukisoma kitabu 
hiki na kuzielewa vema mada zote kwani zitawasaidia katika 
utekelezaji wa majukumu yao. Mada hizo ni Chimbuko la Vyama 
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vya Wafanyakazi,  Sheria za Kazi katika maeneo ya utatuzi 
wa migogoro ya kazi, Usitishaji wa Ajira, Viwango vya Ajira, 
Mabaraza ya Wafanyakazi, Majadiliano ya Pamoja, Afya na 
Usalama Kazini, Elimu ya Afya ya Akili, Mahusiano bora  na 
Tija Mahala pa Kazi, Unyanyasaji wa Kijinsia na maandalizi ya 
kustaafu.



1

SURA YA KWANZA

HISTORIA YA VYAMA VYA WAFANYAKAZI, 
MISINGI NA MAJUKUMU

Maana ya Chama cha Wafanyakazi
Chama cha wafanyakazi ni umoja wa hiari na wa kidemokrasia 
unaoanzishwa na Wafanyakazi wenyewe kutokana na mahitaji 
yao bila ya kushawishiwa, kuingiliwa na chombo chochote 
kiwe cha serikali au kinginecho. Malengo makuu ya Chama cha 
wafanyakazi ni kudai, kulinda na kutetea haki na maslahi na 
heshima ya wafanyakazi. aidha kupeleka mbele mahitaji na kutoa 
maoni ya pamoja ya matakwa ya wafanyakazi kiuchumi, kijamii 
na kisiasa. 

Chimbuko la Vyama vya Wafanyakazi
Historia ya Vyama vya Wafanyakazi Tanzania haiwezi kukamilika 
kama haijaangalia angalau kwa ufupi historia ya Tabaka la 
Wafanyakazi Ulimwenguni na harakati ngumu za kujikomboa. Kwa 
karne nyingi Wafanyakazi katika nchi mbalimbali Ulimwenguni  
walikuwa na mateso mengi. Walikandamizwa  na kunyonywa na 
matajiri wa kibepari, ambao walikuwa wanawatumia Wafanyakazi 
kama vyombo vya uzalishaji mali kwa faida ya mabepari hao.

Katika karne ya 18 na 19, kulitokea uvumbuzi wa maendeleo ya 
viwanda kule Ulaya. Mapinduzi hayo yalisababisha  kuanzishwa 
kwa viwanda vingi na kupanuka kwa shughulli za uzalishaji mali. 
Hali hii ilisababisha mapepari kuajiri watu wengi zaidi, lakini kwa 
gharama ndogo sana, hali za kazi zilikuwa duni. Walilazimishwa 
kufanya kazi kwa muda wa masaa 14 hadi 16 kwa siku au 
zaidi. Kutokana na madhara hayo  Wafanyakazi walilazimika 
kupambana na mabepari ili kudai hali bora za kazi pamoja na 
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uhuru wa kusema, mapambano hayo yalikuwa magumu sana. Hali 
hii iliwalazimisha Wafanyakazi kuungana pamoja ili kulinda na 
kutetea maslahi yao, Hiki ndicho chanzo na mwanzo wa kuundwa 
kwa Vyama vya Wafanyakazi.

Historia ya Vyama  vya Wafanyakazi Tanzania
Kwa hapa Tanzania mapambano ya Vyama vya Wafanyakazi 
hayakuwa tofauti sana na yale ya wenzao ulimwenguni. Wakati 
wa ukoloni kwenye karne ya 19 wazalendo walilazimishwa kulipa 
kodi mbalimbali ambazo zilipelekea kuwalazimisha kufanyishwa 
kazi .

Wazalendo wengi walilazimishwa kuhama vijijini kwao na 
kupelekwa maeneo ya mbali kwa lengo la kufanyishwa kazi 
katika mashamba makubwa, kazi za ujenzi au kwenye machimbo 
ya migodi. Kama walivyokuwa wafanyakazi wengine kwenye 
mapambano ya kudai hali bora za kazi na uhuru wa kusema dhidi ya 
mabepari, nao wafanyakazi wazalendo wa Tanganyika na Zanzibar 
katika miaka ya 1940 na 1950 walifanya hivyo.  Mapambano 
haya kama kawaida yalikuwa magumu na yaliwekewa pingamizi 
nyingi na wakoloni wakishirikiana na mabepari wenzao. Harakati 
za mapambano hayo zilishuhudia ukandamizaji mkubwa ambao 
ulilenga kuvunja na kupunguza nguvu za mapambano hayo.

Vyama vya Fani (Craft/Trade unions)
Katika maendeleo ya ajira za malipo, kulitokea fani au stadi 
mbalimbali za kazi. Fani hizo za kazi ni kama useremala, uashi, 
ufundi mchundo, udereva, upishi n.k. Wafanyakazi walianza kuunda 
Vyama kulingana na fani zao zilizokuwepo. Idadi ya wanachama 
katika Vyama hivyo haikuwa kubwa, uongozi haukuwa na uzoefu 
na wanachama waliogopeshwa. Lakini ni vyema ieleweke kuwa 
hata kuundwa kwa Vyama vya aina hii haikuwa rahisi. Mabepari 
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na wakoloni walikuwa hawapendi wafanyakazi wawe na umoja 
wao, hivyo waliruhusu Vyama ambavyo waliamini havitakuwa na 
athari kwa utawala na maslahi yao.

Vyama vya Kisekta (Industrial Unions)
Wafanyakazi walianzisha Vyama vya kisekta hapa nchini, baada 
ya kugundua kuwa vyama vya fani vilikuwa haviwasaidii kwani 
vilikuwa havina nguvu na vilitumiwa kwa lengo la kuwagawa 
na kuwatawala. Kuanzishwa kwa Vyama vya kisekta kulipingwa 
sana na Mabepari, Waajiri na Serikali ya kikoloni.

Pamoja na vikwazo hivyo, bado Wafanyakazi  wazalendo 
waliendelea na vuguvugu la kuunda Vyama vya kisekta. Wakoloni 
na Serikali yao walipobaini hawawezi tena kuzuia wimbi hilo, 
walisisitiza kuanzishwa vyama hivyo kwa utaratibu wa Wilaya 
na siyo Tanganyika nzima. Katika miaka ya 1950, Vyama kadhaa 
vya Wafanyakazi vya Kisekta vilianzishwa. Tofauti na Vyama vya 
fani, Vyama vya kisekta vilikuwa na umoja, nguvu na lengo halisi 
la kuwakomboa Wafanyakazi na jamii kwa ujumla. Vyama hivyo 
ni kama vifuatavyo:-
1.	 Transport and General Workers Union
2.	 Plantation Workers Union
3.	 Dar es Salaam Dock Workers Union
4.	 Domestic and Hotel Workers Union
5.	 Tanga Dock Workers Union
6.	 Customs Workers Union
7.	 Tanganyika Union of Public Employees
8.	 Tanganyika Railways African Unions
9.	 Tanganyika African Local Government Union
10.	 Tanganyika Mines Workers Union
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11.	 National Union of Postal and Telecommunication Employees
12.	 African Commercial Employees Association
13.	 Mechanics and Fitters Union
14.	 Hotel Workers and Domestic Service Union
15.	 African Tailoring Union
16.	 General Office Workers and Clerks Union
17.	 African Carpenters Union
18.	 Masons and Bricklayers Union
19.	 Musoma Drivers Association
20.	 Kilimanjaro Drivers Association
21.	 Tanga Ports Stevedores and Dock Workers Union
22.	 African Staff Association of the Landing and Shipping 

Company of East Africa.
23.	 Teachers Union
24.	 The Kigoma/Ujiji Tailors Association

Kuanzishwa kwa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi 
Tanganyika (TFL) mwaka 1954
Kwa lengo la kudumisha umoja na mshikamano wa Vyama vya 
Wafanyakazi, Viongozi wa Vyama hivyo kwa misaada na ushauri 
kutoka kwa Vyama rafiki kama vile Kenya Federation of Labour 
na Shirikisho la ICFTU , Wafanyakazi walifanikiwa kuanzisha 
Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanganyika(Tanganyika 
Federation of Labour)

Shirkisho la TFL na Vyama vyake shiriki vilikuwa huru na vya 
kidemokrasia. Vyama na Shirikisho vilikuwa na Katiba zao, 
uongozi wao ulichaguliwa na viliendeshwa kwa dhana ya uongozi 
wa pamoja. Vyama hivyo vya kisekta ni kama vilivyoelezwa 
huko juu. Shirikisho lilipata mafanikio kadhaa kama vile kusaidia 
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kusuluhisha migomo, kusaidia harakati za kisiasa za kudai uhuru 
wa Tanganyika na kuleta umoja na mshikamano.

Pamoja na mafanikio hayo Shirikisho lilikabiliwa na mgogoro 
wa uongozi ambao ulijulikana kwa jina TUMBO-KAMALIZA. 
Ukosefu wa fedha za kuendesha shughuli za kila siku za Shirikisho 
na uasi wa baadhi ya Viongozi na Vyama. Mgogoro wa uongozi 
uliojulikana kwa jina la TUMBO-KAMALIZA ulisuluhushwa 
na Kamati ya Chief Sapi Mkwawa na baada ya suluhusho hilo 
shughuli za Shirikisho zikaendelea hadi mwaka 1964. Kwa upande 
wa Zanzibar likaundwa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi wa 
Zanzibar na Pemba (ZPFL) mwaka 1958.

Vyama vya Wafanyakazi baada ya Uhuru
Maasi ya Askali wa Jeshi na kuvunjwa kwa TFL na Vyama 
vya Wafanyakazi, yaliathiri maendeleo ya Vyama Huru vya 
Wafanyakazi. Maasi hayo yalitiokea tarehe 20 Januari, 1964 
yaliyosababishwa na askari wa Jeshi waliorithiwa kutoka kwa 
wakoloni. Chanzo cha maasi yasemekana ni:-

a) Madai ya Waafrika kupewa vyeo katika jeshi hilo”
Africanisation”

b) Kuongezwa mishahara askari hao

Kuundwa kwa Chama kimoja cha Wafanyakazi
Baada ya maasi ya askari ya tarehe 20 Januari 1964 na kuzimwa 
, matokeo yake yalisababisha kuundwa  kwa Chama kimoja cha 
Wafanyakazi kwa ushawishi wa Serikali na matakwa ya siasa. 
Mnamo tarehe 3 Februari 1964 Halmashauri ya TFL ilikutana 
na kupitisha Azimio la kuunda Chama kimoja cha Wafanyakazi 
Tanganyika. Mnamo tarehe 8 Februari 1964 TFL iliandaa 
maandamano makubwa yaliyoelezea uaminifu kwa Rais wa 
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Jamhuri Mwalimu Julius Kambalage Nyerere na kumpongeza kwa 
kuzima maasi. Wakati wa maandamano hayo raisi wa TFL Ndugu 
Kamaliza akatangaza kuundwa kwa Chama kimoja ambacho ni 
NUTA.

Mnamo tarehe 26 Februari 1964 Raisi wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania aliwahutubia Wafanyakazi na wananchi kuhusu 
madhumuni ya kuundwa kwa Chama kimoja cha Wafanyakazi. 
Vilevile Rais alimtangaza Bwana M.M Kamaliza M.P. na Waziri 
wa Kazi kuwa ndiye Katibu Mkuu wa kwanza wa NUTA.

Pia Rais alimtangaza Bwana Alfred C.A.Tandau kuwa Makamu 
Katibu Mkuu. Kwa matokeo hayo Vyama vya Wafanyakazi na 
harakati zao zikawa chini ya uongozi wa Chama cha TANU na 
Serikali yake. Vilevile Vyama vya Wafanyakazi vikageuzwa kuwa 
sehemu ya Idara ndani ya NUTA.

Kuvunjwa kwa NUTA na kuanzishwa kwa JUWATA
Kutokana na sababu za kisiasa na mabadiliko ya kijamii, Vyama 
vya Wafanyakazi vilianza kuchukua sura ya kisiasa, mwaka 1964 
wakati TANU na Serikali yake walipoivunja TFL na Vyama vyake 
shiriki na kuanzisha Chama kimoja cha Wafanyakazi ambacho ni 
NUTA. Kwa upande wa upande wa Zanzibar SP na Serikali yake 
nayo ilipiga mmarufuku shughuli za ZPFL na Vyama shiriki, na 
kuanzisha Shirikisho jipya la Kimapinduzi (FRTU). Baadae hilo 
Shirikisho FRTU nalo lilikufa na kuifanya Zanzibar kutokuwa 
na Vyama vya Wafanyakazi mpaka JUWATA ilipoundwa mwaka 
1978 kwa ujio wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 

Harakati ya Vyama vya Wafanyakazi katika kudai uhuru wa 
Vyama vya Wafanyakazi
•	 Kuanzishwa kwa OTTU
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Baada ya miaka zaidi ya ishirini na tano ya Vyama vya 
Wafanyakazi Tanzania kuwa chini ya uongozi wa Chama kimoja 
cha siasa na serikali yake,  hivyo kupoteza uhuru wa kidemokrasia, 
Wafanyakazi na Viongozi  wao walifanikiwa kuondoa utaratibu 
huo.

Mkutano Mkuu Maalumu wa JUWATA uliofanyika mwezi Agosti, 
1991 uliamua JUWATA ivunjwe na uundwe Muungano wa Vyama 
vya Wafanyakazi (OTTU) . Muungano huo ulianzishwa rasmi 
mwezi Decemba, 1991.

OTTU ilipewa majukumu ya kuendeleza shughuli zote za Vyama 
vya Wafanyakazi na kusaidia kusimamia uundaji wa Vyama 
Huru vya Wafanyakazi. Jitihada za kuunda Vyama huru na vya 
kidemokrasia zilianza mwaka 1992. Hadi kufikia mwishoni mwa 
mwaka 1995 Vyama vifuatavyo viliundwa:-
1.	 Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, Biashara na Taasisi 

za Fedha (TUICO)
2.	 Chama cha Wafanyakzi wa Mawasiliano na Uchukuzi 

(COTWU(T)
3.	 Chama cha Wafanyakazi wa Mahotel, Majumbani na Kazi 

nyinginezo (CHODAWU)
4.	 Chama cha Wafanyakazi wa Utafiti na Elimu ya Juu 

(RAAWU)
5.	 Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa na Miji 

(TALGWU)
6.	 Chama cha Wafanyakazi wa Migodi na Ujenzi (TAMICO)
7.	 Chama cha Wafanyakazi wa Mashambani na Kilimo 

(TPAWU)
8.	 Chama cha Wafanyakazi wa Serikali Kuu na Afya (TUGHE)
9.	 Chama cha Walimu Tanzania (CWT)
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10. Chama cha Wafanyakazi Mabaharia (TASU)
11. Chama cha Wafanyakazi wa Reli (TRAWU)

• Kuanzishwa kwa Shirikisho la Muungano wa Vyama
vya Wafanyakazi Tanzania (TFTU)

Baada ya Vyama vyote vilivyokuwa chini ya OTTU
kukamilisha uundwaji wake na baada ya Mikutano yao
Mikuu ya Taifa, Viongozi wa Vyama hivyo waliamua kuunda 
Shirikisho la Muungano wa Vyama Huru vya Wafanyakazi
Tanzania yaani TFTU lilizaliwa katika Mkutano Mkuu wa
Taifa uliofanyika Dodoma. Kila Chama kati ya Vyama 11
kiliwakilishwa na Wajumbe wake katika Mkutano huo.
TFTU  iliendelea kuunganisha Vyama vyake shiriki katika
masuala mbalimbali ya Kitaifa na Kimataifa. Jukumu hili
lilifanywa kwa ushirikiano na Vyama husika. TFTU ilikoma
kuendelea na majukumu ya kuwa Shirikisho baada ya
kupitishwa Sheria mpya vya Vyama vya Wafanyakazi Na.
10 ya 1998.

• Kuanzishwa kwa Shirikisho la Vyama Huru vya
Wafanyakazi Tanzania (TUCTA)
Mwaka 1998 Serikali ilipitisha Sheria Na. 10 ya mwaka
1998 (Trade Union Act, NO.10 of 1998) ambapo ilianza
kutumika tarehe 1 Julai. 2000. Sheria Namba 10 iliruhusu
kuwepo kwa Vyama huru ambavyo vingeweza kuungana na
kuunda Shirikisho. Kufutwa kwa Sheria iliyounda OTTU
kulifanya TFTU iliyorithi  OTTU nayo isiwepo, kutokuwepo
kwake kulifanya nchi isiwe na Muungano wa Vyama vya
Wafanyakazi Kitaifa.

Baada ya kufutwa kwa TFTU , Vyama Huru vya Wafanyakazi 
kumi na moja vilivyokuwepo wakati huo vilijiandikisha
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upya na kuunda Shirikisho la Kitaifa la Wafanyakazi yaani 
TUCTA- Trade Union Congress of Tanzania(TUCTA) 
mwezi Aprili 2001. Huku kulikuwa ni kujirudia kwa historia 
ya mwaka 1955, wakati TFL ilipoundwa na Vyama vyake 
shiriki bila kuingiliwa na nguvu za kisiasa. Huu ukawa 
mwanzo tena wa Vyama Huru, shirikishi na kidemokrasia 
katika Vyama vya Wafanyakazi.

Misingi ya Vyama vya Wafanyakazi.
Vyama vya Wafanyakazi vinaundwa kutokana  na misingi muhimu 
ifuatayo:-

1.	 Umoja
Msingi wa kwanza wa kuanzisha Vyama vya Wafanyakazi ni 
Umoja, Mshikamano, kujituma na kujitolea kwa wanachama 
wake. Chama kina wajibu wa kutekeleza majukumu yake na 
matarajio ya wanachama wake chini ya msingi muhimu wa 
umoja na mshikamano wa wanachama wake.

2.	 Uhuru
Chama cha Wafanyakazi kitaweza kukidhi mahitaji ya 
wanachama wake na kufikia malengo yaliyokusudiwa na 
kuungwa mkono na Wafanyakazi kama kitaongozwa na 
wanachama wenyewe. Vyama vya Wafanyakazi vinapaswa 
kuwa huru bila kutawaliwa na Serikali, Waajiri, Taasisi za 
Dini au Siasa.

3.	 Demokrasia
Demokrasia ya Vyama vya Wafanyakazi ni nafasi ya 
wanachama kuendesha umoja wao kwa uhuru na kwa uwazi. 
Kwa lengo la kuleta maendeleo kwa wanachama wote 
bila ubaguzi wa aina yoyote ile. Chama cha Wafanyakazi 
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lazima kiongozwe na Viongozi waliochaguliwa na ngazi 
husika. Hivyo kila mwanachama ana Haki ya kuchagua na 
kuchaguliwa kwa mujibu wa Katiba husika ya Chama.

Majukumu ya Vyama vya Wafanyakazi
Kimsingi Chama cha Wafanyakazi kina jukumu kuu la kudai, 
kulinda na kutetea Haki na Maslahi na heshima ya Wafanyakazi. 
Ili kutekeleza majukumu haya Chama kina wajibu wa kufanya 
yafuatayo:-
I.	 Kuhamasisha wafanyakazi kujiunga na Chama
II.	 Kutoa elimu kwa wanachama, viongozi, na wafanyakazi
III.	 Kutatua migogoro ya kikazi
IV.	 Kujadiliana na waajiri na kufunga Mikataba ya Hali Bora 

za Kazi
V.	 Kukusanya ada
VI.	 Kuendesha vikao, kufanya ziara na Mikutano ili kubainisha 

changamoto na kuzitatua
VII.	 Kuunda Matawi ya Halmashauri ya Chama mahali pa 

Kazi na Kamati mbalimbali ili kurahisisha utekelezaji wa 
majukumu ya Chama

VIII.	Kujadiliana na Serikali ili kuboresha ustawi wa jamii, sheria 
za kazi na miundombinu mbali mbali.

IX.	 Kuwashauri waajiri ili kukuza tija sehemu za kazi.

Mbinu za Uhamasishaji
Uhamasishaji ni kitendo cha” kushawishi “. Hivyo uhamasishaji 
katika Vyama vya Wafanyakazi ni kitendo cha kuwashawishi 
Wafanyakazi kujiunga na Chama.

Uhamasishaji ni sayansi kwani hujumuisha hatua za kisayansi 
kama vile utafiti lakini pia ni sanaa ambayo hujumuisha mbinu za 
ushawishi.
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Nguvu kuu ya Chama cha Wafanyakazi  inatokana na wingi wa 
wanachama wake. Hivyo uongozi wa Chama cha Wafanyakazi 
hauna budi kutilia mkazo suala la kuhamasisha Wafanyakazi 
kujiunga na Chama ili kupata wanachama wapya wakati wote.

Zoezi la uhamasishaji linahitaji maandalizi ya kutosha. Aidha 
zoezi hilo limepewa  nguvu ya kisheria za Kitaifa  kama vile 
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Sura ya 366 Marejeo ya 
Mwaka 2019, Sheria ya Asasi za Kazi Sura ya 300  Marejeo ya 
Mwaka 2019, Sheria ya Utumishi wa Umma namba 8 ya Mwaka 
2003 , Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977 Ibara ya 22.

Sifa za mhamasishaji

•	 Awe na maarifa ya kutosha juu ya Vyama vya Wafanyakazi.
•	 Awe  na uwezo wa kubaini changamoto zinazowakabili 

wafanyakazi mahali pa kazi
•	 Awe na uwezo wa kujenga hoja
•	 Awe na lugha ya staha, na muonekano nadhifu.
•	 Ajiamini wakati wote wa zoezi la uhamasishaji 

Hatua za uhamasishaji

1.	 Hatua ya awali
Hatua hii inajumuisha maandalizi ya awali  kabla ya zoezi la 
uhamasishaji kuanza kufanyika:-
•	 Kubainisha maeneo tarajiwa ( Makampuni) ya kwenda 

kuhamasisha Wafanyakazi

•	 Kuandaa Fomu maalumu ya kuomba kibali cha 
Mikutano na Wafanyakazi kwa mwajiri.

•	 Kufanya utafiti wa kupata taarifa za Wafanyakazi kuhusu 
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mahitaji yao kama vile aina ya Mikataba waliyonayo, 
idadi ya wafanyakazi waliopo, jinsi, aina ya Mwajiri na 
asili yake.

•	 Kubaini wafanyakazi wanaoweza kusaidia 
kuwashawishi wenzao kujiunga na Chama (Activists).

2.	 Wakati wa Uhamasishaji

•	 Andaa timu ya uhamasishaji

•	 Andaa vifaa viitakavyotumika katika zoezi la 
uhamasishaji kama vile vipeperushi, Fomu za kujiunga, 
karamu, nk.

•	 Wasili katika eneo la uhamasishaji kwa wakati ili 
ubaini changamoto zinazoweza kujitokeza na namna ya 
kukabiliana nazo.

•	 Tumia hoja za ushawishi wakati wa kuhutubia Mkutano 
wa wanachama tarajiwa.

•	 Hotuba ilenge kutoa majawabu ya changamoto 
zinazowakabili wafanyakazi, namna Chama 
kinavyoweza kuzishughulia  ili kuonesha manufaa/
faida za wanachama tarajiwa kujiunga na Chama.

•	 Tumia muda uliopewa vizuri ili uweze kuhitimisha 
zoezi la uhamasishaji ndani ya muda.

•	 Hakikisha timu ya uhamasishaji inajipanga vizuri 
ili kuwe na mgawanyo wa kazi wakati wa zoezi la 
uhamasishaji

3.	 Baada ya Uhamasishaji

•	 Unda Kamati mbalimbali kama idadi ya wanachama 
inakidhi matakwa ya kisheria ya zoezi la uundaji wa 
Kamati hizo (Halmashauri ya Tawi, Kamati ya Afya na 
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Usalama, Kamati ya Wanawake nk.)

• Andaa orodha ya wanachama wapya kwa kujaza Fomu
maalum ya kisheria ya kuwasilisha orodha hiyo kwa
mwajiri.

• Hakikisha wanachama wapya wanaanza kulipa ada za
uanachama.

• Andaa daftari la kumbukumbu za wanachama wapya na
ingiza kwenye mfumo wa kielectronic wa kanzi data.

• Toa elimu ya masuala ya Vyama vya Wafanyakazi mara
kwa mara kwa wanachama na wafanyakazi ili kuhuisha
uhai wa Chama.

• Andaa Mkataba wa kutambuana endapo idadi ya
wanachama inakidhi takwa la kisheria ya Mkataba wa
Kutambuana.

• Andaa rasimu ya Mkataba wa Hali Bora/nyongeza
za mishahara/afya na usalama mahali pa kazi na
kuwasilisha kwa mwajiri ili kujadili maslahi, haki, utu
na heshima za wafanyakazi.

• Hakikisha unafanya ziara na Mikutano ya mara kwa
mara ili kuwapa taarifa za maenedeleo ya chama na
kubaini changamoto zao.
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SURA YA PILI

HAKI YA MFANYAKAZI KUJIUNGA NA 
KUSHIRIKI SHUGHULI ZA CHAMA NA HAKI ZA 
CHAMA CHA WAFANYAKAZI MAHALI PA KAZI.

Utangulizi.

Kila mfanyakazi ana haki ya kujiunga na kushiriki shughuli 
mbalimbali za Chama cha Wafanyakazi kilichosajiliwa kwa 
mujibu wa Sheria Nchini.

Haki hizo zimeainishwa wazi kwenye: 

•	 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977 ibara ya 20

•	 Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Sura ya 366 Marejeo 
ya mwaka 2019 kifungu cha 9, 60, 61, 62,63,67,69,71 na 73.

•	 Sheria ya Utumishi wa Umma Na,8 ya Mwaka 2002 na 
marekebisho yake ya 2019, Sheria ya majadiliano ya 
pamoja katika Utumishi wa Umma Na,19 ya mwaka 2003 
na Kanuni zake za mwaka 2005. 

•	 Mkataba wa Shirika la Kazi duniani Na,87 wa Mwaka 
1948 Haki ya kujiunga na uhuru wa kuchanganyika na 
kushirikiana na watu wengine ni mojawapo ya haki za 
msingi za binadamu, na Mkataba Na.98 wa Mwaka 1949 
umeeleza kuhusu haki hizo. “The right to organize and 
freedom of Association No.87. The right to organize and to 
bargain collectively Na.98”.

•	 Katiba ya TUICO ya Mwaka 1995 Rekebisho la Sita -2020 
ibara ya 3.4 na 3.9. 



15

(a)	 Haki za Mfanyakazi kwa mujibu Sheria ya ajira na 
Mahusiano kazini  ni pamoja  na:-
i.	 Kiongozi wa Chama Kupewa likizo ya kufanya 

shughuli  za Chama 
ii.	 Wawakilishi wa Chama sehemu ya Kazi kufanya kazi 

za Chama 
iii.	 Kinga kwa Mfanyakazi dhidi ya Vitendo vya ubaguzi 

na Unyanyasaji mahala pa kazi 
iv.	 Uhuru wa kila Mfanyakazi kujiunga na Chama.
v.	 Kushiriki kwenye mgomo halali ulioandaliwa na 

kusimamiwa na Chama
vi.	 Kuhakikisha ulinzi wa Ajira, heshima na utu wa 

Mfanyakazi mahala pa kazi
vii.	 Huduma za kiSheria na kinga wakati wa mwenendo 

wa makosa ya kinidhamu.
viii.	 Elimu, Mafunzo na Taarifa mbalimbali kwa 

Mfanyakazi sehemu za kazi. 
ix.	 Kushiriki kwenye Uchaguzi wa viongozi wa Chama 

cha Wafanyakazi. 
x.	 Kushiriki kwenye Majadiliano na Mwajiri kuboresha 

maslahi na masharti ya ajira za Wafanyakazi.

(b)	 Haki za Chama cha Wafanyakazi mahala pa kazi
•	 Kuingia kwenye eneo la mwajiri (Kifungu cha 60)

Mwakilishi yeyote aliyeidhinishwa na Chama cha 
Wafanyakazi kilichosajiliwa atakuwa na haki ya 
kuingia eneo la mwajiri ili:-
a) 	 Kusajili wanachama
b) 	 Kuwasiliana na wanachama
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c) 	 Kukutana na wanachama na kushughulika (in 
dealing with) na mwajiri 

d) 	 Chama kujadiliana na kufunga Mikataba 
mbalimbali na Mwajiri kama vile kutambuana, 
Hali bora za kazi, upunguzwaji, Baraza la 
Wafanyakazi, nyongeza  ya mishahara, ada ya 
uwakala (Agency Shop Fee) n.k 

e) 	 Kufanya mikutano na wanachama/wafanyakazi 
kwenye eneo la mwajiri

f) 	 Kusimamia upigaji kura chini ya katiba ya 
Chama

g) 	 Kuendesha Mgomo unaotokana na Mgogoro wa 
kimaslahi  sehemu ya Kazi 

h) 	 Kuanzisha tawi la Chama eneo la kazi ambapo 
kina wanachama kumi au zaidi.

i) 	 Kuhakikisha kuwa Chama kinapewa na mwajiri 
nyenzo muhimu kama vile ofisi na vitendea kazi 
ili kukiwezesha Chama kuendesha shughuli 
zake eneo la kazi.

•	 Makato ya ada ya Chama cha Wafanyakazi 
(Kifungu cha 61)

Mwajiri atakata ada ya Chama cha Wafanyakazi 
kilichosajiliwa kutoka kwenye mshahara wa 
mwajiriwa baada ya kujaza fomu maalum ya kutoa 
idhini ya makato.

Mwajiri atawasilisha ada hiyo kwenye Chama cha 
Wafanyakazi ndani ya siku saba baada ya mwisho wa 
mwezi ambao makato yamechukuliwa.
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Iwapo mwajiri hatawasilisha makato ya ada kwenye 
chama husika ndani ya muda husika bila sababu 
za msingi, atalazimika kulipa ada hiyo pamoja na 
adhabu ya asilimia tano ya kiasi hicho kwa kila siku 
aliyochelewesha.

Kila mwezi wa kuwasilisha makato, mwajiri atakipatia Chama 
cha Wafanyakazi:

a) Orodha ya majina ya wanachama katika fomu maalum ya
wale ambao makato yanatakiwa kufanyika,

b) Nakala ya taarifa yoyote inayoonyesha kupungua kwa
makato ya ada ya Chama.

• Uwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi (Kifungu 62)
Chama cha Wafanyakazi kilichosajiliwa kitakuwa na haki ya 
kuwa na:-
a) Mwakilishi mmoja wa chama cha wafanyakazi kwa

mwanachama mmoja hadi tisa,
b) Wawakilishi watatu kwa wanachama kumi mpaka ishirini
c) Wawakilishi kumi kwa wanachama ishirini na moja mpaka

mia moja,
d) Wawakilishi kumi na tano kwa sehemu ya kazi yenye zaidi

ya wanachama mia moja Katika sehemu ya kazi yenye zaidi
ya wanachama mia moja, walau wawakilishi watano wa
chama cha wafanyakazi watawakilisha waajiriwa wa kike,
kama wapo waliosajiliwa na ni wanachama wa chama.

Katiba ya chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa 
itatoa mwongozo wa uchaguzi, muda wa kuwa katika 
madaraka na kutolewa kwenye madaraka ya uwakilishi 
wa chama cha wafanyakazi.
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Wawakilishi wa chama cha wafanyakazi watafanya kazi zifuatazo:-
a) 	 Kuwawakilisha wanachama katika lalamiko lolote na 

mashauri ya kinidhamu,
b) 	 Kufanya uwakilishi kwa niaba ya wanachama kuhusiana na 

kanuni, afya, usalama na ustawi wao;
c) 	 Kushauri kuhusu tija katika sehemu ya kazi,
d) 	 Kukiwakilisha chama cha wafanyakazi katika uchunguzi 

uliofanywa na mchunguzi kulingana na Sheria za kazi,
e) 	 Kufuatilia kama mwajiri anatekeleza Sheria za kazi,
f) 	 Kufanya shughuli za Chama kwa mujibu wa katiba ya 

Chama,
g) 	 Kuendeleza mahusiano mema,
h) 	 Kufanya kazi au shughuli yoyote iliyokubaliwa na mwajiri 

Wawakilishi wa Chama cha wafanyakazi watakuwa na haki 
ya kupewa muda wakati wa saa za kazi kutekeleza majukumu 
yaliyofafanuliwa hapo juu.

Mwajiri anawajibika kuwapatia wawakilishi wa Chama cha 
wafanyakazi taarifa yoyote ambayo ni muhimu kwa utendaji wa 
majukumu yao.

Taarifa atakazowapatia wawakilishi wa Chama cha wafanyakazi 
zitaendelea kuwa siri kwa wawakilishi hao na kwa matumizi 
yaliyokusudiwa.

Katika kutekeleza haki zilizofafanuliwa, Chama cha wafanyakazi 
na mwajiri wataweka utaratibu ili kazi isivurugike.
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•	 Likizo kwa ajili ya shughuli za Chama (Kifungu 63)

Mwajiri anawajibika kutoa likizo ya kutosha yenye malipo kwa:-

a)	 Wawakilishi wa Chama cha wafanyakazi kuhudhuria 
mafunzo ambayo yanaendana na majukumu yao.

b) 	 Viongozi/ wawakilishi wa Chama cha wafanyakazi na 
Shirikisho  lililosajiliwa kufanya shughuli za Ofisi zao. 
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SURA YA TATU

VIWANGO VYA AJIRA

Viwango vya Ajira ni masharti ya msingi katika ajira ambayo kila 
mwajiri anapaswa kuzingatia. Madhumuni ya kuwekwa viwango 
vya ajira ni kuwalinda wafanyakazi wasiingie katika mikataba ya 
ajira isiyo ya haki. Viwango hivi vinaweza kuboreshwa kupitia 
mkataba binafsi au makubaliano ya Pamoja kupitia Mikataba ya 
Hali Bora.

Viwango vya Ajira vimeainishwa wazi katika sehemu ya tatu 
(Part. III) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Sura ya 366 
Marejeo ya Mwaka 2019 ambapo msingi mkuu wa viwango vya 
Ajira ikiwa ni pamoja na uwepo wa;

1.	 Mkataba wa Ajira
Msingi wa uhusiano wa kiajira baina ya mfanyakazi na mwajiri ni 
Mkataba wa Ajira. Mkataba wa Ajira unaweza kuwa wa mdomo 
au wa maandishi. 

Ili kuhakikisha mambo ya msingi yanawekwa wazi Sheria 
inamtaka mwajiri kumpa mfanyakazi maelezo ya ajira yake kwa 
maandishi baada ya siku sita kuanzia siku ambayo mfanyakazi 
aliajiriwa, isipokuwa pale ambapo mfanyakazi amepewa mkataba 
wa maandishi ukiainisha waziwazi mambo yafuatayo;
a) 	 Jina, umri, anuani na jinsi ya mfanyakazi.
b) 	 Mahali pa kuajiriwa.
c) 	 Kazi za kufanya
d) 	 Tarehe ya kuanza kazi
e) 	 Aina ya muda wa mkataba
f) 	 Mahali pa kazi
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g) 	 Saa za Kazi na;
h) 	 Ujira na marupurupu.

Maelezo hayo ni lazima yaeleweke vizuri kwa mfanyakazi. 
Mabadiliko yoyote ya maelezo ya Ajira ni lazima yafanyike baada 
ya mwajiri kushauriana na mfanyakazi husika na kumpa taarifa ya 
mabadiliko hayo kwa maandishi.

2.	 Aina za Mikataba ya Ajira
Sheria ya Ajira na Uhusiano Kazini, Sura ya 366 Marejeo ya 
Mwaka 2019 imeainisha kuwa mikataba ya ajira imegawanyika 
katika aina kuu tatu kama ifuatavyo;
a)	 Mkataba wa Ajira Usiokuwa na Muda Maalumu
	 Ni Mkataba ambao ukomo wa ajira haujatajwa waziwazi. 

Chini ya mkataba huu mfanyakazi anaweza kuendelea na 
kazi mpaka kufikia umri wa kustaafu endapo haitatokea 
sababu yoyote ya kusitisha ajira kabla ya umri huo wa 
kustaafu.

b)	 Mkataba wa Muda Maalumu kwa ajili ya Weledi na 
Kada ya Uongozi

	 Ni aina ya Mkataba wa Ajira ambao kipindi cha ajira 
kimewekwa wazi na tarehe ya ukomo wa ajira ipo wazi na 
inajulikana. Hata hivyo Sheria imeeleza wazi kuwa aina hii 
ya mkataba itawahusu waledi na wafanyakazi wa kada ya 
uongozi.

c)	 Mkataba wa Kazi Maalumu
	 Ni aina nyingine ya Mkataba wa Ajira wa muda maalumu 

ambao muda wake hutegemea kumalizika kwa kazi na 
malipo hufanyika kwa siku au baada ya kumalizika kwa 
kazi husika.
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Aidha, kwa mujibu wa Kifungu cha 61 cha Sheria ya Taasisi za 
Kazi, Sura ya 300 Marejeo ya Mwaka 2019 imetambua dhana ya 
Mfanyakazi kutambulika kuwa Mfanyakazi mwenye Mkataba wa 
Ajira nje ya aina kuu tatu za mikataba tajwa hapo juu. 

Waajiri wengi katika kukwepa haki za Kisheria za 
Wafanyakazi,huwafanyisha kazi wafanyakazi katika mtindo 
ambao uhusiano wa kiajira hauwekwi wazi. Kwa kuzingatia hali 
hiyo Sheria imeweka dhana inayokanushika na kuainisha vigezo 
ambavyo vikiwepo itachukuliwa kuwa uhusiano baina ya watu 
hao, anayefanya kazi na anayefanyiwa kazi ni uhusiano wa kiajira.

3.	 Saa za Kazi

(a)	 Saa za Kazi za Kawaida
Saa za kazi za kawaida kwa mfanyakazi kufanya kazi 
ni saa 9 kwa siku na saa 45 kwa wiki.

(b)	 Siku za Kawaida za Kazi
Siku za kawaida za kazi ni sita. Kwa kuzingatia 
ukomo wa masaa arobaini na tano (45) kwa wiki, ni 
dhahiri kuwa iwapo mfanyakazi atafanya kazi masaa 
tisa (9) kwa siku atafanya kazi siku tano (5) katika 
wiki; na yule anayefanya kazi masaa nane (8) kwa 
siku ndiye atafanya kazi siku sita (6) kwa wiki. Aidha 
kwa mfanyakazi atakayefanya kazi masaa tisa (9) kwa 
siku anaweza kufanya kazi siku ya sita (6) ambayo 
itakuwa ni saa za ziada (Muda wa Anjari). 

(c)	 Saa za Ziada 
Mfanyakazi atafanya kazi katika muda wa masaa  
ya ziada  kwa makubaliano maalumu na mwajiri 
wake. Kwa msingi huo ili mfanyakazi afanye kazi 
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masaa ya ziada ni lazima yawepo makubaliano, na 
makubaliano hayo yahakikishe muda wa masaa ya 
ziada hayazidi masaa matatu (3) kwa siku na hayazidi 
masaa Hamsini (50) katika mzunguko wa wiki nne 
(4).

(d)	 Kazi za Usiku
Kazi za usiku ni zile zinazofanyika baada ya saa 
mbili kamili (2:00) usiku na kabla ya saa kumi 
na mbili (12:00) kamili alfajiri. Hairuhusiwi kwa 
Mwajiri kuwataka au kuwaruhusu kufanya kazi usiku 
wafanyakazi wafuatao:
(i)	 Wajawazito ambao wamebakiza miezi miwili 

(2) kabla  ya tarehe wanayotarajia kujifungua au 
kabla ya hapo kwa ushauri wa Daktari.

(ii)	 Wazazi miezi miwili (2) baada ya kujifungua au 
zaidi ya hapo kwa ushauri wa Daktari.

(iii)	 Watoto wenye umri chini ya miaka kumi na nane 
(18).

(iv)	 Mfanyakazi yeyote mwenye uthibitisho toka 
kwa Daktari kuwa hawezi kufanya kazi usiku.

Aidha, Mfanyakazi atakaefanya kazi usiku atastahili 
kulipwa posho ya kufanya kazi usiku ya angalau asili-
mia tano (5%) ya mshahara wake wa saa kwa kila saa 
alilofanyia kazi usiku.

(e)	 Muda wa Mapumziko
Mwajiri ni lazima ampe mfanyakazi muda wa 
mapumziko ya angalau dakika sitini (60) mfululizo 
kwa ajili ya kupata chakula pale mfanyakazi 
anapofanya kazi mfululizo kwa kipindi kisichopungua 
masaa matano (5).
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Wakati wa mapumziko kwa ajili ya chakula 
mfanyakazi anaweza kuendelea na kazi iwapo kazi 
hiyo haiwezi kuachwa au kufanywa na mtu mwingine 
na anapaswa kulipwa.

(f)	 Ujira/Mshahara
Mfanyakazi anastahili kulipwa mshahara usiopungua 
kima cha chini cha mshahara kilichopangwa kisheria. 
Mshahara ni lazima ulipwe;-
(i)	 Wakati wa saa za kazi.
(ii)	 Mahali pa kazi.
(iii)	 Katika siku iliyokubalika kuwa siku ya malipo.
(iv)	 Kwa kuwekwa kwenye bahasha iliyofungwa.
(v)	 Kwa kuzingatia kipindi cha malipo yaani siku, 

wiki,wiki mbili au mwezi kwa mujibu wa 
mkataba wa mfanyakazi.

(g)	 Makato ya Kisheria
Mwajiri anaruhusiwa kukata makato ya kisheria 
kutoka kwenye mshahara wa mfanyakazi. Kwa mujibu 
wa Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Sura ya 366 
Marejeo ya Mwaka 2019, makato ya kisheria ni;
(i)	 Makato ya Kodi, 
(ii)	 Michango ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, 
(iii)	 Makato yatokanayo na Amri ya Mahakama au 

Tuzo ya Mwamuzi.
(iv)	 Makato ya Marejesho ya Mkopo iwapo 

mfanyakazi ameelekeza au kuridhia kwa 
maandishi.
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(v)	 Makato ya Ada ya Chama cha Wafanyakazi 
baada ya kutoa idhini kwa kujaza Fomu 
Maalumu kwa mujibu wa Sheria.

(h)	 Makato Mengineyo
Kila mfanyakazi analo jukumu la kutunza mali za 
mwajiri, endapo mfanyakazi ataharibu mali za mwajiri 
kwa uzembe, mwajiri anaweza kumkata mfanyakazi 
mshahara wake kufidia hasara iliyotokea. Aidha  
kabla ya kuchukua hatua hiyo mwajiri anapaswa 
kuhakikisha kuwa:-
(a)	 Anazingatia utaratibu wa haki.
(b)	 Hasara au uharibifu ulitokea wakati mfanyakazi 

akiwa kazini na kwa sababu ya kosa la 
mfanyakazi.

(c)	 Anampa mfanyakazi maelezo ya maandishi ya 
kiasi cha deni, chanzo cha uharibifu au hasara 
na hesabu za namna deni hilo lilivyofikiwa.

(d)	 Mfanyakazi anapewa nafasi ya kujitetea na 
kupinga deni hilo, chanzo na namna hesabu za 
deni hilo zilivyofikiwa.

(e)	 Jumla ya deni lisizidi kiwango halisi cha hasara 
au uharibifu uliotokea .

(f)	 Makato yasizidi robo ya mshahara wa 
mfanyakazi.

(i)	 Likizo 
Wafanyakazi wafuatao wanastahili likizo ya malipo:
(a)	 Waliofanya kazi kwa zaidi ya miezi sita 

mfululizo.
(b)	 Wafanyakazi wa msimu.
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(c)	 Wafanyakazi waliofanya kazi kwa kipindi 
tofauti kwa mwajiri mmoja katika mwaka iwapo 
vipindi husika vikijumlishwa vitazidi miezi sita.

Kila Mfanyakazi Tanzania ana haki ya kwenda likizo, 
kwa mujibu wa Kifungu cha 29, 30, na 31 cha Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini, Sura ya 366 Marejeo ya 
Mwaka 2019, Likizo imegawanyika kama ifuatavyo;

(a)	 Likizo ya mwaka.
Mfanyakazi anastahili kupewa likizo ya siku 28 
mfululizo katika mzunguko wa miezi 12. Siku za 
likizo zinaweza kukatwa na mwajiri iwapo mfanyakazi 
alipewa ruhusa mbalimbali. Mwajiri anaweza kuamua 
siku ya kuanza likizo mfanyakazi ndani ya miezi sita 
kuanzia siku ambayo mfanyakazi alistahili kuanza 
likizo.

(b)	 Likizo ya uzazi kwa akina mama.
	 Mfanyakazi anastahili likizo ya uzazi ya malipo ya 

siku themanini na nne (84) au siku mia moja (100) 
iwapo atajifungua mtoto zaidi ya mmoja katika 
mzunguko wa miezi 36.

	 Mfanyakazi analo jukumu la kutoa taarifa ya ujauzito 
kwa mwajiri wake miezi mitatu (3) kabla ya tarehe 
anayotarajia kujifungua. Taarifa hiyo inapaswa 
iambatane na uthibitisho kutoka kwa Daktari.

	 Mfanyakazi anaweza kuanza likizo ya uzazi wiki nne 
(4) kabla ya tarehe anayotarajia kujifungua au kabla 
ya hapo kwa uthibitisho wa Daktari. Mfanyakazi 
anaweza kuanza kazi wiki sita baada ya kujifungua, 
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isipokuwa kama Daktari atathibitisha kuwa anaweza 
kuanza kazi kabla ya muda huo kumalizika.

	 Mwajiri anakatazwa kumtaka au kumruhusu 
mfanyakazi mjamzito au anayenyonyesha kufanya 
kazi zenye madhara kwa afya ya mfanyakazi huyo 
au afya ya mtoto wake. Endapo kazi za kawaida za 
mfanyakazi zina madhara kwa afya yake au ya mtoto 
wake, mwajiri ni lazima amtafutie kazi nyingine kwa 
masharti yale yale ya ajira yake. 

	 Mfanyakazi anastahili kupewa masaa mawili (2) kila 
siku kwa ajili ya kunyonyesha mtoto/watoto katika 
kipindi cha miezi Sita (6) tangu tarehe ya kuanza kazi 
baada ya kumalizika kwa likizo ya uzazi.

	 Mwajiri anawajibika kutoa likizo ya malipo ya uzazi 
kwa vipindi vinne (4) tu. Endapo mtoto aliyezaliwa 
atafariki ndani ya mwaka mmoja tangu kuzaliwa, 
na mfanyakazi akapata mtoto mwingine ndani ya 
mzunguko huohuo wa likizo, mfanyakazi atastahili 
kupata likizo nyingine ya malipo ya siku themanini na 
nne (84). Ni kinyume cha Sheria kumwachisha kazi 
mfanyakazi kwa sababu ya ujauzito au majukumu ya 
kifamilia.

(c)	 Likizo ya uzazi kwa akina baba

	 Mfanyakazi anastahili angalau siku tatu (3) za likizo 
ya uzazi ya baba katika mzunguko wa miezi thelathini 
na sita (36) bila kujali idadi ya matukio. Mfanyakazi 
atapoteza haki za likizo endapo atashindwa kuchukua 
likizo hiyo ndani ya siku saba (7) baada ya mtoto 
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kuzaliwa. Mfanyakazi analo jukumu la kuthibitisha 
mtoto aliyezaliwa ni wake.

(d)	 Likizo ya Ugonjwa.
Mfanyakazi anastahili likizo ya ugonjwa ya angalau 
siku 126 katika mzunguko wa miezi thelathini na sita 
(36). Siku sitini na tatu (63) za kwanza mfanyakazi 
anastahili kulipwa mshahara kamili na katika siku 
sitini na tatu (63) zinazofuata mfanyakazi anastahili 
kulipwa nusu mshahara.

Kabla ya kuchukua likizo ya ugonjwa mfanyakazi 
anapaswa kuwasilisha kwa Mwajiri uthibitisho wa 
Daktari.

(e)	 Likizo ya huruma au majukumu ya kifamilia.
Mfanyakazi anastahili angalau siku nne (4) za likizo 
ya malipo katika mzunguko wa miezi 36 bila kujali 
idadi ya matukio kwa sababu zifuatazo:
(i)  	 Kuugua au kifo cha mtoto.
(ii) 	 Kifo cha mke/mume, mzazi, babu, bibi, mjukuu 

au  ndugu wa kuzaliwa.

Mfanyakazi anaweza kupewa siku zaidi ya nne (4) na 
mwajiri kwa tukio moja au matukio mengine katika 
mzunguko wa likizo, siku hizo ambazo zinaweza 
kupunguzwa katika likizo ya mwaka au kutolipwa 
mshahara wa siku hizo.

KIAMBATANISHO
Mfanyakazi atakayefanya kazi saa za ziada anastahili kulipwa 1.5 
ya mshahara wake wa saa kwa kila saa ya ziada aliyofanya kazi.
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Mfano
Mshahara wa James ni sh. 150,000/= kwa mwezi. James amefanya 
saa za ziada 30 katika mwezi. Je! James atapata shilingi ngapi 
katika mwezi huo?

Atapata
1: 	 Mshahara wa saa:

	 = 150,000/(4.333 x 45)

	 = 150,000/195 = 769.20

2: 	 Saa za Ziada:
= 769.20 x 1.5 x 30 = 34 ,614
James atapata Tsh. 150,000/= +34,614/= 184,614/=

3 	 (a):	 Mshahara wa mfanyakazi gawanya kwa siku 28= 
Mshahara wa   siku.

 	 (b) 	 Mshahara wa siku gawa kwa masaa 9 ya kazi= msha-
hara wa saa

	  (c) 	 Mshahara wa saa zidisha 1.5 zidisha masaa ya ziada = 
Malipo ya masaa ya ziada 

Kazi za Sikukuu
Mfanyakazi atakayefanya kazi siku za sikukuuu anastahili kulip-
wa mara mbili ya mshahara wake wa saa kwa kila saa aliyofanya 
kazi siku ya sikukuu.

Mfano:
Je! Endapo James alifanya kazi saa 8 siku ya Sikukuu katika 
mwezi huo atalipwa shilingi ngapi?
Mshahara wa saa mara mbili mara masaa aliyofanyia kazi = ma-
lipo aliyofanya kazi siku ya sikukuu 769.2 x 2 x 8 = 12, 307.20
Katika mwezi huo James atapata: 
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=    Mshahara                              150,000/= 
=    Saa za Ziada                            34,614/=
=   Saa za Siku ya Sikukuu          12,307.20 
            JUMLA                           196,921.20/= 
 
Wiki ya kazi nyingi: 
Kwa makubaliano maalumu, mfanyakazi anaweza kufanya kazi 
kwa saa 12 kwa siku bila kulipwa malipo ya saa za ziada, ili mradi 
mfanyakazi huyo asifanye kazi kwa zaidi ya saa 45 kwa wiki na si 
zaidi ya siku 5 kwa wiki na si zaidi ya saa za ziada 10 kwa wiki. 
 
Mfano 
Mfanyakazi anaweza kufanya kazi kwa utaratibu ufuatao katika 
wiki. 
=	 Jumatatu 	  Saa	  	 12 
=	 Jumanne	  Saa 		  12 
=	 Jumatano 	 Saa 		  12 
=	 Alhamisi 	 Saa 		  9 
=	 JUMLA 	 Saa 		  45 
 
Endapo watafanya kazi na saa za ziada basi itabidi wafanye kazi 
kwa utaratibu ufuatao: 
= 	 Jumatatu 	 Saa 	 12 
= 	 Jumanne	  Saa 	 12 
= 	 Jumatano	  Saa 	 12 
=	 Alhamisi 	 Saa 	 12 
= 	 Ijumaa 		  Saa 	 7 
=	 JUMLA		   Saa 	 55 
* Alhamisi kuna saa 3 za ziada na Ijumaa saa zote 7 ni za ziada. 
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Kuwastanisha muda wa kazi 
Kwa makubaliano ya pamoja baina ya Chama cha Wafanyakazi 
na mwajiri muda wa kazi unaweza kupangwa kutegemea mahitaji 
ya mwajiri na bila kujali kizuizi cha muda wa kazi wa saa 12 kwa 
siku. Mfanyakazi katika utaratibu huu atafanya kazi kwa muda 
usiozidi saa 40 kwa wiki na saa za ziada zisizozidi 10 kwa wiki. 

Makubaliano hayo ya pamoja yanapaswa yasizidi mwaka mmoja. 
Chini ya utaratibu huu muda wa kazi unaweza kutofautiana kati-
ka wiki mbalimbali ili mradi saa za kufanya kazi zisizidi ukomo 
uliowekwa kisheria. 

Mfano 
Chama cha Wafanyakazi na Mwajiri wanaweza kukubaliana ku-
wastanisha muda kwa kipindi cha miezi sita. Hivyo basi muda 
wa kazi kwa kipindi cha miezi hiyo sita kitakuwa saa za kazi za 
kawaida x wiki 4 x miezi 6 

=	 40 x 4 x 6 =  960 

Kwa hiyo Mwajiri anaweza kupanga muda wa kazi kulingana na 
mahitaji yake ndani ya mzunguko wa miezi sita kwa kuwataka 
wafanyakazi wafanye kazi kwa muda mrefu katika baadhi ya wiki 
na muda mfupi katika baadhi ya wiki. Kitu cha msingi ni kuhaki-
kisha wafanyakazi hawafanyi kazi kwa zaidi ya saa za kawaida 40 
kwa wiki na saa za ziada 10 kwa wiki. 

Kazi za Usiku 
Kazi za usiku ni zile zinazofanyika baada ya saa mbili kamili usi-
ku na kabla ya saa 12 kamili alfajiri. 
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Hairuhusiwi kwa Mwajiri kuwataka au kuwaruhusu kufanya kazi 
usiku wafanyakazi wafuatao: 
(a)	 Wajawazito ambao wamebakiza miezi miwili (2) kabla 

ya tarehe wanayotarajia kujifungua au kabla ya hapo kwa 
ushauri wa Daktari. 

(b)	 Wazazi miezi miwili (2) baada ya kujifungua au zaidi ya 
hapo kwa ushauri wa Daktari. 

(c)	 Watoto wenye umri chini ya miaka kumi na nane (18). 
(d)	 Mfanyakazi yeyote mwenye uthibitisho toka kwa Daktari 

kuwa hawezi kufanya kazi usiku. 

Mfanyakazi aliyefanya kazi usiku anastahili kulipwa posho ya ku-
fanya kazi usiku ya angalau asilimia tano (5%) ya mshahara wake 
wa saa kwa kila saa aliyofanya kazi usiku. 

Mfanyakazi mshahara wake ni Tsh. 150,000/= kwa mwezi ame-
fanya kazi usiku kwa siku tano katika mwezi na katika kila siku 
aliyofanya kazi usiku alifanya kazi kwa saa nane. 

Je! Atapata shilingi ngapi posho ya kufanya kazi usiku? 

1: 	 Tafuta mshahara wa saa: 
=	 150,000/4.333 x 45 
=	 150,000/195  =	 769/20 

2: 	 Tafuta Saa alizofanya kazi usiku: 
 =	 Saa 8 x 5  = 40 

3: 	 Tafuta Posho ya Usiku: 
= 769/20 x 40 x 5/100		  = 1,538.40 
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Mapumziko ya Siku 
Mwajiri ni lazima ampe mfanyakazi mapumziko ya angalau saa 
12 mfululizo kati ya muda anaomaliza kazi na muda atakaoanza 
kazi siku inayofuata. 
 
Muda wa mapumziko unaweza kupungua hadi kufikia saa 8 kwa 
makubaliano ya maandishi pale ambapo mfanyakazi atapata ma-
pumziko ya angalau saa 3 katikati ya saa za kazi za kawaida au 
pale ambapo mfanyakazi anaishi katika eneo la kazi. 
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SURA YA NNE

UTATUZI WA MIGOGORO YA KAZI  
KWA MUJIBU WA SHERIA YA AJIRA NA 

MAHUSIANO KAZINI

Mgogoro ni hali ya kukinzana au kutoelewana kwa pande mbili 
zinazopingana. Kutoelewana au kuvutana huku husababishwa 
na kushindwa kukubaliana katika jambo fulani. Katika pande 
zinazopingana, kila upande hudai kuwa sahihi au kuwa na haki 
kuliko upande mwingine.

Kwa mujibu wa kifungu cha 4(a) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini, Sura ya 366 Marejeo ya Mwaka 2019      kimetafsiri  neno 
Mgogoro maana yake ni mgogoro wowote unaohusu suala la 
kazi kati ya mwajiri au Chama cha Waajiri kilichosajiliwa katika 
upande mmoja, na mfanyakazi yeyote au Chama cha Wafanyakazi 
kilichosajiliwa katika upande mwingine;

Mgogoro kwa mujibu wa Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini,Sura 
ya 366 Marejeo ya Mwaka 2019 umegawanyika katika sehemu 
kuu mbili;

1. Mgogoro wa Kimaslahi “maana yake ni mgogoro wowote
isipokuwa lalamiko”

2. Mgogoro wa Haki “maana yake ni mgogoro unaotokana
na ukiukwaji wa Sheria husika mahala pa kazi au unaweza
kusema ni kitu kilichopo kwenye Sheria”.

Mgogoro ni sehemu ya Maisha ya binadamu na kwa hiyo kamwe 
Taasisi haiwezi kuepukana nayo. Mgogoro unatabia ya kukua na 
hujitokeza kama ugomvi kupitia utaratibu maalum. Mchakato huo 
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una hatua kuu tano kama ifuatavyo;
1.	 Mgogoro -Fiche
2.	 Mgogoro -Tambuzi
3.	 Mgogoro -Hisia
4.	 Mgogoro -Dhahiri
5.	 Athari za Mgogoro

Mgogoro ni mchakato hai kwa pande mbili husika, lazima 
uweze kujulisha matokeo. Pindi mgogoro ukitokea unaweza 
ukakuzwa kupitia vitendo vya msimamo hali ambayo tunaweza 
kuita “UCHOCHEZI” au unaweza kupunguzwa makali na athari 
ambayo tunaweza kuita”UPATANISHI” Katika mahali pa kazi 
mgogoro unaweza kujitokeza kama rufaa rasmi ya mgogoro huo 
au kupitia njia  nyingine zikiwemo zile za kususia kazi kama vile;
1.	 Kufanya kazi goigoi
2.	 Kukataa kufanya kazi muda wa ziada
3.	 Kupunguza viwango vya kazi au uzalishaji  mali
4.	 Migomo

MBINU ZA UTATUZI WA MIGOGORO

Zifuatazo ni baadhi ya mbinu zinazoweza kutumika katika  utatuzi 
wa Migogoro ya Kikazi;-

1.	 KUKWEPA MIGOGORO
	 Hii ni njia ambayo pande husika za mgogoro hukwepa  

kujishughulisha na utatuzi wa mgogoro.

2.	 MWAFAKA  
	 Hii ni njia ambayo kila upande husikiliza na kukubaliana na 

matakwa ya mwenzake  
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3.	 VYOMBO VYA KISHERIA VYA  KUTOA HAKI    
	 Hii ni njia ambayo upande husika hufuata hatua halali za 

kuwasilisha mgogoro mbele ya Vyombo vya kisheria vya 
kutoa haki. Mfano; Chama cha Wafanyakazi kinapopeleka 
malalamiko yake mbele ya Mahakama Kuu Divisheni ya 
Kazi, ili Jaji aweze kusikiliza na kuamua ni nani anastahili 
kupata haki.

4.	 KUTUMIA NGUVU
	 Hii ni njia ambayo upande mmoja wa mgogoro hulazimika 

kutumia nguvu halali za kisheria dhidi ya  upande mwingine 
unaohusika na mgogoro ili kutii matakwa yake. Mfano: 
Mgomo au kufungia nje.

 
HATUA ZINAZOWEZA KUCHUKULIWA NA MWAJIRI   

UNAPOTOKEA MGOGORO MAHALA PA KAZI

Kwa mujibu wa Kanuni ya 2 ya Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini (Kanuni ya Utendaji Bora) Tangazo la Serikali Na. 42 la 
Mwaka 2007  inatamka ifuatavyo:-  

Mwajiri anapaswa kumuelimisha/kumshauri (Counselling) 
mfanyakazi ili atambue wajibu wake na umuhimu wa kuleta 
tija. Endapo elimu hiyo au ushauri huo haukuzaa matunda hatua 
zinaanza kuchukuliwa dhidi ya Mfanyakazi huyo kama vile 
kupewa onyo.

Kuna aina kuu mbili za Onyo kama ifuatavyo;

1.	 Onyo la Mdomo
	 Ni utaratibu usio rasmi (informal) katika kumrekebisha 

mfanyakazi. Mfanyakazi akionekana kutenda kosa 
dogo la kinidhamu (Minor Misconduct) au kushindwa 
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kukidhi viwango (poor performance) adhabu inayoweza 
kuchukuliwa ni kuambiwa ajirekebishe kitabia kwa njia 
ya mdomo. Jambo hili halipaswi kuhifadhiwa katika faili 
binafsi la Mfanyakazi (Personal File)

2. Onyo la Maandishi
Onyo la maandishi linaweza kutolewa na meneja au
msimamizi (Supervisor) endapo utendaji kazi au tabia ya
mfanyakazi imeshindwa kurekebishika pamoja na kupewa
elimu/ushauri au onyo la mdomo.

Katika hatua hii ya onyo la maandishi meneja lazima
amtaarifu mfanyakazi sababu za kutaka kumchukulia hatua
ya kinidhamu na kumpatia mfanyakazi fursa ya kujieleza.
Baada ya hatua hii Mwajiri anaweza kuitisha kikao cha
nidhamu dhidi ya Mfanyakazi.

KIKAO CHA NIDHAMU 
Kikao cha Nidhamu
Kikao cha nidhamu ni kikao rasmi kinachoitishwa na menejimenti, 
kuchunguza tuhuma zinazomkabili mfanyakazi anayetuhumiwa 
kutenda makosa ya kinidhamu.

Madhumuni ya Kikao cha nidhamu
Kikao hiki huitishwa ili kumpa nafasi mfanyakazi anayetuhumiwa 
kutenda makosa ya nidhamu kujitetea dhidi ya tuhuma hizo.

Nafasi ya Mwakilishi wa Chama Katika Kikao cha Nidhamu
Mwakilishi wa Chama mahali pa kazi analo jukumu la kisheria 
la kumwakilisha mwanachama katika kikao cha nidhamu. Kila 
mwakilishi wa Chama mahali pa kazi ni lazima afahamu kuwa 
kila mfanyakazi anayetuhumiwa kutenda kosa la kinidhamu anazo 
haki zake.
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Mambo ya Kuzingatiwa kabla ya Kikao cha Nidhamu 
Mwakilishi wa Chama anayemwakilisha mwanachama katika 
kikao cha nidhamu ni lazima ajiandae kikamilifu kabla ya kuingia 
katika kikao cha kinidhamu kwa kufanya yafuatayo;-
(a)	 Kusoma kikamilifu nyaraka zote zinazohusiana na kosa.

(b)	 Kumhoji/kumdodosa vyema mfanyakazi na mashahidi 
(kama wapo) kuhusiana na tuhuma ili kubainisha yafuatayo:-

• Iwapo mfanyakazi anaeleza ukweli.
• Iwapo wapo mashahidi walioshuhudia kilichotokea.
• Iwapo zipo nyaraka zinazohusiana na kosa.
• Iwapo mfanyakazi ameshawahi kupewa onyo hapo

kabla.
• Mazingira binafsi ya mfanyakazi ndani na nje ya kazi.            

Uchambuzi wa tuhuma
Mwakilishi wa Chama anajukumu la kufanya uchambuzi 
wa tuhuma za mfanyakazi kwa kuchunguza yafuatayo;-
• Iwapo sababu zilizotolewa na Menejimenti ni za kweli

au laa.
• Iwapo mfanyakazi amezielewa tuhuma dhidi yake.
• Iwapo mfanyakazi anaifahamu kanuni anayotuhumiwa 

kuikiuka.
• Iwapo kukiuka kanuni hiyo ni kosa kiasi cha

kuhalalisha adhabu dhidi ya Mfanyakazi.

Haki za Mfanyakazi Mtuhumiwa Mbele ya Kikao cha 
nidhamu
Kila mfanyakazi anayetuhumiwa kutenda kosa ana haki 
zifuatazo;-
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•	 Kufahamishwa kosa
	 Mwajiri ni lazima amfahamishe mfanyakazi tuhumu 

dhidi yake. Taarifa ya tuhuma lazima ieleze kwa 
uwazi kosa lililotendwa na kanuni iliyokiukwa. 
Mfanyakazi ni lazima apewe taarifa ya tuhuma 
angalau saa 48 kabla ya kikao cha nidhamu. Muda 
huu ni kumuwezesha mfanyakazi na mwakilishi wake 
kuandaa utetezi.

	 Taarifa ya tuhuma ni lazima ieleze waziwazi 
kuwa mfanyakazi anayohaki ya kuwakilishwa  na 
Mwakilishi wa Chama au mfanyakazi mwenzake 
wakati wote wa kikao. Taarifa ya tuhuma lazima iwe 
katika lugha ambayo mfanyakazi anaielewa vizuri.

•	 Haki ya kusikilizwa na Mwenyekiti 
	 Mfanyakazi anayetuhumiwa anayo haki ya 

kusikilizwa na Mwenyekiti mwadilifu asiyeegemea 
upande wowote na ambaye hakuhusika kwa namna 
yoyote na tukio lililosababisha kikao cha nidhamu 
kiitishwe.

•	 Haki ya kudodosa mashahidi
	 Mara baada ya Mwakilishi wa Menejimenti 

kuwasilisha maelezo ya ushahidi unaounga mkono 
tuhuma dhidi ya mfanyakazi, Mfanyakazi mtuhumiwa 
anayohaki ya kupewa fursa ya kutosha kujibu tuhuma 
na kuuliza maswali dhidi ya maelezo ya Ushahidi.

	 Mfanyakazi mtuhumiwa na Mwakilishi wake wanayo 
haki ya kuwadodosa mashahidi wa menejimenti 
waliokuja kutoa ushahidi.
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•	 Haki ya Kuita Mashahidi
	 Mfanyakazi anayo haki ya kuita mashahidi ili kutoa 

ushahidi utakao msaidia kuunga mkono hoja zake za 
utetezi  iwapo ni muhimu kufanya hivyo.

Endapo mfanyakazi atakutwa na hatia dhidi ya tuhuma, mfanyakazi 
mtuhumiwa au mwakilishi wake wanaweza kupewa nafasi ya 
kutoa maelezo mbele ya kikao cha nidhamu ili kuomba nafuu ya 
adhabu inayokusudiwa.

Sababu za kupunguza au kuongeza adhabu 	 zitakazo angaliwa  
ni pamoja na;-
•	 Uzito wa kosa na uwezekano wa kurudia.
•	 Mazingira ya mwajiriwa  ndani na nje ya kazi.
•	 Muda aliofanya kazi na rekodi ya utovu wa nidhamu kwa 

siku za nyuma.
•	 Aina ya kazi ya mwajiriwa.
•	 Mazingira ya uhalifu wenyewe.

MATOKEO YA KIKAO CHA NIDHAMU

Mwenyekiti amjulishe mwajiriwa matokeo ya shauri mapema 
iwezekanavyo, lakini si zaidi ya siku tano za kazi  baada ya shauri, 
kwa kutoa sababu za uamuzi kwa ufupi. Mwenyekiti atasaini fomu 
maalumu ya matokeo ya shauri na kumpatia nakala mwajiriwa. 

Endapo Mfanyakazi hajaridhika na matokeo ya shauri  anayo haki 
ya kuomba rufaa mbele ya Mamlaka ya juu ya taasisi yake ndani 
ya siku tano za kazi kwa kujaza fomu maalumu (appeal form) 
tangu apewe nakala ya matokeo ya kikao cha nidhamu.
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HAKI YA KUKATA RUFAA DHIDI YA UAMUZI WA 
KIKAO CHA NIDHAMU
Mfanyakazi pekee amepewa haki ya kukata rufaa dhidi ya 
uamuzi wa shauri lake la nidhamu pale anapoona/kuamini kuwa 
hakutendewa haki. 

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Sura ya 366 Marejeo ya 
Mwaka 2019 inatambua kuwa; Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
Tanzania (CMA) ndio chombo pekee kinachoweza kushughulikia 
rufaa ya migogoro yote ya kikazi Tanzania Bara, kwa kujaza fomu 
maalum (CMA-F1) ndani ya Siku Thelathini (30) tangu tarehe/
siku ya kuibuka kwa mgogoro husika ikiwa mfanyakazi anaamini 
kuachishwa kazi isivyo halali.

Aidha, madai mengine  ya rufaa yanatakiwa kuwasilishwa mbele 
ya Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) ndani ya siku 60 
tangu kuibuka kwa mgogoro husika. Katika hatua hii Mfanyakazi 
anapaswa kujaza Fomu CMA F1 katika uwasilishaji wa Mgogoro 
husika.

HATUA KUU MBILI ZA UTATUZI WA MIGOGORO 
MBELE YA TUME
•	 Hatua ya Usuluhishi (Mediation) 
	 Hatua hii ni pale Tume inapomteua Msuluhishi ili aweze 

kusimamia hatua ya usuluhishi katika mgogoro husika 
ambao umewasilishwa na kupokelewa na Tume.

•	 Hatua ya Uamuzi (Arbitration)
	 Hatua hii ni pale ambapo Mwamuzi aliyeteuliwa na Tume 

atashughulikia utatuzi wa Mgogoro husika kwa mujibu wa 
Sheria za Kazi pamoja na Sheria nyingine ili aweze kufikia 
uamuzi wake ambao utakuwa na nguvu ya kisheria.



42

SURA YA TANO

UTATUZI WA MIGOGORO KWA MUJIBU WA 
SHERIA YA UTUMISHI WA UMMA

Mgogoro ni hali ya kukinzana au kutoelewana kwa pande mbili 
zinazopingana. 

Kutoelewana au kuvutana huku husababishwa na kushindwa 
kukubaliana katika jambo fulani. Katika pande zinazopingana, 
kila upande hudai kuwa sahihi kuliko upande mwingine.

Mgogoro kwa mujibu wa Sheria za Tanzania umegawanyika 
katika sehemu kuu mbili.

•	 Mgogoro wa Kimaslahi
	 Mgogoro wa Maslahi “maana yake ni mgogoro wowote 

isipokuwa lalamiko”

•	 Mgogoro wa Haki

	 Mgogoro wa Haki “Ni mgogoro unaotokana na ukiukwaji 
wa Sheria husika mahala pa kazi au unaweza kusema ni kitu 
kilichopo kwenye Sheria.”

	 Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 na Kanuni zake 
za mwaka 2003. Sheria hii ilitungwa ili kuweka misingi ya 
kisheria katika kutekeleza malengo ya Sera ya Menejimenti 
na Ajira katika Utumishi wa Umma iliyopitishwa na Serikali 
mwaka 1998. 

	 Sheria hii ndiyo inayotoa uwezo kwa Mamlaka mbalimbali 
za Ajira na Nidhamu katika Utumishi wa Umma na 
kuweka misingi ya namna masuala hayo yanavyopasa 
kushughulikiwa. 



43

	 Utekelezaji wa Sheria hii hufanyika pia kupitia Kanuni za 
Utumishi wa Umma za mwaka 2003; Taratibu za Uendeshaji 
katika Utumishi wa Umma za mwaka 2003; 

	 Taratibu Bora za Uendeshaji wa Masuala ya Ajira na 
Nidhamu katika Utumishi wa Umma, 2007; Kanuni za 
Kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka 2009 na 
Miongozo mbalimbali.

UTUMISHI WA UMMA
Utumishi wa Umma katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
unajumuisha  makundi yafuatayo:-

•	 Utumishi katika Serikali Kuu
•	 Utumishi wa Serikali za Mitaa
•	 Utumishi wa Mahakama
•	 Utumishi wa Afya
•	 Utumishi wa Walimu
•	 Utumishi wa Polisi, Magereza, Uhamiaji na Zimamoto
•	 Utumishi wa Kisiasa
•	 Utumishi wa Huduma za Kawaida
•	 Utumishi wa Wakala za Serikali na Taasisi za Umma, na
•	 Utumishi wa Bunge.

Serikali kupitia Waraka wa UTUMISHI Kumb. Na.C/
Ac.45/257/01/C/99 ya tarehe 12 Mei, 2008 kuhusu Utekelezaji 
wa Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298. 

Katika Aya ya 2.9 ya Waraka huo, yafuatayo yametamkwa, kwa 
kunukuu;

“Watumishi wa Wakala za Serikali na Taasisi za Umma, 
pamoja na kutawaliwa na Sheria zinazoendesha taasisi zao, 
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pia zitatawaliwa na Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya 
mwaka 2002 kama Sheria Kuu (Main Act). Endapo Sheria 
zinazoendesha Wakala za Serikali na Taasisi za Umma zitakuwa 
zinapingana na Sheria ya Utumishi wa Umma, basi Sheria ya 
Utumishi wa Umma ndiyo itakayofuatwa....”

Pamoja na Waraka huo kuonekana kuwa wazi, bado kuna Taasisi 
za Umma ziliendelea kuamini kuwa hawapaswi kutawaliwa na 
Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298.

Hali hii ilisababisha, ili kuweka wazi  dhamira ya Serikali, 
marekebisho mengine kufanyika kwenye Sheria hii. Marekebisho 
hayo yalifanyika kupitia “The Employment and Labour Laws 
(Miscellaneous Amendments) Act No. 24 of 2015.” Marekebisho 
hayo yaliongeza Kifungu kipya cha 34A cha  Sheria ya Utumishi 
wa Umma Sura, 298, inayosomeka, kwa kunukuu;

“Where there is any inconsistency between the provisions of 
this Act and any other law governing executive agencies, public 
institutions or such other public service offices, the provisions of 
this Act shall prevail”.

Aidha, marekebisho ya mwisho katika eneo hili yalifanyika mwaka 
2016 kupitia “The Written Law (Miscellaneous Amendments) 
(No.3) Act, 2016.” Katika marekebisho hayo, watumishi wote 
wa Umma hawaruhusiwi, kutumia Sheria za Kazi zilizopo Nchini 
katika utatuzi wa migogoro ya kazi mpaka wakamilishe utaratibu 
wa ndani.

Katika Kifungu kipya cha 32A kwenye Sheria ya Utumishi wa 
Umma Sura ya 298 kinachosomeka, kwa kunukuu;

“A public servant shall, prior to seeking remedies provided for 
in labour laws, exhaust all remedies as provided for under this 
Act”.
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Katika kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya watumishi wa 
Umma, Mamlaka za Nidhamu zinatakiwa kuzingatia Sheria ya 
Utumishi wa Umma na Kanuni zake.Taratibu Bora za Nidhamu 
katika Utumishi wa Umma, 2007 na Kanuni za Kudumu katika 
Utumishi wa Umma za mwaka 2009.

MAMLAKA ZA NIDHAMU KATIKA UTATUZI WA 
MIGOGORO YA KAZI KWA WATUMISHI WA UMMA

Kwa mujibu wa Kifungu cha 3 cha Sheria ya Utumishi wa Umma 
na Kanuni zake za mwaka 2003, madaraka ya kuwachukulia hatua 
za nidhamu watumishi wa Umma zipo mikononi mwa mamlaka 
zifuatazo:-
1.	 Rais
	 Kwa mujibu wa Kanuni Na. 35(1) ya Kanuni za Utumishi 

wa Umma, 2003, Rais ni Mamlaka ya Nidhamu ya Katibu 
Mkuu Kiongozi

2.	 Katibu Mkuu Kiongozi
	 Kwa mujibu wa Kifungu cha 4(2) cha Sheria ya Utumishi 

wa Umma Sura 298, Katibu Mkuu Kiongozi ndiye Mkuu 
wa Utumishi wa Umma. 

	 Aidha, kwa mujibu wa Kifungu cha 4(3)(d) ni Mamlaka ya 
Nidhamu kwa watumishi wa Umma wanaoteuliwa na Rais. 
Kifungu cha 4(4) kinampa katibu Mkuu Kiongozi uwezo 
wa kuwa Mamlaka ya Nidhamu ya juu katika Utumishi wa 
Umma. Hivyo, anaweza kumchukulia hatua za kinidhamu 
mtumishi mwingine yeyote kwa kadri atakavyoona inafaa.

3.	 Waziri Mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaa
	 Kifungu cha 5(1)(a)(iii) cha Sheria ya Utumishi wa Umma 

Sura ya 298, kinamtamka Waziri mwenye dhamana 
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ya Serikali za Mitaa kuwa ni Mamlaka ya Nidhamu ya 
Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa.

4.	 Watendaji Wakuu (Chief Executive Officers)

	 Kila Mtendaji Mkuu ni Mamlaka ya Nidhamu kwa 
watumishi walio chini yake. Mamlaka haya yameainishwa 
kwenye Kifungu cha 6(1)(a) na (b) cha Sheria ya Utumishi 
wa Umma Sura ya 298.

5.	 Mamlaka za Serikali za Mitaa
	 Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(6) cha Sheria ya Utumishi 

wa Umma Sura ya 298, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
husika ndiyo itakuwa mamlaka ya nidhamu kwa watumishi 
walio katika mamlaka zao. Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni 
Baraza la Madiwani.

6.	 Wakuu wa Idara na Divisheni
	 Hawa ni Mamlaka za Nidhamu kwa watumishi walio katika 

Masharti ya Kawaida (Operational Service). Taratibu zao 
za Nidhamu ni kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Ajira 
na Mahusiano Kazini Sura ya 366 Marejeo ya Mwaka  2019

Aina za Uendeshaji wa Makosa ya Nidhamu
Kuna aina kuu mbili za uendeshaji wa makosa ya nidhamu 
kutegemeana na uzito wa kosa alilolitenda mtumishi au aina ya 
adhabu inayotarajiwa kutolewa na Mamlaka ya Niudhamu. Aina 
hizo ni:-

•	 Mwenendo wa makosa mazito [Kanuni ya 42(1)]. Mwenendo 
wa makosa mazito unahusu makosa makubwa ambayo 
adhabu zake iwapo mtumishi mtuhumiwaatapatikana 
na hatia, zitapelekea mtumishi aidha kufukuzwa kazi, 
kuteremshwa cheo, au kupunguziwa mshahara.
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•	 Mwenendo wa makosa mepesi (Kanuni ya 43). Mwenendo 
huu unahusu makosa madogo ambayo adhabu yake 
haitapelekea mtumishi kufukuzwa kazi, kuteremshwa cheo 
au kukatwa mshahara.

TARATIBU ZA NIDHAMU

Ili haki ionekane inatendeka kabla na wakati wa kushughulikia 
masuala ya nidhamu, Kifungu cha 23(2)(a)(b) na (c) cha Sheria 
ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 lazima kizingatiwe kwa 
ukamilifu. 

Kifungu hicho kinasema kuwa, kabla ya kumchukulia hatua 
za nidhamu mtumishi, lazima masharti ya kisheria yafuatayo 
yatimizwe:-
•	 Mtumishi apewe Hati ya Mashtaka;
•	 Mtumishi apewe fursa ya kutosha ya kujitetea;
•	 Uchunguzi ufanywe kwenye tuhuma husika kwa mujibu 

wa Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003.

Aidha, SEHEMU YA V ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003 
inafafanua kwa undani taratibu za kuzingatia katika kuendesha 
mashauri ya nidhamu kwa makosa Mazito au Mepesi. Hatua hizo 
ni kama ifuatavyo:-

•	 Kufanya Uchunguzi wa Awali (Kanuni ya 36)
	 Kabla ya kumchukulia mtumishi hatua yoyote ya kinidhamu 

ni vyema mamlaka ya nidhamu ikafanya uchunguzi wa 
awali. Hatua hii itamsaidia mamlaka ya nidhamu kugundua 
ukweli kuhusu tuhuma na kumwezesha kujiridhisha katika 
hatua ya awali kuwa mtumishi amehusika na tuhuma husika 
na kuwa kuna uwezekano wa kuthibitisha tuhuma dhidi yake 
iwapo hatajitetea ipasavyo.
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• Kutoendelea na majukumu kwa kumpumzisha (Kanuni
ya 37)
Mtumishi anaweza kupumzishwa bila kusimamishwa kazi na 
bila kuathiri maslahi yake. Lengo ni kuzuia kosa lisiendelee
kutendeka wakati uchunguzi wa awali ukifanyika. Mtumishi
hatapumzishwa kwa zaidi ya siku tisini (90).

Kama kuna haja ya kuongeza siku, Mamlaka ya Nidhamu
inapaswa kuomba kwa Katibu Mkuu, Utumishi. Muda
utakaoongezwa hauwezi kuzidi miezi miwili.

Hati ya Mashtaka [Kanuni ya 44(3)]
Hati ya Mashtaka itaandaliwa na kusainiwa na Mamlaka ya 
Nidhamu. Hati ya Mashtaka itaonesha kwa ufasaha kosa na 
kifungu cha sheria au kanuni kinachodaiwa kukiukwa na mtumishi 
mtuhumiwa. 

Aidha, lazima iainishe kwa ufasaha maelezo ya shtaka ili 
kumwezesha mtumishi mtuhumiwa kujua tuhuma zinazomkabili 
ili aweze kujitetea ipasavyo. 

Hati ya Mashtaka itaambatana na Notisi ya kumtaka mtumishi 
mtuhumiwa kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi (Kanuni 
ya 44(5), ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya kupokea Hati ya 
Mashitaka na Notisi ya kuwasilisha utetezi.

Mapokezi ya Hati ya Mashtaka [Kanuni ya 44(4)]
Mamlaka ya Nidhamu lazima ihakikishe kuwa mtumishi 
mtuhumiwa amepokea Hati ya Mashtaka. 

Pale ambapo haijulikani aliko mtumishi mtuhumiwa, Kanuni ya 
57(2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma itumike kumpelekea 
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Hati ya Mashtaka kwa kuiacha mahali ambapo mtumishi husika 
alikuwa akiishi kabla ya kutoweka au kuituma kupitia anuani yake 
ya mwisho.

Kamati ya Uchunguzi [Kanuni ya 45(1)]
Endapo mtumishi mtuhumiwa hatakiri tuhuma dhidi yake wakati 
akijibu Hati ya Mashtaka au iwapo ataamua kukaa kimya, 
Mamlaka ya Nidhamu itawajibika kuunda Kamati ya Uchunguzi. 

Hata hivyo, pale ambapo utetezi wa mtumishi mtuhumiwa 
utaonyesha kukiri makosa wazi wazi (complete admission), 
Mamlaka ya Nidhamu haitaunda kamati ya uchunguzi, badala yake, 
itaendelea kutoa adhabu kana kwamba mtuhumiwa amepatikana 
na hatia baada ya Kamati ya Uchunguzi [Kanuni ya 45(3)]

Sifa za Kamati ya Uchunguzi (Kanuni ya 46)

Wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi watakuwa na sifa zifuatavyo:-
•	 Wawe na cheo cha Uandamizi na zaidi;
•	 Wawe watumishi wa Umma;
•	 Wawe na cheo kikubwa kuliko mtuhumiwa;
•	 Kamati iwe na wajumbe si chini ya wawili na si zaidi ya 

wanne;
•	 Uteuzi uzingatie jinsia.

Haki za Mtumishi Anayechunguzwa (Kanuni ya 47)
•	 Haki ya kujulishwa kwa maandishi kuhusu tarehe, siku, 

muda na mahali uchunguzi utakapofanyika;
•	 Haki ya kuhoji (dodosa) mwajiri na mashahidi wake;
•	 Haki ya kupewa na kuhakiki vielelezo vilivyotolewa kama 

ushahidi dhidi yake;
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•	 Haki ya kuleta mashahidi wake na kuwasilisha vielelezo;
•	 Haki ya kuwakilishwa na mtumishi wa Umma, wakili au 

mwakilishi wa chama chake cha wafanyakazi.
•	 Mtumishi mtuhumiwa au mwakilishi wake anapaswa 

kuwepo muda wote wa uchunguzi.

Iwapo wakati wa uchunguzi kutajitokeza ushahidi mpya unaohitaji 
kuwepo kwa tuhuma mpya, Kamati ya Uchunguzi itatakiwa 
kuijulisha Mamlaka ya Nidhamu ili iandae Hati ya Mashtaka kwa 
tuhuma hizo. 

Mtumishi mtuhumiwa apewe fursa ya kujitetea dhidi ya tuhuma 
hizo mpya ndipo Kamati ya Uchunguzi iendelee kuzichunguza 
[Kanuni ya 47(8); (9) na (10)].

Muda wa Kuunda Kamati na Kumaliza Uchunguzi
Baada ya mtumishi mtuhumiwa kupewa hati ya mashtaka, Mamlaka 
ya Nidhamu inatakiwa iwe imeunda Kamati ya Uchunguzi ndani 
ya muda usiozidi siku 60 (Kanuni ya 47(10).
 
Aidha, Kamati ya Uchunguzi inatakiwa kukamilisha uchunguzi 
wake katika muda wa siku sitini (60) tokea ilipoanza kufanya 
uchunguzi (Kanuni ya 47(11). Endapo Kamati itashindwa 
kukamilisha uchunguzi katika muda wa siku 60, itaomba Mamlaka 
ya Nidhamu iiongezee muda usiozidi siku 30. 

Iwapo muda unaohitajika kuongezwa ni zaidi ya siku 30 itabidi 
kipatikane kibali cha Katibu Mkuu Utumishi [Kanuni ya 47(11) 
na (12)]

Kuhitimishwa kwa Uchunguzi (Kanuni ya  48).
Baada ya kumaliza uchunguzi, Kamati ya Uchunguzi itawasilisha 
mwenendo wa uchunguzi (proceedings) na Ripoti ya Uchunguzi 
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kwa Mamlaka ya Nidhamu. Ripoti ya Kamati ya Uchunguzi 
inatakiwa kukidhi vigezo vifuatavyo:-

•	 Itamke kama, kwa maoni ya Kamati ya Uchunguzi,tuhuma 
dhidi ya mtumishi mtuhumiwa zimethibitishwa au la na 
kutoa sababu za maoni hayo.

•	 Hitimisho la ripoti lazima ibainishe kwa ufasaha mazingira 
yote yanayosababisha Kamati kuhitimisha kuwa mtuhumiwa 
ana hatia au hana hatia (Aya 18.2 ya Taratibu Bora, 2007) 

•	 Itamke jambo ambalo, kwa maoni ya Kamati, inaongezea/
kupunguza uzito wa tuhuma dhidi ya mtumishi mtuhumiwa 
(k.m rekodi ya nyuma, kujirudiarudia kwa makosa, hali ya 
mhusika mwenyewe, muda wa utumishi wake, asili ya kazi 
yake, afya n.k [Aya 16.10(a)-(d). Na.53 ya 2007]

•	 Itamke jambo lolote ambalo, kwa maoni ya Kamati, ni 
muhimu (relevant).

•	 Isipendekeze aina ya adhabu inayostahili kuchukuliwa dhidi 
ya mtumishi mtuhumiwa.

Utoaji wa Adhabu (Kanuni ya 48)
Mara baada ya kupokea Ripoti ya Kamati ya Uchunguzi,Mamlaka 
ya Nidhamu, baada ya kutafakari ushahidi na ripoti hiyo, inapaswa 
kutoa uamuzi na kumjulisha mtumishi mtuhumiwa kuhusu uamuzi 
huo katika muda wa siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya kupokea 
taarifa ya Kamati ya Uchunguzi [Kanuni ya 48(6)].

Kushindwa kutoa uamuzi ndani ya siku 30 kutatafsiriwa kuwa 
mtumishi mtuhumiwa hana hatia kama inavyoainishwa chini ya 
Kanuni ya 48(9) inayosema, kwa kunukuu;

“Failure to comply with requirements of sub-regulation (6) 
of this Regulation shall be considered that the accused public 
servant is not guilty of the offence”.
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Katika maamuzi yake, Mamlaka ya Nidhamu inawajibika kutoa 
sababu za maamuzi hayo na kumjulisha mtumishi haki, muda na 
mamlaka yake ya Rufaa.

MASUALA YA NIDHAMU NA MAKOSA YA JINAI 
(Kanuni ya 50).

Mtumishi anapokabiliwa na kesi ya jinai mambo yafuatayo 
yatazingatiwa:-

• Mtumishi hatafunguliwa mashtaka ya nidhamu mpaka kesi
ya jinai iishe mahakamani.

• Mashtaka ya nidhamu yakifunguliwa kisha mashtaka ya
jinai yakafunguliwa, mashtaka ya nidhamu yatasimama
“stayed”mpaka mahakama itoe uamuzi.

• Akiachiwa Mahakamani kwa sababu za kiufundi (on legal
technicalities), kuachiwa huko hakutakuwa kizuizi dhidi
ya kufunguliwa upya mashtaka ya nidhamu na kuadhibiwa
kana kwamba hakukuwa na shauri la jinai mahakamani.

MWENENDO HALALI (FORMAL PROCEEDINGS)
Mwenendo Halali wa Tuhuma unaweza kufunguliwa kutokana 
na ushauri wa Mamlaka ya Nidhamu, pale ambapo Mfanyakazi 
Mtuhumiwa  akipatikana na hatia kutokana na uzito wa kosa usika 

Mmlaka ya Nidhamu  inaweza kuamua yafuatayo;
1. Kufukuzwa Kazi (Dismisal)
2. Kushushwa Cheo na Mshahara au;
3. Kushusha Mshahara sawa na Asilimia 15 kutoka katika

Mshahara ghafi (Gross Salary) au Kamili (Basic Salary)
katika kipindi cha Miaka mitatu.
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SURA YA SITA

USITISHAJI WA AJIRA

Usitishaji Ajira ni hali ya kukoma kwa Mkataba wa Ajira/
uhusiano wa kiajira baina ya mwajiri na Mfanyakazi kwa namna 
mbalimbali. Upande wowote wa mkataba wa ajira (mwajiri au 
mwajiriwa) unaweza kusitisha mkataba wa ajira kwa kuwepo na 
sababu halali za msingi na kufuata utaratibu halali uliowekwa na 
Sheria.

Kwa mujibu wa kifungu cha 36 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini Sura ya 366 Marejeo ya Mwaka 2019 neno ‘’kusitishwa 
kwa ajira” kunajumuisha;-
a)	 kusitishwa ajira kwa haki chini ya sheria za kawaida 

zisizoandikwa; 
b)	 kuacha kazi kwa mfanyakazi kwa sababu kuendelea kwake 

na kazi kunakuwa kugumu kwa sababu ya mwajiri; 
c)	 kushindwa kuongeza mkataba kwa kipindi maalumu katika 

masharti yaleyale au yanayofanana nayo kama kulikuwa na 
matarajio ya kawaida ya kuongeza;

d)	  kushindwa kumruhusu mfanyakazi kurudi kazini baada ya 
kuchukua likizo ya uzazi inayotolewa chini ya Sheria  au 
likizo nyingine ya uzazi iliyokubaliwa; na 

e)	 kushindwa kumwajiri tena mfanyakazi kama mwajiri 
amesitisha ajira ya wafanyakazi wengi kwa sababu ileile au 
inayofanana na hiyo na ameamua kuwaajiri tena mmoja au 
zaidi kati yao; 

	 Aidha neno “sitishwa ajira” ina maana inayofanana 
na “kusitishwa kwa ajira”. Kusitishwa kwa Ajira 
kumegawanyika katika sehemu kuu mbili kama ifuatavyo;



54

a)	 Kusitishwa kwa Ajira isivyo halali. 
	 Itakuwa si halali kisheria kwa mwajiri kusitisha ajira ya 

mfanyakazi bila ya kufuata haki. Kusitishwa kwa ajira na 
mwajiri si kwa haki ikiwa mwajiri atashindwa kuthibitisha;
(i)	 kwamba sababu za kusitisha ni halali 
(ii)	 kwamba sababu ni sababu ya haki 

b)	 Kusitishwa kwa Ajira Halali
	 Kwamba Ajira ya Mfanyakazi itasitishwa kwa kufuata 

taratibu za Haki. Sheria inatambua aina zifuatazo za usitishaji 
halali wa Ajira:

(i)	 Usitishaji wa Ajira kwa makubaliano,
	 Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Tangazo la Serikali Na. 42 

la Mwaka 2007 inaeleza wazi kuwa usitishaji Ajira kwa njia 
ya makubaliano lazima yafuatayo  yazingatiwe;
•	 kuwepo Makubaliano ya kimaandishi kati ya mwajiri 

na mfanyakazi juu ya kusitisha Mkataba wa Ajira na 
pande zote mbili zisaini makubaliano hayo, 

•	 Lazima makubaliano hayo yawe yameridhiwa na 
pande zote mbili na yasiwe ya kulazimishwa,

•	 Makubaliano hayo lazima yaainishe haki za kila 
upande baada ya ajira kukoma.

(ii)	 Ajira kukoma yenyewe (Automatic Termination)
	 Kwa mujibu wa Kanuni ya 5 ya Tangazo la Serikali Na. 

42 la Mwaka 2007 inaeleza wazi kuwa Kuna mazingira 
ambayo yanaweza kupelekea Ajira ikakoma yenyewe 
(automatically), mazingira hayo ni Kama vile;
•	 Kifo cha Mfanyakazi
•	 Kifo cha Mwajiri na hakuna mrithi wake
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•	 Kufilisika kwa Mwajiri (Bankrupt)
•	 Mfanyakazi anapofikia Umri wa kustaafu yaani 

kustaafu kwa lazima (Miaka 60) na kustaafu kwa hiari 
(Miaka 55).

(iii)	 Mfanyakazi kusitisha Ajira
	 Kwa mujibu wa Kanuni ya 6 ya Tangazo la Serikali ya 42 

la Mwaka 2007 inaeleza wazi kuwa Mfanyakazi anaweza 
kusitisha mkataba wake wa ajira kwa kuacha kazi kwa 
mwajiri wake endapo atakuwa na sababu za  kufanya hivyo. 
Aidha, mfanyakazi anaweza kuacha kazi endapo mwajiri 
wake amekwenda kinyume na makubaliano yaliyopo 
kwenye vipengele vya Mkataba wa Ajira.

	 Mfanyakazi anapaswa kufuata taratibu za kisheria anapotaka 
kusitisha Ajira yake, taratibu hizo ni kama ifuatavyo;
•	 Mfanyakazi anawajibika kutoa taarifa (notisi) kwa 

mwajiri na kueleza kwamba anatarajia kuacha kazi;
•	 Kwenye taarifa hiyo anapaswa kueleza sababu zake 

ambazo zimemfanya kuacha kazi.
•	 Notisi/Taarifa itolewe si chini ya siku 28 kama 

mfanyakazi analipwa kwa mwezi, na kama 
mfanyakazi analipwa kwa siku au kwa wiki atatoa 
notisi ya siku 4 (kifungu cha 41 cha Sheria ya Ajira 
na Mahusiano Kazini Sura ya 366 Marejeo ya 2019) 
ili kumuwezesha mwajiri kujipanga kuziba nafasi ya 
mfanyakazi anayeondoka.

•	 Endapo Mwajiri ndiye amemtengenezea mfanyakazi 
mazingira magumu yatakayomfanya kuacha kazi 
(Constructive Termination), basi mfanyakazi 
hatawajibika kutoa notisi/taarifa ya kusudio la kuacha 
kazi kwa mwajiri wake.
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(iv)	 Mwajiri kusitisha Ajira
	 Sheria imemtaka mwajiri anapotaka kusitisha ajira ya 

mfanyakazi lazima awe na sababu za msingi za kufanya 
hivyo, na sababu hizo ziwe halali mbele ya macho ya sheria. 
Aidha, mwajiri ni lazima azingatie utaratibu wote uliowekwa 
na sheria ili kulinda haki na maslahi ya mfanyakazi. Lengo 
ni kumuondolea mamlaka mwajiri kumfukuza kiholela 
mfanyakazi wake.

	 Endapo sababu ya msingi ya kusitisha ajira ya mfanyakazi 
ipo na sababu hiyo ni ya halali mbele ya macho ya Sheria 
lakini mwajiri hatazingatia utaratibu wa kusitisha ajira ya 
mfanyakazi huyo, basi sheria itatambua kuwa mfanyakazi 
hajatendewa haki na mwajiri wake. 

	 Endapo  mfanyakazi amekwenda mbele ya chombo cha 
kutoa haki, tuzo itakayotolewa ni kati ya zifuatazo:
•	 kumrudisha mfanyakazi huyo kazini na kumlipa 

mishahara yake yote ya msingi tokea tarehe ambayo 
mwajiri alisitisha ajira yake au

•	 kumlipa mfanyakazi fidia sawa na mishahara yake 
ambayo si chini ya  miezi kumi na mbili (12), au

•	 kumrudisha mfanyakazi kazini na kumpangia 
nafasi nyingine inayoendana na kazi yake ya awali 
endapo nafasi hiyo imeshachukuliwa na mfanyakazi 
mwingine. (Rejea kifungu cha 40 cha Sheria ya Ajira 
na Mahusiano Kazini Sura ya 366 Marejeo ya 2019)

	 Hivyo mwajiri analazimika kufuata utaratibu  katika 
kumuachisha kazi mfanyakazi wake.

	 Kwa mujibu wa Kanuni ya 9(4) ya Tangazo la Serikali Na.42 
la Mwaka 2007, sababu za Msingi na halali mbele ya macho 
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ya sheria zinazoweza kuzingatiwa na mwajiri kusitisha ajira 
ya mfanyakazi ni kama zifuatazo:
•	 Sababu za kinidhamu (utovu wa nidhamu)
•	 Uwezo wa kufanya kazi
•	 Utendaji usioridhisha
•	 Utengamano (Compatibility) na;
•	 Upunguzwaji

Haitakuwa haki kusitisha ajira ya mfanyakazi kwa sababu;
(i)	 amefichua taarifa ambazo mfanyakazi ana haki au anatakiwa 

kufichua kwa mtu mwingine chini ya Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini au Sheria nyingine; 

(ii)	 ameshindwa au amekataa kufanya kitu chochote ambacho 
sheria hairuhusu kumtaka mfanyakazi kukifanya; 

(iii)	 ametekeleza haki yoyote iliyotolewa kwa makubaliano, kwa 
mujibu wa Sheria Ajira na Mahusiano Kazini Sura ya 366 
Marejeo ya Mwaka 2019 au sheria nyingine; 

(iv)	 amejiunga au alijiunga na chama chochote cha wafanyakazi 
au ameshiriki katika kazi halali za chama cha  wafanyakazi. 

(v)	 sababu zinazohusiana na ujauzito, ulemavu na ambazo ni za 
kibaguzi,

	 kwamba, kwa mujibu wa kifungu cha 37 (5) cha Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini Sura ya 366 Marejeo ya Mwaka, 
2019 Hatua ya kinidhamu na aina ya adhabu, kuachishwa au 
kufukuzwa haitachukuliwa kwa mfanyakazi anayeshitakiwa 
kwa kosa la jinai mpaka maamuzi ya mwisho ya mahakama. 

KUACHISHWA KAZI KUNAKOTOKANA NA MAHITAJI 
YA UENDESHAJI

Kwa mujibu wa Kifungu cha 38 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini Sura ya 366 Marejeo ya Mwaka, 2019 Kusitishwa kokote 
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kwa ajili ya uendeshaji (kupunguza wafanyakazi), mwajiri 
atatakiwa kufuata kanuni zifuatazo;
(a)	 kutoa notisi ya kusudio la kupunguza wafanyakazi mara tu 

baada ya kuona hivyo; 
(b)	 kutoa taarifa zote muhimu zinazohusiana na upunguzaji wa 

wafanyakazi uliokusudiwa kwa ajili ya mashauriano mazuri; 
(c)	 kushauriana kabla ya kupunguza wafanyakazi

•	 sababu za kupunguza wafanyakazi kunakokusudiwa; 
•	 hatua zozote za kuzuia au kupunguza upunguzaji wa 

wafanyakazi;
•	 utaratibu wa kuchagua wafanyakazi wa kupunguzwa;
•	 muda wa kupunguza wafanyakazi; na 
•	 kiinua mgongo kinachohusiana na kupunguza 

wafanyakazi;
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SURA YA SABA

MAJADILIANO YA PAMOJA (COLLECTIVE 
BARGAINING)

Mada hii imepangiliwa katika maeneo makuu kama ifuatavyo:

1.	 Maana ya Majadiliano (“Negotiation”) na Majadiliano ya 
Pamoja (Collective Bargaining).

2.	 Umuhimu wa Kufanya Majadiliano ya Pamoja

3.	 Mchakato wa Majadiliano ya Pamoja.

4.	 Maandalizi ya Majadiliano ya Pamoja.

5.	 Mambo yanayochangia Katika Kufanikisha Majadiliano 
ya Pamoja

MAANA YA MAJADILIANO (NEGOTIATION)

Majadiliano (negotiation) ni njia ya kupata kile unachokitaka 
kutoka kwa watu wengine. Ni njia ya mawasiliano ya pande mbili 
au zaidi yenye lengo la kufikia makubaliano wakati pande hizo 
zikiwa na masilahi yanayofanana na baadhi ya masilahi yakiwa 
yanakinzana

Tafsiri hii inatusaidia kuielewa vizuri dhana ya majadiliano kwa 
maana kwamba:

	 majadiliano yanaweza kusaidia katika kupata kile 
unachokihitaji kutoka kwa watu wengine, lazima yawepo 
mawasiliano baina ya pande mbili au zaidi husika – wewe 
na yule/nyie  unayetaka/mnayetaka  kitu kutoka kwake

	 Kwa mujibu wa kifungu cha 66-68 cha Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini Sura ya 366 marejeo ya mwaka 2019,  
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Majadiliano ya pamoja (collective bargaining) yanahusisha 
mazungumzo na majadiliano kati ya pande mbili au zaidi 
zinazohusika kuhusiana na masharti na mazingira ya kazi 
(terms and conditions of employment). 

	 Majadiliano haya yanaitwa  ni ya pamoja (collective) kwa 
sababu ni Majadiliano ya Kitaasisi. Ambapo pande mbili 
au zaidi zinahusika, kama vile Wafanyakazi kupitia Chama 
chao na Mwajiri au kundi la Waajiri.

	 Yanajulikana kama ni majadiliano (bargaining) kwa sababu 
njia inayotumika katika kufikia makubaliano ni njia ya “nipe 
nikupe” (give and take) ambapo upande mmoja ukitoa 
kwa upande mwingine, upande huo unatarajia pia kupokea 
kutoka kwa upande mwingine. 

	 Majadiliano ya pamoja (Collective bargaining) ni nyenzo ya 
mahusiano sehemu ya kazi na yanafanyika katika mazingira 
ya mahusiano ya mwajiri na wafanyakazi (employment 
relationship).

UMUHIMU WA KUFANYA  MAJADILIANO YA PAMOJA

	 Kuboresha haki, masilahi, heshina, afya, mazingira  na 
mambo mengine yanayofanana na hayo ya wafanyakazi.

	  Kuongeza uzalishaji, kuboresha huduma na kukuza tija.

	  Kudumisha mahusiano kati ya mwajiri na wafanyakazi.

	 Kujenga utamaduni wa mawasiliano na maridhiano katika 
sehemu ya kazi.

	  Kuwajengea uwezo Wajumbe wa Kamati ya Majadiliano.

	  Kukuza demokrasia katika sehemu za kazi.

	 Kuwashirikisha wafanyakazi katika mchakato wa kufanya 
maamuzi katika sehemu ya kazi.
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MCHAKATO WA MAJADILIANO YA PAMOJA
Majadiliano ya pamoja ni mchakato unaopitia katika hatua 
mbalimbali kama ifuatavyo:-

(1) 	 Maandalizi.

(2) 	 Mambo ya awali kabla ya Majadiliano.

(3) 	 Mkutano wa Majadiliano.

(4) 	 Majadiliano.  

(5) 	 Mahitimisho la Majadiliano.

(6) 	 Mambo ya Kushughulikia  Baada ya Majadiliano.

MAANDALIZI YA MAJADILIANO YA PAMOJA.
•	 Hatua ya kwanza ya majadiliano ambayo ni maandalizi ni 

hatua ya muhimu sana. 
•	 Kufanikiwa au kushindwa kwa majadiliano ya pamoja 

kunategemea sana na jinsi ambavyo Kamati ya Majadiliano 
imejiandaa katika hatua hii.

Baadhi ya mambo muhimu yanayohusika katika maandalizi ni 
pamoja na:

(a) 	 Kuunda Kamati ya Majadiliano
	 Kila upande (Menejimenti au Chama cha Wafanyakazi) 

utaunda Kamati ya Majadiliano kwa utaratibu wake 
watakaouona unafaa.

	 Kuna umuhimu wa Kamati ya majadiliano kupewa mafunzo 
yanayohusiana na mambo mbalimbali ya majadiliano ili 
kupanua uelewa na kupata mbinu za majadiliano.
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Aidha Kamati ya Majadiliano inatakiwa kuwa na uelewa mpana 
juu ya mambo yafuatayo:

	 Mahusiano kazini.
	 Sheria za Kazi. 
	 Stadi za Mawasiliano. 
	 Namna ya kufanya uchambuzi wa taarifa mbalimbali 

hususani taarifa za fedha za taasisi au makampuni
	 Namna ya kuwasiliana katika meza ya majadiliano.
	 Mambo yanayojadiliwa mara kwa mara ni pamoja na:-

•	 Mishahara na ujira 
•	 Posho mbalimbali
•	 Saa za kazi
•	 Bonasi
•	 Likizo mbalimbali
•	 Siku za mapumziko
•	 Afya na Usalama kazini
•	 Huduma za kijamii (matibabu, mazishi n.k)
•	 Mafao ya uzeeni
•	 Notisi ya kuacha/kuachishwa kazi
•	 Masuala ya wafanyakazi wanawake
•	 Upunguzwaji wa Wafanyakazi (sababu, taratibu, 

vigezo na mafao)
•	 Masharti ya kazi
•	 Ajira
•	 Mafunzo
•	 Masuala ya kijinsia
•	 Haki za wafanyakazi wasio wa kudumu
•	 Muda wa Mkataba
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•	 Mahusiano baina ya Mwajiri, Wafanyakazi na Chama 
cha Wafanyakazi

•	 Ulinzi wa ajira
•	 Tuzo ya Utumishi wa Muda Mrefu
•	 Zawadi za Mfanyakazi Bora
•	 Mambo mengine ambayo pande mbili kwenye 

Mkataba zitaona yanafaa
(b) 	 Kukusanya na kuchambua taarifa mbalimbali zinazotumika 

katika Majadiliano ya Pamoja.
	 Kamati ya Majadiliano inayo haki ya kuomba Taarifa 

mbalimbali kwa mujibu wa sheria zitakazosaidia kufanikisha 
Majadiliano kabla au wakati wa Majadiliano.

	 Taarifa hizo ni kama:-
•	 Taarifa za Fedha
•	 Uzalishaji
•	 Mauzo
•	 Ikama 

	 Ni jukumu la Kamati ya Majadiliano kuweza kubainisha aina 
ya taarifa zinazohitajika, ubora na wingi wa taarifa husika.

	 Aina, wingi na ubora wa taarifa zitakazokusanywa 
zitaoongozwa na masuala ya majadiliano yatakayoletwa 
kwenye meza ya majadiliano au maudhui katika maeneo 
yatakayofanyiwa marejeo  kama hakukuwa na Mkataba wa 
Hali Bora au kwenye Mkataba wa Hali Bora ambao muda 
wake unaisha.  

Taarifa zikishakusanywa zinatakiwa kufanyiwa uchambuzi 
ili kupata maana kwa ajili ya matumizi yafuatayo:
	  Kutengenezea mahitaji
	  Kujengea hoja
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 Kutetea hoja
 Kushawishi

(c) 	 Kuainisha  na kuandaa mahitaji ya majadiliano.

 Mahitaji ya Majadiliano yanatakiwa kuainishwa na
kuandaliwa kwa umakini, ili kusaidia kufanikisha
majadiliano ya pamoja.
Mahitaji ya Majadiliano yatakayoletwa kwenye meza ya
majadiliano yanatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:

 yanayohusisha mahitaji muhimu ya wafanyakazi
 yanayojadilika
 yaliyofikia wakati wake

(d) 	 Kuwasilisha mahitaji ya majadiliano.
Utendaji mzuri (good practice) ni kwamba mahitaji ya 
majadiliano yanatakiwa kuwasilishwa na Kamati ya 
Majadiliano kwa menejimenti mapema na Menejimenti 
kuleta majibu katika muda unaofaa.

MAMBO YA KUZINGATIA WAKATI WA MAJADILIANO
Wakati wa Majadiliano ni lazima pande zote zikubaliane kuhusu 
Kanuni na Masharti ya Majadiliano, mfano:

 Muda wa Majadiliano, Lugha za staha, Usiri na Kanuni
zingine kulingana na mazingira ya Majadiliano.

 Kamati ya Majadiliano itakuwa na Kanuni za kuiongoza
ambazo zitaonyesha Mwenyekiti atakayeongoza kikao,
ukatibu na Muundo wa Kamati ya Majadiliano.

 Kila upande utakuwa  na Msemaji Mkuu  na ukatibu kwa
ajili ya kutunza kumbukumbu.

 Mwenyekiti atafungua na kuongoza majadiliano mpaka
mwisho.
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	 Kabla ya majadiliano ya pamoja kufanyika ni vyema kila 
upande upate ridhaa ya wale waliowatuma.

	 Kujadiliana kwa nia njema ni kujadiliana kwa uwazi kwa 
lengo la kufikia makubaliano.

	 Kila Kamati ya Majadiliano inayo wajibu wa kufanya hivyo 
kama ilivyoelekezwa katika Kifungu cha 68 cha Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini, Sura ya 366 na Marejeo ya 
mwaka 2019.

	 Kamati za Majadiliano zinatakiwa kujadiliana kwa 
kuaminiana, bila kutiliana mashaka juu ya nia ya kila upande 
kuhusiana na majadiliano ya pamoja.

	 Kamati za Majadiliano zinatakiwa kuepuka kuweka hoja na 
kuing`ang`ania bila sababu za msingi msimamo mara nyingi 
hali hii huchangia kukwamisha majadiliano.

	 Kila upande unatakiwa kujadiliana na upande mwingine 
kwa kujitahidi kushawishi upande mwingine ili ukubaliane 
na hoja zake. 

	 Ushawishi unaweza kufanyika kwa kutumia njia zifuatazo:-
	 Ukweli, Takwimu, Hekima na Hisia. 
	 Kila upande kupitia kwa Msemaji wao Mkuu unatakiwa 

kutoa mrejesho wa maendeleo ya majadiliano ya pamoja 
pale inapokuwa ni lazima kufanya hivyo.

	 Kila upande unaweza kushauriana kwenye vikao nje ya 
meza ya majadiliano.

	 Matumizi mazuri ya caucus ni pale ambapo kila upande 
utakuwa unajua utaratibu na matumizi ya caucus, wakati wa 
kuitisha caucus, na mambo ya kujadiliwa kwenye caucus

	 Kwa kuwa majadiliano ya pamoja ni majadiliano ambayo 
yanatakiwa kufanyika kwa  nia njema kila upande unatakiwa 
kuwa wazi kwa upande mwingine na kuelimishana kuhusu 
maslahi yao.  
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	 Makubaliano yaliyotokana na majadiliano ya pamoja hayana 
maana endapo hayatatekelezwa.

	 Kila upande wa majadiliano ya pamoja unatakiwa kuheshimu 
makubaliano yaliyofikiwa katika majadiliano ya pamoja na 
kuwezesha utekelezaji wake.

	 Baada ya majadiliano kukamilika pande zote zitapitia yale 
mambo waliyokubaliana na kuweka saini. Makubaliano 
hayo ndiyo yatakuwa Mkataba wa Hali Bora.

	 Mkataba wa Hali Bora ukishasainiwa utawasilishwa kwa 
Kamishna wa Kazi kwa mujibu wa Sheria.

	 Mkataba wa Hali Bora utatolewa nakala tatu, nakala 
moja itapelekwa kwa Mwajiri, ya pili kwa Chama cha 
Wafanyakazi na nakala ya tatu itapelekwa kwa Kamishna 
wa Kazi.

	 Tarehe ya kuanza kutumika na kumalizika kwa muda wa 
Mkataba wa Hali Bora ni kama itakavyokuwa inasomeka 
kwenye Mkataba. 

MKATABA WA ADA YA UWAKALA
Ada ya Uwakala ni ada inayolipwa na wafanyakazi wasio 
wanachama wa Chama cha Wafanyakazi mahala pa kazi ambapo 
kuna Chama cha Wafanyakazi na Mkataba wa Hali Bora za 
Kazi ili kunufaika na masuala ambayo Chama cha Wafanyakazi 
kinayapigania mahala pa kazi.

MUUNDO WA MKATABA WA ADA YA UWAKALA

A.	 Wahusika
	 Wahusika ni pande mbili yaani Mwajiri na Chama cha 

Wafanyakazi
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B.	 Malengo ya Mkataba wa Ada ya Uwakala ni:-
	 Kuwa na usawa kati ya Chama cha Wafanyakazi na 

Wafanyakazi
	 Kurasimisha na kuratibu mahusiano ili kuzuia au 

kupunguza migogoro mahala pa kazi.
	 Kudumisha mshikamano baina ya wafanyakazi
	 Kuanzisha utaratibu na muundo wa makato ya Ada ya 

Uwakala kwa Wafanyakazi ambao sio wanachama

C.	 Makubaliano 
	 Mwajiri kukubali kuwa Wakala wa kukata ada kwa 

Wafanyakazi wasio Wanachama wa Chama cha 
Wafanyakazi na kuziwasilisha kwenye Chama.

	 Chama kumtambua Mwajiri kuwa ni Mwajiri pekee 
anayehusika na Waajiriwa mahala pa kazi kwa mujibu 
wa huu Mkataba.

D.	 Makato ya Ada ya Uwakala
	 Mwajiri atakata asilimia mbili kutoka katika mishahara 

ya Wafanyakazi wasio wanachama wa Chama cha 
Wafanyakazi na kuziwasilisha kwenye Chama cha 
Wafanyakazi.

	 Ada ya Uwakala itakayokatwa itawekwa katika 
Akaunti tofauti ya Benki inayosimamiwa na Katibu 
Mkuu wa Chama.

	 Fedha hizo zitumike katika shughuli za kijamii kwenye 
eneo la kazi.

	 Fedha hizo zisitumike katika shughuli za kisiasa
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E.	 Tarehe ya kuanza kutumika Mkataba
	 Tarehe ya kuanza Mkataba ni ile ambayo iliyokubaliwa 

ndani ya Mkataba. Mkataba huo unaweza kurekebishwa 
au kupitiwa upya kwa mujibu wa makubaliano ndani ya 
Mkataba.

F.	 Sheria inayosimamia Mkataba
	 Mkataba/makubaliano  haya ni kwa mujibu wa:- 

	 Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Sura ya 366 
Marejeo ya Mwaka 2019.

	 Sheria ya Taasisi za Kazi Sura ya 300 Marejeo ya 
Mwaka 2019

	 Kanuni ya 47 ya mwaka 2017.

Mara tu Mkataba wa Hali Bora au Mkataba wa Ada ya Uwakala 
unaposainiwa unakuwa na nguvu ya kisheria. Upande wowote 
unaokiuka Mkataba huo utakuwa umekiuka sheria. Kila upande 
unawajibika kutekeleza mkataba huo. Mkataba usipotekelezwa 
upande usioridhika na ukiukwaji huo unahaki ya kuchukua hatua 
za kisheria dhidi ya upande uliokiuka.
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SURA YA NANE

MABARAZA YA WAFANYAKAZI

UTANGULIZI 
Mada hii  inalenga kujenga uelewa wa pamoja kwa 
WAFANYAKAZI WA SEKTA YA UMMA NA SEKTA 
BINAFSI. 

MAANA YA BARAZA LA WAFANYAKAZI.
Baraza la Wafanyakazi ni chombo cha mawasiliano na ushauri 
ambacho Menejimenti, Chama cha Wafanyakazi na  wawakilishi 
wa wafanyakazi mahala pa kazi hukaa pamoja na kujadili juu ya 
mpango kazi, Makadirio ya Mapato na Matumizi ya TAASISI.  
Aidha Baraza hupata fursa ya kutathimini ufanisi  wa utekelezaji 
wa mipango husika ya TAASISI baada ya  utekelezaji.

Wafanyakazi kupitia wawakilishi wao hupata fursa ya kutoa 
maoni, kuibua changamoto na kupendekeza namna ya kuzitatua,  
kushiriki na kushirikishwa katika mchakato wa uendeshaji wa 
TAASISI.

TAASISI inajumuisha Wizara, Shirika, Kampuni, Mamlaka, 
Kiwanda na Idara zinazojitegemea.

SABABU NA MITAZAMO YA WANATAALUMA 
MBALIMBALI KUWEPO KWA MABARAZA

	 Wanasayansi ya jamii
	 Wana sisitiza kuwa Ushirikishwaji ni chombo cha 

kuimarisha mahusiano ndani ya Taasisi hivyo kuleta 
amani, utulivu na umoja.
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	 Wanasaikolojia
	 Ushirikishwaji ni motisha ambayo mfanyakazi 

anashirikishwa katika kutumia uwezo wake wa akili, ujuzi 
na maono ambayo yanapelekea kushiriki katika uongozi na 
kujituma zaidi. Mfanyakazi huona kuwa anatambuliwa na 
uongozi wa Taasisi.

	 Wachumi
	 Wanasisitiza kuwa  baraza la wafanyakazi ni muhimu katika 

kukuza ufanisi na tija (kuongeza huduma na uzalishaji). 
Kusimamia sera  utekelezaji wa majukumu ya  Taasisi.

	  Wanasheria
	 Ni wajibu wa kisheria ili uongozi sehemu za kazi uruhusu 

wafanyakazi kushirikishwa katika ngazi mbalimbali za 
uongozi na kutimizwa kwa njia ya sheria. (Kutimiza 
matakwa ya Utawala Bora.)

HISTORIA YA USHIRIKISHWAJI TANZANIA BARA
AWAMU YA KWANZA (1962-1970)
Mabaraza ya wafanyakazi yamekuwepo tangu baada ya kupata 
uhuru wa nchi yetu hususan katika utumishi wa umma kwa 
kutungiwa sheria zifuatazo:
	 Civil Services (Negotiating Machinery) Act of 1962 na 

ilitumika kwa Watumishi wa Umma Serikali Kuu na 
kutumika kwa kada za chini tu.

AWAMU YA PILI (1970-2001)

	 Katika kipindi hiki AGIZO LA RAIS NA.1 LA MWAKA 
1970 lililotolewa tarehe 28 Agosti ambalo liliimarisha 
dhana ya ushirikishwaji (mabaraza) kwa Tanzania Bara. 
Aidha Serikali ilianzisha Viwanda na Mashirika ya Umma 
ambayo yalimilikiwa na Serikali na hivyo kuhitajika 
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nidhamu ya kazi kwa wafanyakazi sehemu za kazi ili kuinua 
utendaji wenye ufanisi na tija na kuwepo kwa utawala bora.

Agizo la Raisi Na.1 la Mwaka 1970 lilikuwa na Ibara zifuatazo: 
 Ibara ya 7 (muundo),
 Ibara ya 8 uwakilishi wa NUTA,
 Ibara ya 9 mwenyekiti wa baraza,
 Ibara ya 10 akidi ,
 Ibara ya 11- vikao,
 Ibara ya 12 kazi za baraza,
 Ibara ya 13 – katibu wa baraza,
 Ibara ya 22 utatuzi wa migogoro

AWAMU YA TATU (2002-2017)
 Kutokana na mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi, kijamii

na kisiasa Nchini mfumo wa uendeshaji na usimamizi wa
mabaraza ya wafanyakazi ulitungiwa Sheria, Kanuni na
Miongozo ili kuakisi hali halisi ya sasa.

SHERIA, KANUNI NA MIONGOZO INAYOSIMAMIA 
MABARAZA
Baraza la wafanyakazi  ni chombo ambacho kinatekelezwa 
mahali pa kazi kwa mujibu wa sheria mbalimbali na zimekuwa 
zikitungwa na kufanyiwa marekebisho kutegemeana na mabadiliko 
mbalimbali.

Sheria, Kanuni na Miongozo  ya usimamizi na uendeshaji wa 
Mabaraza ya Wafanyakazi ni pamoja na:
1. Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 Marejeo ya

Mwaka 2019 na Kanuni za Mwaka 2003 Tangazo la
Serikali Na.168 Kanuni ya 108.” The participation of public 
servants in discussing and making decisions pertaining to
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their employment welfare shall be through the worker’s 
councils and negotiating machinery”.

2.	 Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 
ya mwaka 2008, Toleo la 2. imeelekeza juu ya mahusiano 
kazini na ushirikishwaji.

  	 “Ushirikishwaji watumishi katika utumishi wa umma 
ni muhimu katika kuleta ufanisi na mahusiano mazuri 
kazini. Watumishi wanayo haki ya kushiriki katika mambo 
yanayohusu kazi, haki zao za utumishi na maslahi yao kwa  
kutumia wawakilishi wao katika Vyama  vya Wafanyakazi. 
Kila mtumishi atahimizwa kutoa mchango wa mawazo 
kwa lengo la kuongeza tija, Ufanisi na kutoa huduma bora 
kwa gharama nafuu.”

3.	 Sheria ya  Majadiliano ya Pamoja katika Utumishi  wa 
Umma Na.19 ya 2003,  Kanuni za 2005, Tangazo la Serikali 
Na.375  Kanuni ya 24,

	 “There shall shall be a worker’s council in each of the 
Ministry, Independent Department, Regions, Local 
Government Authority, Government Institutions and 
Executive Agencies formed in accordance with the 
procedures stipulated under the law providing for 
establishment of trade unions.”

	 Sheria na Kanuni za  Majadiliano ya Pamoja katika Utumishi 
wa Umma ndio mwongozo katika uundaji wa Mabaraza ya 
Wafanyakazi.  
Kanuni zinaelekeza kama ifuatavyo:
	 Muudo wa Baraza: Kanuni ya 25, 
	 Nafasi ya mwenyekiti: Kanuni ya 26, 
	 Katibu na katibu msaidizi wa baraza na kazi 

zao:Kanuni ya 27 na 28,
	 Muda wa wajumbe:Kanuni ya 29, 
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	 Kazi za baraza la wafanya kazi :Kanuni ya 30,
	 Agenda za vikao:Kanuni ya 31,
	 Idadi ya vikao: Kanuni ya 32,
	 Akidi ya wajumbe:Kanuni ya 33,
	 Maazimio: Kanuni ya 34 na;
	 Kupanga tarehe ya kikao kingine;Kanuni ya 35

4. 	 Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Sura ya 366 Marejeo 
ya Mwaka 2019, kifungu cha 73(1), (2) na(3)
  (1)	 “A recognized trade union  and an employer or  

employer’s association may conclude a collective 
agreement establishing a   forum for worker’s 
participation in a workplace.”

 (2) 	 If a registered trade union, employer or employer’s 
association wishes to establish a forum for worker’s 
participation in any workplace the union, employer or 
association may request the assistance of the Labour 
Commissioner to facilitate discussion between the 
union, employer or association.”

(3)	 “The Labour Commissioner shall facilitate any 
discussion concerning the establishment of a forum 
for worker’s participation in any workplace taking 
into account any code of good practice published by 
the council on worker’s participation” 

	 Sheria hii ya Ajira na Mahusiano Kazini ni sheria inayo 
Simamia sekta ya umma na sekta binafsi, na mabaraza 
ya wafanyakazi   sekta ya umma ambapo mabaraza ni 
suala la lazima.

5. 	 Katiba ya Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977 , Ibara ya18(2) “ uhuru wa kutoa mawazo”

6.	 ILO Recommendation No. 129 of 1969: Communications 
within undertakings.
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7. 	 ILO Recommendations No. 94 of 1952 on Cooperation at 
the level of the undertaking

8. 	 Sheria ya Taasisi za Kazi Sura ya 300 Marejeo ya Mwaka 
2019 inampa mamlaka Kamishna wa Kazi kusimamia na 
kuwezesha mabaraza ya wafanyakazi.

9.	 Mkataba wa kuunda baraza ulioidhinishwa na Kamishna wa 
kazi.

MUUNDO WA BARAZA
Kwa mujibu wa Kanuni ya 25(1) ya Kanuni za MAJADILIANO 
YA PAMOJA KATIKA UTUMISHI WA UMMA ZA 2005 ni 
Kama ifuatavyo:

The worker’s council shall consist of:

a. 	 the chief Executive officer of the respective organization
b. 	 Heads of Department, unit or Division
c. 	 Members of trade Union council in respective organization
d. 	 a representative from each Department, Unit or Division
e. 	 a representative from the headquarter of respective trade 

union

KAZI ZA MABARAZA Muundo wa Baraza unaweza  
kuboreshwa au kuongezewa muda wake kulingana na muundo 
wa taasisi na makubaliano baina ya Menejimenti na Chama cha 
Wafanyakazi katika sekta husika.

Tangazo la Serikali Na.375 la Mwaka 2005, Kanuni ya 30, 
inafafanua kazi za baraza la wafanyakazi. (The functions of 
workers council shall be to:-)
a)	 “advise the management on measures to be taken to ensure 

that public service is delivering services with efficiency, 
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effectiveness and higher standard in order to develop 
sustainable national economy.

b) . advises the management on matters relating to the interest
and welfare of public servants

c) advise the management on any changes on laws, rules,
regulations relating to terms and conditions in public 
service.

d) advise the management on matters relating to promotion
and discipline in the public service.

e) discuss and advise on organizational plans and its revenue
and expenditure estimates,

f) discuss and give advice on training and staff development:
and

g) enhance cooperation between workers and management in
carrying out Government business.

HADHI ZA WAJUMBE WA BARAZA
Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wana hadhi sawa katika 
Baraza isipokuwa Mwenyekiti ambae ana madaraka ya kusimamia 
Vikao na kuhakikisha Baraza  linafanyika kwa wakati na kwa 
kuzingatia Miongozo iliyopo.

WAJIBU WA WAJUMBE WA BARAZA
Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wana Wajibu ufuatao:-
 Kukusanya Taarifa mbalimbali kutoka kwa Uongozi,

Wafanyakazi, Baraza, Tawi la Chama cha Wafanyakazi
kwa madhumuni ya Kurekebisha na Kuboresha utendaji wa
Taasisi.

 Kuchunguza chanzo cha Matatizo na Manung’uniko ambayo
yanaweza kuleta Madhara kwa Taasisi au kwa wafanyakazi,
na awe tayari kutoa taarifa mara moja kwa vyombo husika
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bila kungojea kukomaa kwa matatizo hayo.
	 Mjumbe ni msambazaji Mkuu wa yale yote yaliyoamuliwa 

na Baraza baada ya kupata kibali cha kuyatangaza.
	 Mjumbe atawajibika na yale yote ambayo yameamuliwa na 

Baraza katika utekelezaji wake.
	 Mjumbe wa Baraza ni kiongozi hivyo ni budi awe na tabia 

na mwenendo wa mfano bora kwa wale anaowawakilisha 
ikiwa ni pamoja na:-
	 Kufanya kazi kwa bidii, maarifa na uangalifu.
	 Kutokulaza kazi viporo bila sababu za msingi.
	 Kuwa na nidhamu, mwenye lugha nzuri kwa wote.
	 Kutokuwa na tabia ya kutumia vilevi wakati wa saa 

za kazi.
	 Kujenga tabia ya ushirikiano mzuri.
	 Mjumbe wa Baraza anatakiwa ajielimishe na kuelewa 

mambo yote ya Taasisi na kujiendeleza kielimu.
	 Mjumbe ana wajibu kutunza siri za Taasisi.
	 Mjumbe wa Baraza ni lazima aoneshe hali ya kuwa 

kiongozi

KAZI ZA KAMATI YA UTENDAJI
Kamati ya Utendaji ina majukumu yafuatayo:-
	 Kuchambua mipango ya kazi na ufanisi ambayo itatayarishwa 

na Menejimenti ya Taasisi.
	 Kuchambua hesabu za Fedha na Uzalishaji kwa kushirikiana 

na Taasisi
	 Kushauri kuhusu utekelezaji wa Sera ya Uongozi kwa jumla 

kama inavyopendekezwa na Baraza la Wafanyakazi. 
	 Kutoa ushauri kuhusu Juhudi za maendeleo ya kazi 

zinazofanywa na Taasisi siku hadi siku.
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	 Kamati ya Utendaji ni Chombo cha Kumshauri Mkuu wa 
Taasisi

WAJIBU WA CHAMA CHA WAFANYAKAZI KABLA YA 
KIKA O CHA BARAZA  
	 Chama cha Wafanyakazi kinatakiwa kutekeleza wajibu 

ufuatao kabla ya Kikao cha Baraza:-
	 Kuhakikisha kwamba, hoja za wafanyakazi za msingi 

zinapokelewa, zinafikishwa kwenye Baraza na 
zinaelezewa vyema.

	 Kuhakikisha kwamba masuala yaliyojadiliwa kwenye 
Baraza na kutolewa maamuzi yanatetewa vyema 
iwe machungu au mazuri, bila kutamka sababu 
zitakazovuruga mahusiano kutokana na maamuzi 
husika

	  Kuelewa kwa undani hoja inayo/zinazokusudiwa 
kwenye Baraza ili kuwezesha kuchangia vyema juu 
ya hoja husika wakati wa kikao.

	 Kuepuka uchochezi wakati wa kuwasilisha Agenda 
ya kikao, hasa jambo fulani linapoondolewa kwenye 
mlolongo wa Agenda inayopendekezwa.

	 Kutojitenga na Menejimenti wakati wa kutekeleza 
maamuzi ya vikao yaliyofikiwa au kuamuliwa.

	 Kuepuka utoaji wa taarifa au siri za vikao bila kufuata 
taratibu zinazostahili na kuziheshimu.

	 Kutotoa lawama kabla ya kulifanyia jambo husika  
upembuzi wa kutosha.

	 Kuepuka ukimya kwa madhumuni ya utetezi baada 
ya kutofanikiwa kwa jambo fulani kabla au baada ya 
kikao.

	 Kufuatilia, kukumbusha na kuhakikisha ratiba ya 
vikao  pamoja na upatikanaji wa nakala za Mihtasari 
ya vikao kwa wakati
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WAJIBU YA CHAMA CHA WAFANYAKAZI NDANI YA 
BARAZA 

Wakati wa vikao vya Baraza Wajumbe wa Chama cha Wafanyakazi 
wanatakiwa kufanya yafuatayo:-
	 Kuchambua, kuelezea na kutetea dondoo/kwa hoja kadri ya 

ufahamu wa Wajumbe.
	 Kuwa mkweli na jasiri bila kujiwekea hofu na hisia za 

kutendewa lolote kwa sababu hiyo.
	 Kuzingatia, kuchangia na kunakili kwa makini na uangalifu 

mkubwa mijadala, maamuzi ama mapendekezo ya kikao.
	 Kuepuka/kutoshiriki katika manung’uniko baada ya kikao.
	 Kuhakikisha kuwa uhusiano, ushirikiano bora na mawasiliano  

kati ya wajumbe wa Baraza, kati ya Menejimenti na Wajumbe 
wa pande zote katika Baraza unakuwa na kuimarika katika 
uzuri na ubora unaofaa.
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SURA YA TISA

MAHUSIANO BORA NA TIJA MAHALI PA 
KAZI

Mahali pa kazi ni sehemu ambayo mwajiri na wafanyakazi 
wanakuwa pamoja kwa muda mrefu. Mwajiri anautumia muda 
huo kusimamia uzalishaji na kuhakikisha kwamba, haki za 
wafanyakazi zinalipwa kadiri ya makubaliano.

Kwa upande wa wafanyakazi wanautumia muda huo, kuwepo 
sehemu  ya kazi na kutekeleza majukumu yao ili mradi kila upande 
unapaswa kufurahia kutekeleza majukumu.

Mwanazuoni Itgar 1976 alieleza kuwa Mahusiano kazini ni:
•	 Kichocheo katika kuongeza uzalishaji au kutoa huduma 

bora makazini.
•	 Daraja linalotumika kuunganisha na kuwasiliana kati ya 

wafanyakazi na waajiri muda wote wa mahusiano ya kiajira. 
Mfano: Mawasiliano kati ya Idara, Vitengo  n.k

•	 Kiunganishi kati ya mfanyakazi na mfanyakazi, mfanyakazi 
na msimamizi wa kazi, mfanyakazi na uongozi wa Tawi, 
Uongozi wa Tawi na mwajiri, wadau/wateja na idara ya 
mauzo, idara ya usafirishaji n.k

•	 Nguzo inayoimarisha utendaji kazi,
•	 Chombo kinachorahisisha utatuzi wa migogoro mikubwa 

na midogo ili kuondoa tofauti baina ya Wafanyakazi na 
Waajiri.

•	 Silaha katika kupiga vita ukandamizwaji kutoka kwa baadhi 
ya waajiri, uzembe, uvivu, ubadhilifu, majungu kazini.nk

•	 Ufunguo wa wafanyakazi ili kufanikisha majadiliano ya 
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uwazi, kutoa maoni na ushauri wenye lengo la kuboresha 
uzalishaji, na ustawi wa wafanyakazi. 

•	 Chanzo cha mafanikio katika uzalishaji/ utoaji huduma hasa 
katika kipindi hiki cha sera ya uchumi wa viwanda.

•	 Uwanja ambao wafanyakazi na waajiri hutumia kupanga 
malengo na mikakati, kugawana majukumu, na kupima 
utekelezaji.

•	 Taa inayoangaza kipindi chote cha ajira.
•	 Fagio gumu linalo mudu kufagia takataka zote (uzembe, 

uvivu, wizi, rushwa, majungu nk.) ambazo zinachangia 
kuzorotesha kufikia malengo ya Taasisi.

•	 Nyavu inayoweza kuwanasa wale wote ambao wanajipanga 
kuhujumu mipango mizuri ya Taasisi.

•	 Mzazi wa Amani, kupendana kuelewana, kusikilizana, 
kuheshimiana, kuaminiana, kusameheana miongoni mwa 
wafanyakazi kwa wafanyakazi, wafanyakazi na viongozi 
wa tawi, viongozi wa tawi na mwajiri, mfanyakazi mmoja 
mmoja na mwajri.

•	 Chachu/kichocheo ambacho kinafanikisha ustawi wa 
wafanyakazi na maendeleo ya Taasisi kwa ujumla

•	 Nyenzo ya kuimarisha Amani, utulivu, heshima mahali pa 
kazi.

•	 Sumu kwa ajili ya kuua vyanzo vya migogoro kazini
•	 Chambo katika kufanikisha uhai na ustawi wa wafanyakazi 

sehemu za kazi

WAHUSIKA WAKUU KATIKA MAHUSIANO BORA 
SEHEMU ZA KAZI

•	 Mfanyakazi mmoja mmoja, Wafanyakazi kupitia chama 
chao. 
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•	 Mwajiri mmoja mmoja , waajiri kupitia chama chao.
•	 Serikali kupitia vyombo vyake kama, Wizara, Tume ya 

Usuluhishi na Uamuzi (CMA), Mahakama nk.

WAHUSIKA WENGINE NI:
•	 Wananchi, Mashirika ya Kitaifa yasiyo ya kiserikali, 

Mashirika ya Kimataifa(Mfano Shirika la Kazi Duniani), 

FAIDA YA MAHUSIANO KWA UPANDE WA VYAMA 
VYA  WAFANYAKAZI

•	 Ustawi, kuaminika na kuthaminika kwa chama.
•	 Wafanyakazi kupitia Chama chao kupata fursa ya 

kuwasilisha maoni yao kuhusu masuala mbalimbali ya kazi. 
•	 Kukua na kuimarika kwa Demokrasia mahala pa kazi. 

FAIDA KWA UPANDE WA WAFANYAKAZI

•	 Kuimarika kwa umoja, udugu na mshikamano baina yao
•	 Kuwa na sauti moja yenye nguvu
•	 Kuweka mazingira wezeshi ya kupatikana kwa vivutio na 

motisha mbalimbali.

FAIDA KWA UPANDE WA MWAJIRI
•	 Kuwepo na Mahusiano Bora upande wa mwajiri ni fursa ya 

kumwezesha kusimamia uzalishaji, kupokea uzalishaji, na 
kufikiria ustawi wa wafanyakazi.

•	 Uhusiano Bora huiwezesha taasisi kufikia malengo 
iliyojiwekea.

•	 Uhusiano Bora huiwezesha Taasisi kuepusha migogoro 
kutokea mahala pa kazi.

•	 Uhusiano Bora utawezesha taasisi kuongeza tija na ufanisi 
mahala pa kazi. 
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FAIDA KWA UPANDE WA SERIKALI
•	 Uhusiano Bora utachangia kuwavutia wawekezaji kuja 

kuwekeza nchini. 
•	 Uhusiano Bora kazini ni moja ya vyanzo vya kuwepo kwa 

Amani  na Utulivu mahala pa kazi Nchini
•	 Muda mwingi utatumika katika kubuni na kusimamia 

shughuli za uzalishaji na utoaji huduma Nchini.
•	 Uhusiano Bora husaidia kukuza Uchumi na kuongeza 

mapato ya Serikali.

MATOKEA YA KUKOSEKANA MAHUSIANO BORA 
SEHEMU ZA KAZI.

•	 Matokeo ya kukosekana mahusiano Bora kazini ni kuzorota 
kwa uzalishaji/tija kushuka. 

•	 Kuzorota kwa uwajibikaji na moyo wa kujituma, 
kuongezeka kwa masengenyo, majungu, umbea, visa, 
uzembe, uvivu, wivu, uchochezi, malalamiko ya mara kwa 
mara, migomo, fitina, visasi, kejeli, kuzuka kwa makundi, 
uchonganishi,dharau, kiburi, uharibifu wa mitambo, kauli 
isiyo staha,n.k

•	 Hali hiyo inapelekea wateja kukimbia. 
•	 Wageni wanahofu kuja kutembelea Nchi na wakati 

mwingine wanahofu kuja kuwekeza.
•	 Kufilisika na kulazimika kufunga baadhi ya shughuli na 

kupungua kwa nafasi za ajira
•	 kuwepo kwa migogoro ya kikazi isiyo ya lazima

WAJIBU WA VIONGOZI WA CHAMA KATIKA 
KUDUMISHA MAHUSIANAO BORA KAZINI

•	 Kiongozi wa Chama hatarajiwi kuwa ni chanzo cha 
kuvurugika kwa mahusiano kazini. 
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•	 Kiongozi wa Chama anategemewa awe mfano bora katika 
kusimamia na kuhimiza wafanyakazi kudumisha Mahusiano 
Bora kazini.

•	 Kiongozi wa Chama ana wajibu wa kuhakikisha kwamba 
maoni ya wafanyakazi yanapelekwa kwa mwajiri na siyo 
maoni binafsi.

KIONGOZI WA CHAMA ANAPASWA KUWA NA SIFA 
ZIFUATAZO:

•	 Awe na tabia ya kuwahamasisha wafanyakazi wenzake 
kutumia vyema na kwa ukamilifu vipawa, ujuzi na uzoefu 
walionao katika kuwezesha Taasisi kufikia malengo yake.

•	 Awe na tabia ya kupenda kujifunza na kubuni mbinu za 
namna bora ya kudumisha mahusiano kazini.

•	 Kiongozi wa Chama anapaswa kuwa imara, mwadilifu na 
kuwa mstari wa mbele katika kudai, kulinda na kutetea haki, 
heshima na maslahi ya wafanyakazi.

TABIA ZINAZOCHANGIA KUZOROTA KWA 
MAHUSIANO BORA KAZINI.

•	 Kujali maslahi binafsi kuyawasilisha, na kuyatetea mbele 
ya menejimenti/mwajiri

•	 Kuwachochea wafanyakazi kutenda jambo lolote ambalo 
matokeo yake ni kuyumba na kuvunjika kwa Mahusiano na 
mwajiri.

•	 Kutoa matumaini yasiyo tekelezeka kwa wafanyakazi.
•	 Kuvuka mipaka kiasi cha kuingilia mamlaka ya mwajiri.  
•	 Kuwa na tabia ya uchonganishi kati ya viongozi kwa 

viongozi na mwajiri na waandamizi wake.
•	 Kuwa ndumilakuwili.
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•	 Kuwa na tabia ya kukumbatia uvunjifu wa maadili, na 
kuwatetea wafanyakazi wazembe, wavivu na wasiowajibika, 
au wenye njama ya kuhujumu mali za mwajiri ili mradi 
wafanyakazi wakushangilie na kukusifia.

KWA UPANDE WA MWAJIRI

•	 Mwajiri ni sehemu muhimu katika kuhakikisha kuwa 
mahusiano bora yanakuwepo, yanaimarika na kudumu. 
Hata hivyo mwajiri anaweza kuchangia kuzorota na hata 
kubomoka kwa mahusiano hayo kama:
(i)	 Mwajiri hatoi fursa kwa wafanyakazi kukutana ili 

kutoa maoni yao.
(ii)	 Mwajiri kuwaruhusu wafanyakazi kukutana lakini 

hapokei maoni, ushauri wa wafanyakazi na hata kama 
akiupokea haufanyii kazi kabisa.

(iii)	 Mwajiri hatoi fursa ya kukaa na viongozi wa Chama 
na hata wafanyakazi wote ili kupata maoni na yeye 
kuwaeleza mipango yake.

(iv)	 Mwajiri hathamini utendaji kazi wa wafanyakazi 
wake angalau kwa kuwapongeza au kuwapa motisha 
kutokana na kazi nzuri, au kuweka utaratibu wa kupata 
mfanyakazi bora.

(v)	 Mwajiri kuwagawa wafanyakazi na viongozi kwa 
upendeleo usio na msingi kwa baadhi ya wafanyakazi 
na hivyo kuleta matabaka kazini

            
MADHARA YA KUKIUKWA KWA WAJIBU NA HAKI 
(PANDE ZOTE)
Mfanyakazi na mwajiri wanao wajibu wa kuzingatia makubaliano 
yaliyomo kwenye mkataba wa kazi hivyo hapaswi kukiuka.
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MFANYAKAZI AKIKIUKA NINI KITATOKEA?

Kukikwa kwa mkataba kutapelekea kupata adhabu ya onyo 
(karipio) au kuachishwa kazi.

MWAJIRI KAMA ATAKIUKA JE?.
Mwajiri anayo haki ya kuajiri na kuachisha. Lakini akiwa 
anatekeleza moja kati ya hayo, anao wajibu wa kufuata taratibu 
na Sheria. Hivyo itokeapo lazima kutoa adhabu ni lazima afutae 
taratibu zifuatazo:
• Amfahamishe mfanyakazi kwa maandishi tuhuma zinazo

mkabili.
• Mfanyakazi apewe fulsa ya kuzijibu tuhuma hizo
• Mwajiri aunde kamati ya uchunguzi
• Amfahamishe mfanyakazi kwa maandishi tuhuma zinazo

mkabili.
• Mfanyakazi apewe fulsa ya kuzijibu tuhuma hizo
• Mwajiri aunde kamati ya uchunguzi
• Mfanyakazi apewe taarifa ya tarehe na mahali ambapo kikao

cha/nidhamu uchunguzi kitafanyika
• Ajulishe matokeo ya kamati hiyo na kujulishwa haki ya

kukata rufaa
• Kama ni kuachishwa kazi basi ndani ya siku 30 awe

amepeleka shauri CMA kwa madai mengine ndani ya siku
60.

KIPIMO KWA VIONGOZI WA CHAMA CHA 
WAFANYAKAZI MATAWINI
• Utokeapo mgogoro sehemu ya kazi moja ya kipimo kujua

iwapo viongozi wa tawi wana mahusiano mazuri na
menejimenti au la, ni jinsi ambavyo tawi linavyofanya juhudi 
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za kuhakikisha kuwa mgogoro hautoki nje, unamalizika 
ndani kwa ndani au laa.

•	 Ukiona tawi halishtuki, linajitenga, halionyeshi dhamira ya 
dhati ya kushawishi mwajri kujadiliana, ni ishara wazi kuwa 
viongozi hapo hawapo karibu na wanachama.

HATUA ZA KIDIPLOMASIA KUSHUGHULIKIA 
MGOGORO SEHEMU YA KAZI

•	 Pale ambapo mahusiano kazini yameshamiri, lakini pana 
malalamiko, migogoro na manung’uniko, utaona wazi 
kuwa:

•	 Tawi la vyama vya wafanyakazi linachukua hatua za 
kidiplomasia kwa kuwashauri wafanyakazi kwanza 
kujichunguza wenyewe kwa wenyewe ili kubaini chanzo 
cha mgogoro husika.

•	 Viongozi wa Tawi wataratibu kikao kujadili vyanzo vilivyo 
bainika kwa lengo la kuishauri menejiment.

•	 Kwenye kikao viongozi wa vyama wata waeleze wafanyakazi 
wengine madhara ya kuwepo na migogoro au mgomo.
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SURA YA KUMI

UNYANYASAJI NA UKATILI WA KIJINSIA 
MAHALI PA KAZI

Mabadiliko katika mahusiano ya kijinsia hayawezi kupatikana bila 
kujitolea kwa dhati na kutumia mikakati ya kutosha kuboresha 
hitilafu zilizopo za uwiano wa majukumu baina ya jinsia mbili.

Haki za wanawake  ni  haki za binadamu  zinazowalenga 
zaidi wanawake na wasichana duniani kote.

Vuguvugu la haki za wanawake lilianza karne ya 19. Haki hizo 
zinaungwa mkono na sheria, mila na desturi za jamii mbalimbali, 
ambapo katika nchi nyingine, haki hizo hazizingatiwi na hivyo 
hukandamizwa. Haki za wanawake zinatofautiana kutoka jamii 
moja kwenda nyingine kuendana na historia, utamaduni na desturi 
zilizozoeleka.

Masuala ambayo kwa kawaida huhusishwa na  dhana  ya haki 
za wanawake ni pamoja na  uhuru  wa kujitawala, kutokuwa 
na  unyanyasaji wa kijinsia, kupiga  kura, kushika nafasi 
za uongozi, umiliki wa mali na kuingia mikataba ya kisheria.

FASILI YA DHANA YA JINSI NA JINSIA

JINSI
Inamanisha sifa bainishi za kibayolojia za wanaume na wanawake. 
Sifa hizi bainishi ni za kuzaliwa nazo na tofauti zake zinaishia 
kwenye kazi za kimaumbile za uzazi.

KWAUJUMLA JINSI NI:
•	 Sifa za kibaolojia.
•	 Hupatikana tu baada ya kuzaliwa.
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•	 Haziwezi kubadilika mfano uwezo wa mama kubeba 
ujauzito.

JINSIA
Ni neno linalotumika kumaanisha sifa bainishi za kijamii 
zilizogawiwa wanaume na wanawake. Sifa hizi za kijamii 
zimejengwa kwenye misingi ya mambo tofauti kama umri, dini, 
utaifa, ukabila na tabaka la kijamii.

Kwa ujumla jinsia hutokana na mila, destruri za eneo husika na 
huweza kubadilika kutokana na mwingiliano wa watu mfano 
wanawake na wanaume wote kuwa na sifa ya kuwa viongozi.

MAANA YA UKATILI, UNYANYASAJI NA UBAGUZI
Ukatili na unyanyasaji wa kijinsia mahali pa kazi hujumuisha 
vitendo pamoja na tabia zote zisizokubalika ambazo hufanyika 
mara moja au kwa kujirudia vyenye lengo la kutweza utu wa mtu 
mwingine kimwili, kihisia, kisaikolojia au kiuchumi.

Ukatili ni hali ya kusababisha kwa makusudi mateso au kukosesha 
raha dhidi ya mtu mwingine, kwa mfano ubakaji.

Unyanyasaji ni vitendo vyote visivyofaa vinavyoelekezwa kwa 
mtu/watu/vikundi kutokana na jinsia yake, kwa mfano ubaguzi wa 
rangi, chuki, maneno yasiyofaa, kejeli, matusi.

Ubaguzi ni ile hali ya mtu kutendewa isivyo sawa kulingana na 
jinsia yake, umbile, utaifa baina ya watu  au makundi mbalimbali.
 
Ukatili, Unyanyasaji na Ubaguzi vinaweza kutendwa mahala 
popote kama vile Hotelini, Barabarani, Sokoni, Nyumbani, 
Mgahawani, Sehemu ya kubadilishia mavazi, Sehemu ya starehe, 
Safarini, Katika mafunzo, viwandani, maofisini n.k
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SHERIA NA SERA KUHUSU UKATILI NA UNYANYASAJI 
WA KIJINSIA MAHALI PA KAZI

SHERIA
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Sura ya 366 Marejeo ya 
Mwaka 2019 chini ya Kifungu cha 7(5) kimekataza vitendo vya 
unyanyasaji mahali pa kazi. Sheria hiyo inabainisha kwamba 
unyanyasaji wa aina yoyote utachukuliwa kuwa ni ubaguzi.

SERA
Sera ya ajira ya Taifa ya mwaka 2008 inasema ni muhimu kuzingatia 
usawa wa kijinsia mahala pa kazi pamoja na kutokomeza masuala 
ya unyanyasaji wa kingono, vilevile mpango kazi wa Taifa 
sehemu ya tatu unaelekeza kuwa na mazingira salama yasiyo na 
aina yoyote ya unyanyasaji.

MKATABA WA SHIRIKA LA KAZI DUNIANI NAMBA 190 
NA MAPENDEKEZO YAKE
Shirika la kazi duniani limepitisha  Mkataba wa kimataifa namba 
190 unaoelekeza  kuondoa ukatili, dhuluma na unyanyasaji wa 
kijinsia mahali pa kazi.
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ULINZI NA ADHABU  KUHUSU UKATILI NA 
UNYANYASAJI WA KIJINSIA MAHALI PA KAZI  

WANAOHITAJI ULINZI ADHABU NA FIDIA
♦	 Waajiriwa katika sekta 

rasmi na Isiyo Rasmi
♦	 Wanafunzi wanaojifunza 

kwa njia za vitendo
♦	 Wafanyakazi wanaojitolea
♦	 Wanaotafuta ajira
♦	 Wale ambao ajira zao 

zimesitishwa

♦	 Adhabu kwa watendaji wote 
wa vitendo vya ukatili na 
unyanyasaji mahali pa kazi

♦	 Kujiuzulu kwa watendaji wa 
vitendo hivyo

♦	 Kulipwa fidia
♦	 Kurudishwa kazini
♦	 Ushauri wa kisaikolojia

MFANO WA VITENDO VYA UKATILI NA UNYANYASAJI 
MAHALI PA KAZI NI PAMOJA NA:
a.	 Kumshika mtu maumbile yake pasipo ridhaa yake
b.	 Rushwa ya ngono
c.	 Matumizi ya lugha isiyofaa
d.	 Ubaguzi wa aina yoyote ile
e.	 Vitisho vya aina yoyote ile
f.	 Utani wenye maudhui ndani yake
g.	 Kumtumia mtu picha zisizo na maadili
h.	 Kumtizama mtu namna isiyofaa (inappropriate staring)

VIASHIRIA VYA UKATILI NA UNYANYASAJI MAHALI 
PA KAZI NI:

i.	 Utumiaji mbaya wa mamlaka
ii.	 Kunyimwa haki au mahitaji 
iii.	 Kukosekana kwa ridhaa
iv.	 Matumizi ya nguvu
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ATHARI ZA UKATILI NA UNYANYASAJI MAHALI PA 
KAZI NI:
i.	 Kupunguza uzalishaji katika eneo la kazi
ii.	 Upatikanaji wa wataalamu wasiokidhi vigezo vya taaluma 

husika
iii.	 Chanzo cha migogoro mahali pa kazi
iv.	 Maambukizi ya Magonjwa mbalimbali mfano UKIMWI
v.	 Kuharibu taswira ya taasisi, kampuni au shirika
vi.	 Changamoto ya afya ya akili 

JUKUMU LA KIONGOZI WA CHAMA CHA 
WAFANYAKAZI KATIKA KUTOKOMEZA UKATILI, 
UNYANYASAJI NA UBAGUZI MAHALI PA KAZI 
•	 Kuelimisha wafanyakazi na utawala (menejiment) kuhusu 

masuala ya ukatili wa kijinsia, unyanyasaji na ubaguzi 
•	 Kuhamasisha utoaji wa taarifa kuhusu vitendo vyote vya 

ukatili wa kijinsia 
•	 Kutowanyanyapaa waathirika wa ukatili, unyanyasaji na 

ubaguzi
•	 Kupanga mikakati ya pamoja kuhusu kukabiliana na vitendo 

vya ukatili,  unyanyasaji na ubaguzi.
•	 Kuhakikisha kuwa masuala ya Ukatili wa Kijinsia, 

unyanyasaji na ubaguzi yanajumuishwa katika Mikataba ya 
Hali Bora za Kazi

•	 Kuwahimiza waajiri kuwa na Sera ya Jinsia.

UTARATIBU WA KUTOA TAARIFA NA KUSHUGHULIKIA  
UNYANYASAJI, UKATILI NA UBAGUZI WA KIJINSIA 
MAHALI PA KAZI 
1	 Mshirikishe mtu wako wa karibu (unayemwamini) ili 

akushauri namna ya kuepukana na hali hiyo.
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2	 Wasilisha malalamiko yako katika Ofisi ya Chama cha 
Wafanyakazi sehemu ya kazi

3	 Kiongozi wa Chama atafikisha malalamiko hayo kwenye 
menejimenti au dawati la jinsia kama lipo ili kuona namna 
ya kulishughulikia.

4	 Kutakuwa na vikao vya kiuchunguzi ili kubaini uhalisia /
mazingira ya unyanyasaji /ukatili huo

5	 Kuwasilisha malalamiko kwenye Mamlaka za utoaji wa 
haki, mfano Dawati la jinsia (Polisi), Tume ya Usuluhishi 
na Uamuzi (CMA) na Mahakama.
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SURA YA KUMI NA MOJA

AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI

Utangulizi:
Afya na Usalama mahali pa kazi ni suala muhimu sana katika 
ulimwengu wa kazi na ajira. Katika miaka ya hivi karibuni, 
kumekuwa na juhudi za kuimarisha na kuboresha mazingira ya 
kazi nchini ili kuhakikisha kuwa Wafanyakazi wote wanafanya 
kazi katika mazingira salama na hatimaye wanarudi majumbani 
wakiwa  salama baada ya kazi.

Miongozo na Sheria.
Tanzania ina Sheria, Kanuni na miongozo  mbalimbali inayohusu  
masuala ya Afya na Usalama mahali pa kazi.  Kwa mfano Sheria 
ya Afya na Usalama kazini No.5 ya mwaka 2003 . Sheria hizi 
zinalenga kulinda Afya na Usalama wa Wafanyakazi katika sekta 
zote.

Mambo muhimu yaliyoainishwa katika Sheria hii ni pamoja na:

Mazingira salama ya kazi: 
Waajiri wanatakiwa kuhakikisha kuwa maeneo ya kazi ni salama 
na hayana viashiria hatarishi vinavyoweza kusababisha ajali au 
magonjwa mahala pa kazi.

Vifaa kinga binafsi:
Wafanyakazi wanatakiwa kupewa vifaa  kinga  vinavyofaa kwa 
aina ya kazi wanazozifanya.

Mafunzo: 
Waajiri ,Vyama vya wafanyakazi kwa kushirikiana na  Mamlaka 
ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) wanatakiwa kutoa 
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mafunzo kwa Wafanyakazi juu ya hatari zinazoweza kusababishwa 
na kazi wanazozifanya, pamoja na jinsi ya kuzitambua na kuzizuia.

Uchunguzi wa ajali: 
Ajali zote zinazotokea kazini zinatakiwa kuchunguzwa ili kubaini 
chanzo chake na kuchukua hatua sitahiki  za kuzuia kujirudia.

Aina za Madhara yatokanayo na mazingira ya Kazi mahali 
pa Kazi
1	 Madhara ya Kimwili:
	 Kelele, Mwanga mkali, Joto kali, Mwanga hafifu, Mitikisiko 

(Mtetemo) za Mashine,  mashine mbovu,  kudondokewa na 
vitu vizito kichwani  haya yote yanaweza kusababisha athari 
zifuatazo;
a.	 Majeraha: 

	 Hii inaweza kujumuisha majeraha madogo kama vile 
mikato na michubuko, hadi majeraha makubwa kama 
vile kuvunjika kwa mifupa na majeraha kichwani.

b.	 Magonjwa yatokanayo na Kazi: 

	 Hii inaweza kujumuisha magonjwa ya ngozi, saratani 
mbalimbali, kishindwa kupumua  vizuri.Magonjwa 
haya yanaweza kusababishwa  na  Vumbi, Kemikali, 
Moshi, hewa chafu  itokayo viwandani nk.

c.	 Matatizo ya misuli:

	 Matatizo haya yanasababishwa na kazi za kuinua 
vitu vizito kwa kurudia rudia, au kukaa katika nafasi 
isiyofaa kwa muda mrefu.  Kwa mfano, maumivu ya 
mgongo, shingo, mabega, mikono nk.
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d.	 Ulemavu: 

  	 Ulemavu wa kudumu unaweza kusababishwa na 
majeraha makubwa au magonjwa yatokanayo na kazi 
mahali pa kazi.

 
	 Madhara ya Kisaikolojia:
	 Mazingira ya kazi yenye shinikizo, yenye mahitaji mengi, au 

yenye ukosefu wa udhibiti yanaweza kusababisha msongo 
wa mawazo unaopelekea madhara ya kisaikolojia, madhara  
hayo ni kama ifuatavyo;
a.	 Unyanyasaji:
	 Wafanyakazi wanaweza kukumbwa na unyanyasaji 

wa kijinsia,  kihisia, kimwili na Ubaguzi kutoka kwa 
wafanyakazi wenzao, wasimamizi wa kazi, au  hata 
wateja.

b.	 Uchovu wa Kazi:
	 Hii ni hali ya kuchoka kiakili, kihisia na kimwili 

inayoweza kusababishwa na kazi za kutumia nguvu 
nyingi kiakili au kihisia.

2	 Madhara ya Mazingira Mabaya ya Uendeshaji wa 
Taasisi:

a.	 Kupungua kwa Ufanisi:
	 Mazingira mabaya ya kazi yanaweza kusababisha 

kupungua kwa tija, ubora wa kazi na ubunifu.

b.	 Kutoridhika na Kazi: 
	 Wafanyakazi wanaweza kuhisi kutofurahia kazi zao 

ikiwa mazingira ya kazi ni mabaya na hatarishi.
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c.	 Kutokuhudhuria Kazi: 
	 Wafanyakazi wanaweza kutohudhuria kazini  endapo 

watakuwa wagonjwa  kutokana na mazingira ya 
kazi hatarishi, msongo wa mawazo na mfadhaiko 
unaotokana na kazi.

3	 Madhara ya Kimazingira 
	 Haya ni madhara ambayo  yanahusishwa na mazingira 

hatarishi ya kazi kama vile;

i.	 Ujenzi mbaya wa majengo ya Ofisi ambayo yanakuwa 
hatarishi kwa Wafanyakazi.

ii.	 Majengo yenye madirisha madogo yasiyopitisha 
hewa.

iii.	 Upangaji mbovu wa Mashine na vifaa vya kufanyia 
kazi.

iv.	 Mfumo mbaya wa utoaji taka hatarishi zinazotokana 
na uchafu wa mabaki viwandani.

4	 Madhara ya Kikemikali
	 Mfanyakazi anaweza kupata  madhara ya kikemikali pale 

kemikali zinapo muingia  mwilini  kupitia njia ya kufyonza 
kwenye Ngozi,  kinywani na njia ya upumuaji. Kemikali 
hizo zinakuwa katika hali ya chembe chembe ndogo ndogo 
za vyuma, Vumbi zenye kemikali, majimaji yenye Kemikali, 
Gesi na hewa chafu.

5	 Madhara ya Kiigonomia
	 Haya ni madhara ya kimaumbile yanayosababishwa na 

kuumia kwa misuli ya mwili inayotokana na kukaa  kwa 
muda mrefu kwenye mazingira yasiyo salama, kusimama 
muda mrefu, kufanyakazi muda mrefu ukiwa umeinama, 
kubeba mizigo mizito, kufanya kazi kwenye mazingira  
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tofauti na inavyotakiwa, kukaa au kusimama vibaya kwa 
muda mrefu kila siku na kusukuma au kuvuta mizigo mizito.

Mbinu za Kujikinga na madhara mbalimbali mahali pa kazi
Waajiri wana wajibu wa kuweka  mazingira ya kazi zenye Staha,  
salama na Afya kwa Wafanyakazi wao, Hii inaweza kufanyika 
kwa:
a.	 Kutathmini hatari mahali pa kazi:
	 Waajiri wanapaswa kutambua hatari zote zinazoweza 

kutokea mahali pa kazi na kuchukua hatua za kuzizuia.

b.	 Kutoa Mafunzo kwa Wafanyakazi: 
	 Wafanyakazi wanapaswa kupewa Mafunzo kuhusu viashiria 

mbalimbali  vya hatari  na jinsi ya kujikinga mahala pa kazi.

c.	 Kutoa Vifaa vya Usalama:
	 Waajiri wanapaswa kutoa vifaa kinga  vya usalama  kwa 

Wafanyakazi, kama vile viatu vya usalama,  Kofia za 
Usalama (Helmet), Miwani za usalama,  vichujia hewa na 
vumbi (barakoa), kinga za mikono (Gloves),nk.

d.	 Kusimamia Afya za Wafanyakazi:
	 Waajiri wana wajibu  wa kuweka mipango ya uchunguzi 

wa Afya za Wafanyakazi mapema ili kubaini, kudhibiti na 
kutibu magonjwa yatokanayo na  kazi.

e.	 Kuweka mazingira mazuri  ya kazi :
	 Waajiri wana wajibu wa kuweka mazingira mazuri ya 

kazi yanayowafanya  Wafanyakazi kujisikia salama, 
kuheshimiwa, na kuungwa mkono ikiwa ni pamoja na  
kuundwa kwa kamati za Afya na Usalama mahala pa kazi. 

Hatua za kuchukua endapo Mfanyakazi amepata ajali akiwa 
kazini

1	 Ripoti ya Ajali
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a. Toa taarifa ya  ajali kwa Msimamizi: Mfanyakazi
anapaswa kuripoti ajali kwa Msimamizi wake mara
ajali inapotokea.

b. Jaza fomu ya Ajali: Msimamizi atatoa fomu ya ajali
itakayojazwa na Mfanyakazi. Fomu hii itajumuisha
maelezo muhimu kuhusu ajali hiyo, kama vile tarehe,
muda, mahali,  kiwango cha madhara ya  ajali na jinsi
ajali ilivyotokea.

c. Hifadhi kumbukumbu:

Fomu ya ajali iliyojazwa inapaswa kuhifadhiwa kama
kumbukumbu kwa Mfanyakazi na Mwajiri.

2	 Huduma ya Kwanza:
a. Tathmini ya hali ya Mfanyakazi:

Ikiwa Mfanyakazi amejeruhiwa, tathmini ya hali ya
jeraha itafanyika na huduma ya kwanza itatolewa kwa
Mfanyakazi aliyepata ajali.

b. Pata Msaada wa Kimatibabu:
Ikiwa jeraha ni kubwa, piga simu ya dharura au
mpeleke Mfanyakazi hospitalini mara moja.

3	 Uchunguzi wa Ajali:
a. Uchunguzi wa eneo la tukio:

Msimamizi anapaswa kuchunguza eneo la tukio ili
kubaini sababu ya ajali na kuchukua hatua za kuzuia
ajali.

b. Mahojiano na Mashahidi:
Kufanya mahojiano na mashahidi walioshuhudia ajali
ikitokea ili kupata maelezo zaidi na ya kina kuhusu
jinsi ajali ilivyotokea.
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4	 Madai ya Fidia kwa Wafanyakazi:
a.	 Wasiliana na Kiongozi wa Kamati ya Afya na Usalama 

au Kiongozi wa Chama cha Wafanyakazi katika eneo 
unalofanyia kazi.

b.	 Wasiliana na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF).

5	 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)
	 Ni Taasisi ya Hifadhi ya Jamii iliyoanzishwa kwa mujibu wa 

Kifungu cha Tano (5) cha Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi 
Sura ya 263 Marejeo ya Mwaka 2015. 

	 Malengo ya kuanzishwa kwa Mfuko huu ni kushughulikia 
masuala ya fidia kwa wafanyakazi waliopo katika sekta ya 
umma na binafsi Tanzania Bara ambao wataumia, kuugua 
ama kufariki kutokana na kazi wanazozifanya kwa mujibu 
wa mikataba ya ajira zao. Aidha Mfuko utatoa mafao kwa 
wategemezi wa mfanyakazi aliyefariki kutokana na ajali au 
ugonjwa utokanao na kazi.

A.	 HATUA ZA KUFUATA BAADA YA TUKIO LA AJALI 
KAZINI 

1	 Mwajiriwa apatapo ajali kazini anapaswa kutoa taarifa kwa 
mwajiri na kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko kwa kutumia 
Fomu Maalum ya kutoa taarifa ya ajali ambayo ni “WCN-
1”. 

 
2	 Fomu WCN -1 inapaswa kujazwa nakala halisi tatu (3) 

na ziwe na muhuri wa mwajiri. Nakala moja mwajiriwa 
atakwenda nayo kituo cha afya au hospitali ikiwa 
imeambatishwa na nakala ya kitambulisho cha kazi/barua 
ya utambulisho kutoka kwa mwajiri. Nakala ya pili ibaki 
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kwa mwajiri wake kwa kumbukumbu na nakala ya tatu 
iwasilishwe kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko ndani siku 
saba (7) ikiwa imeambatishwa na: - 
a.	 Nakala ya Mkataba wa kazi au barua ya ajira 
b.	 Nakala ya kitambulisho cha kazi au barua ya 

utambulisho kutoka kwa mwajiri 
c.	 Ripoti ya mwajiri kuhusu taarifa ya ajali 

3	 Mwajiriwa ataenda kituo cha afya au hospitali kupata matibabu 
na wakati matibabu yanaendelea daktari anayemhudumia 
mwajiriwa atapaswa kujaza fomu zifuatazo: - 
a.	 WCC– 2A Fomu hii inapaswa kujazwa taarifa za awali 

za matibabu ndani ya siku 14. 
b.	 WCP – 3 Fomu hii itajazwa kama matibabu ya 

mwajiriwa yanazidi siku saba (7) au kila wakati 
anapohudhuria kliniki  

c.	 WCP – 5 Fomu hii itajazwa wakati mwajiriwa anarudi 
kazini kwa masharti mbalimbali aliyopewa na daktari 
mfano mapumziko ya muda, kufanya kazi nyepesi, 
kubadilishiwa kazi au sharti lingine kwa kadiri daktari 
atakavyoona inafaa. 

 
4	 Mwajiriwa atakapomaliza matibabu, daktari anayemhudumia 

atapaswa kujaza taarifa ya matibabu kwa kutumia Fomu 
maalum  pamoja na kumpatia cheti cha matibabu ili 
kumwezesha kurudi kazini. Fomu na cheti hicho ni kama 
vinavyooneshwa hapa chini.  
a.	 WCC – 2B Fomu hii ijazwe mwishoni baada ya 

mwajiriwa kumaliza matibabu 
b.	 WCP – 4 Cheti cha matibabu ambacho kitamwezesha 

kurudi kazini 
 
5	 Baada ya hatua za kutoa taarifa na kupata matibabu 

kukamilika; mwajiri, mwajiriwa au mtu yeyote kwa niaba 
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ya mwajiriwa, anaweza kuwasilisha madai ya fidia kwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko kwa kutumia Fomu WCC-1. 
Fomu hii WCC-1 ikishajazwa inatakiwa kuwasilishwa kwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko katika kipindi kisichozidi 
miezi 12 tangu tarehe ilipotokea ajali. 

 
6	 Mkurugenzi Mkuu atatoa maamuzi juu ya madai ya fidia 

ndani ya siku 30 baada ya kupokea madai yaliyokamilika. 

7	 Vifuatavyo ni vitu muhimu vinavyotakiwa kuwasilishwa 
kwa  Mkurugenzi Mkuu wakati wa kuwasilisha madai: - 
i.	 Nakala ya Mkataba wa kazi au barua ya ajira 
ii.	 Nakala ya kitambulisho cha kazi au barua ya 

utambulisho kutoka kwa mwajiri 
iii.	 Ripoti ya mwajiri kuhusu taarifa ya ajali 
iv.	 Ripoti za daktari (WCC-2A, WCP-3, WCC-2B, WCP-

4,  WCP-5) 
v.	 Ripoti ya polisi ikiwa ajali hiyo inahusisha ajali za 

barabarani, anga, maji na matukio ya jinai 

A.	 HATUA ZA KUFUATA BAADA YA KUJULIKANA 
KWA  UGONJWA  UTOKANAO NA KAZI  

1	 Baada ya daktari kutambua ugonjwa utokanao na kazi, 
Mwajiri anatakiwa kutoa taarifa kwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Mfuko ndani ya siku 7 kwa kutumia Fomu Maalum      
WCN- 1 ikiambatana na ripoti zifuatazo za uchunguzi:- 
a	 Ripoti ya vipimo kutoka hospitalini inayoonyesha 

kungudulika kwa ugonjwa  (Diagnosis report)
b	 Ripoti ya vipimo wakati mwajiriwa anaanza ajira  

(Pre-employment medical examination)
c	 Ripoti ya vipimo vya kila mwaka vya mwajiriwa 
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vinavyoonesha maendeleo yake kiafya (Periodical 
medical examination)

Aidha, mwajiriwa anaweza kutoa taarifa kwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Mfuko ndani ya siku 21 baada ya daktari kutambua 
ugonjwa utokanao na kazi. 

2. Fomu WCN – 1 inapaswa kujazwa nakala halisi mbili (2) na
ziwe na muhuri wa mwajiri. Nakala moja  ibaki kwa mwajiri 
wake kwa kumbukumbu na nakala ya pili iwasilishwe kwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko ndani ya siku 7 ikiwa na 
viambatisho vifuatavyo: 
a. Nakala ya Mkataba wa kazi au barua ya ajira
b. Nakala ya kitambulisho cha kazi au barua ya

utambulisho kutoka kwa mwajiri
c. Ripoti ya mwajiri kuhusu taarifa ya ajali

3	 Baada ya Mfuko kupokea taarifa ya ugonjwa kutoka 
kwa mwajiriwa, utafanya tathimini ya awali na kutoa 
uthibitisho kama ugonjwa huo unatokana na kazi. Kama 
ugonjwa utagundulika umetokana na kazi, Mfuko 
utamruhusu mwajiriwa kupata matibabu katika hospitali 
zenye mikataba na Mfuko. Mwajiriwa atakwenda hospitali 
kupata matibabu akiwa na barua ya uthibitisho wa ugonjwa 
kutoka kwenye Mfuko na wakati matibabu yanaendelea 
daktari anayemhudumia mwajiriwa atapaswa kujaza fomu 
zifuatazo: - 
a. WCC– 2A Fomu hii inapaswa kujaza taarifa ya awali

za matibabu ndani ya siku 14.
b. WCP – 3 Fomu hii itajazwa kama matibabu ya

mwajiriwa yanazidi siku saba (7) au kila wakati
anapohudhuria kliniki

c. WCP – 5 Fomu hii itajazwa wakati mwajiriwa anarudi



103

kazini kwa masharti mbalimbali aliyopewa na daktari 
mfano mapumziko ya muda, kufanya kazi nyepesi, 
kubadilishiwa kazi au sharti lingine kwa kadiri daktari 
atakavyoona inafaa.

 
4	 Mwajiriwa atakapomaliza matibabu, daktari anayemhudumia 

atapaswa kujaza taarifa ya matibabu kwa kutumia Fomu 
maalumu pamoja na kumpatia cheti cha matibabu ambacho 
kitamwezesha kurudi kazini fomu na cheti ni kama 
zinavyooneshwa hapa chini:  
a.	 WCC – 2B Fomu hii ijazwe mwishoni baada ya 

mwajiriwa kumaliza matibabu 
b.	 WCP – 4 Cheti cha matibabu ambacho kitamwezesha 

kurudi kazini 
 
5	 Baada ya hatua za kutoa taarifa na kupata matibabu 

kukamilika mwajiri,  
          mwajiriwa au mtu yeyote kwa niaba ya mwajiriwa, anaweza 

kuwasilisha madai ya fidia kwa Mkurugenzi Mkuu wa 
Mfuko kwa kutumia Fomu WCC-1. Fomu  hii WCC-1 
inapaswa kuwasilishwa kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko 
katika  kipindi kisichozidi miezi 12 tokea tarehe ya ugunduzi 
wa ugonjwa. 

 
6	 Mkurugenzi Mkuu atatoa maamuzi juu ya madai ya fidia 

ndani ya siku 30 baada  ya kupokea madai yaliyokamilika. 
 
7	 Vifuatavyo ni vitu muhimu vinavyotakiwa kuwasilishwa 

kwa Mkurugenzi  Mkuu wakati wa kuwasilisha madai: - 
i.	 Nakala ya Mkataba wa kazi au barua ya ajira 
ii.	 Nakala ya kitambulisho cha kazi au barua ya 

utambulisho kutoka kwa mwajiri 
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iii.	 Ripoti ya mwajiri kuhusu taarifa ya ajali 
iv.	 Ripoti za daktari (WCC-2A, WCP-3, WCC-2B, WCP-

4, WCP-5) 
 

C.	 HATUA ZA KUFUATA BAADA YA TUKIO LA KIFO 
KITOKANACHO NA  KAZI

1	 Mtu yeyote kwa niaba ya familia ya marehemu atatoa 
taarifa ya kifo kwa mwajiri haraka iwezekanavyo. Aidha 
mtu yeyote kwa niaba ya familia ya marehemu anaweza 
kutoa taarifa kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko haraka 
iwezekanavyo katika kipindi kisichozidi miezi 12 baada 
ya kifo cha mwajiriwa kilichotokana na ajali au ugonjwa 
uliotokana na kazi.
 

2	 Mwajiri anatakiwa kutoa taarifa ya kifo kwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Mfuko ndani ya miezi 12 baada ya kifo cha 
mwajiriwa kilichotokana na ajali au ugonjwa uliotokana na 
kazi kwa kutumia fomu WCN-1
 

3	 Mwajiri atapaswa kujaza nakala halisi tatu (3) za fomu 
WCN-1, nakala ya kwanza itabaki kwa mwajiri, nakala ya 
pili apewe mwakilishi wa familia ya marehemu na nakala ya 
tatu iwasilishwe kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko ndani ya 
miezi 12 ikiwa na viambatisho  vifuatavyo:
a.	 Nakala ya Mkataba wa kazi au barua ya ajira
b.	 Nakala ya kitambulisho cha kazi au barua ya 

utambulisho kutoka kwa mwajiri
c.	 Ripoti ya mwajiri kuhusu taarifa ya ajali.
 

4	 Baada ya kutoa taarifa ya kifo cha Mwajiriwa kwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko, mwakilishi wa familia ya 
marehemu atatakiwa kujaza taarifa za wategemezi kwa 
kutumia fomu WCP-7 ambayo itathibitishwa na mahakama.
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5	 Mwajiri au mwakilishi wa familia ya marehemu atawasilisha 
madai ya fidia kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko kwa 
kutumia Fomu WCC-1 na taarifa za wategemezi zilizopo 
katika Fomu WCP-7 pamoja na vielelezo vifuatavyo:
a)	 Cheti cha kifo
b)	 Kibali cha mazishi
c)	 Ripoti za polisi (taarifa ya askari wa barabarani endapo 

ajali imetokea barabarani, angani, majini au taarifa ya 
upelelezi wa kifo)

d)	 Muhtasari wa kikao cha wanandugu uliyoidhinishwa 
na mahakama husika ambapo shauri la mirathi 
limefunguliwa

e)	 Kiapo cha msimamizi wa mirathi
f)	 Hukumu ya mahakama kuhusiana na mirathi husika
g)	 Taarifa za kibenki za wategemezi
h)	 Cheti cha ndoa kama marehemu ameacha Mjane/

mgane au kiapo cha ndoa kwa mwenza kutoka 
mahakamani

i)	 Nakala za vyeti vya kuzaliwa vya watoto kama 
marehemu ameacha watoto chini ya umri wa miaka 18

6	 Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko atatoa maamuzi juu ya 
madai ya fidia ndani ya siku 30 baada ya kupokea madai 
yaliyokamilika.

D.	 MAFAO YATOLEWAYO NA MFUKO WA FIDIA KWA 
WAFANYAKAZI

Ulipaji wa mafao ya fidia unahusisha matukio ya ajali, ugonjwa au 
kifo yaliyotokea      kuanzia tarehe uliyopata ajali, fidia inapaswa 
kuwasilishwa ndani ya kipindi kisichozidi miezi kumi na mbili(12) 
tangu tukio husika lilipotokea au kugundulika.
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Endapo mfanyakazi ataumia, kuugua, au kufariki kutokana na 
kazi, atanufaika yeye au wategemezi wake na mafao yafuatayo:
1	 Huduma za matibabu
	 Pale ambapo mfanyakazi ataumia au kuugua kutokana na 

kazi atapata huduma ya matibabu kwa kipindi cha miezi 24 
ambayo itahusisha huduma zifuatazo;
a.	 Huduma ya gari la kusafirisha wagonjwa
b.	 Kumuona daktari
c.	 Vipimo vya Uchunguzi
d.	 Upasuaji
e.	 Huduma za Uuguzi
f.	 Dawa
g.	 Kurudia matibabu itakapobidi
h.	 Kupatiwa viungo bandia au ukarabati.

2	 Malipo ya ulemavu wa muda mfupi
	 Fao hili hulipwa kwa Mfanyakazi aliyepata ajali au ugonjwa 

unaotokana na kazi na kupelekea kulazwa, kupatiwa siku za 
mapumziko ya kujiuguza zaidi ya tatu (3) au kazi nyepesi. 
Fao hili hulipwa kwa malipo ya vipindi maalumu kwa 
kipindi kisichozidi miezi ishirini na nne (24) toka ilipotokea 
ajali au kugundulika kwa ugonjwa.

3	 Malipo ya ulemavu wa kudumu.
	 Fao hili hulipwa kwa Mfanyakazi aliyepata ulemavu wa 

kudumu kamili au wa kiasi ambao umeathiri uwezo wake wa 
kutimiza majukumu yake kazini. Kwa malipo ya ulemavu 
wa kudumu, mfanyakazi atalipwa kama ifuatavyo:
i.	 Ulemavu kuanzia asilimia moja (1%) mpaka asilimia 

thelathini (30%) atalipwa malipo ya mkupuo.
ii.	 Ulemavu wa zaidi ya asilimia thelathini (30%) 

watalipwa malipo ya pensheni ya kila mwezi.
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4	 Malipo kwa anayemhudumia mgonjwa
	 Fao hili hulipwa kwa mtu mwenye umri zaidi ya miaka 

kumi na nane (18) aliyeteuliwa kumhudumia mfanyakazi 
aliyepata ajali ama kuugua kutokana na kazi, ambaye ana 
ulemavu wa kudumu na hawezi kujihudumia mwenyewe. 
Mhudumu huyu atalipwa asilimia arobaini (40%) ya malipo 
anayopata mfanyakazi husika. Aidha, Mfanyakazi anaweza 
kumbadilisha mhudumu kila mwezi.

5	 Huduma za utengemao
	 Fao hili hutolewa kwa Mfanyakazi kwa lengo la kumsaidia 

kuweza kurudi kazini haraka au kushiriki katika shughuli 
nyingine za kijamii ambazo zitamuingizia kipato. Huduma 
hizi zimelenga kumsaidia mgonjwa kurejea katika hali yake 
ya kawaida kimwili na kiakili ambayo iliathiriwa na ajali au 
ugonjwa uliotokana na kazi.

6	 Malipo kwa wategemezi
	 Malipo haya hutolewa kwa mjane, mgane au watoto  wa 

mfanyakazi aliyefariki kutokana na ajali au ugonjwa 
uliotokana na kazi. Mgawanyo wa malipo kwa wategemezi 
itakuwa kama ifuatavyo;
a.	 Mwenza (mgane/ mjane)
	 Mwenza atalipwa asilimia arobaini (40%) ya asilimia 

sabini (70%) ya mshahara wa marehemu kama 
pensheni ya kila mwezi. Iwapo mfanyakazi ameacha 
mwenza zaidi ya mmoja, malipo husika yatagawanywa 
kwa usawa kwa kila mwenza.

b.	 Mtoto
	 Mtoto mwenye umri chini ya miaka kumi na nane 

(18) atalipwa asilimia ishirini (20%) ya asilimia sabini 
(70%) ya mshahara wa marehemu kama pensheni 
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ya kila mwezi mpaka atakapofikisha umri wa miaka 
kumi na nane.

	 Mtoto mwenye umri wa zaidi ya miaka kumi na 
nane (18) anayeshindwa kupata kipato kutokana na 
ulemavu wa mwili au akili, atalipwa asilimia ishirini 
(20%) ya asilimia sabini (70%) ya mshahara wa  
marehemu kama pensheni ya kila mwezi kwa kipindi 
chote cha uhai wake.

	 Iwapo Mfanyakazi ameacha watoto zaidi  ya watatu 
(3), asilimia sitini (60%) ya asilimia sabini (70%) ya 
mshahara wa marehemu itagawanywa kwa usawa.

	 Iwapo mfanyakazi  hajaacha mwenza, pensheni ya 
itaongezwa hadi kufikia kiwango kisichozidi asilimia 
arobaini (40%) ya asilimia sabini (70%) ya mshahara 
wa marehemu.

c.	 Wategemezi wengine
	 Endapo marehemu hakuacha mwenza au mtoto, 

wategemezi wengine watalipwa kama ifuatavyo;
	 Mzazi atalipwa asilimia arobaini (40%) ya asilimia 

sabini (70%) ya mshahara wa marehemu kama 
pensheni ya kila mwezi. Iwapo mfanyakazi ameacha 
wazazi wawili, malipo husika yatagawanywa kwa 
usawa kwa kila mzazi.

	 Mtegemezi mwingine tofauti na mzazi atalipwa 
asilimia ishirini (20%) ya asilimia sabini (70%) 
ya mshahara wa marehemu kama pensheni ya kila 
mwezi. Iwapo mfanyakazi ameacha wategemezi zaidi 
ya mmoja, malipo husika yatagawanywa kwa usawa 
kwa kila mtegemezi.
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7	 Msaada wa mazishi
Fao hili hulipwa kwa familia ya mfanyakazi aliyefariki 
kutokana na ajali au ugonjwa unaotokana na kazi kama 
rambirambi. Malipo yanayolipwa ni Shilingi laki nne         
(TZS 400,000.00)

E.	 Usaidizi wa Kisheria
	 Ni muhimu kufuata taratibu za Afya na  Usalama 

mahali pa kazi ili kuzuia  uwezekano wa ajali kutokea,   
kupunguza hatari na athari za ajali. Waajiri               wana 
wajibu wa kuweka mazingira ya kazi salama na  rafiki 
yenye afya kwa Wafanyakazi wao.

	 Ikiwa Mfanyakazi anahisi kuwa haki zake zimekiukwa, 
anashauriwa kutafuta ushauri  na msaada  wa kisheria 
kutoka  Chama cha Wafanyakazi.



110

SURA YA KUMI NA MBILI

ELIMU KUHUSU AFYA YA AKILI

Afya ya Akili ni moja kati ya mihimili mikuu ya utimamu wa 
mwili.   Afya ya mwili na Afya ya akili ni hali zinazotegemeana 
kwani bila mwili kuwa na afya, akili haiwezi kuwa timamu 
inavyotakiwa.  Vivyo hivyo bila akili yenye afya au timamu mwili 
hauwezi kuwa na Afya. 

Magonjwa ya akili ni matatizo ya ubongo ambayo humfanya mtu 
kuwa na hisia, fikra na matendo tofauti na yale yanayotarajiwa na 
jamii na kushindwa kukabiliana na changamoto za maisha. 

Hivi karibuni changamoto, magonjwa ya Akili au matatizo ya 
akili yamekuwa yakiongezeka kila uchwao.  Aidha, hivi karibuni 
matatizo ya Afya ya akili yamekuwa yakiongezeka duniani kote. 
Takwimu za Shirika la Afya Duniani (WHO) zinaonesha kuwa 
kila baada ya sekunde sitini mtu mmoja hujiua na sababu kubwa 
huwa zinaambatana na matatizo ya akili. 

Mwaka 2016, Tanzania iliwekwa katika orodha ya nchi 
zinazoongoza kuwa na idadi kubwa ya matukio ya Kujiua 
(nafasi ya nne 4 katika nchi 54 za Afrika) ikiwa na vifo 3001 
vilivyotaarifiwa. Mwaka 2023 chama cha Afya ya Akili Tanzania 
(MEHATA) Kilitoa taarifa kuwa watu wanne (4) kati ya watano 
(5) wana matatizo ya akili jijini Dar-es-Salaam. Ikumbukwe tu 
kuwa matatizo ya akili sio tu ukichaa kama ambavyo wengi wetu 
tunafahamu. 

Kundi kubwa la wahanga ni vijana wenye miaka 15-29 na watu 
wazima kuanzia miaka 45 na kuendelea. 
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Hivyo kwa ufupi, matatizo ya akili  ni hali inayopelekea, mtu 
kushindwa kuzuia namna anavyojisikia moyoni, kushindwa kuzuia 
tabia zake au kuathiri uwezo wa mtu kushughulika na harakati za 
maisha,  hivyo kumfanya kutokuwa na faida kiuzalishaji kwa ajili 
yake mwenyewe au wale wanaomtegemea. Matatizo haya ambayo 
sio ambukizi hugusa sana hali halisi za mtu na kupelekea kuharibu 
mfumo wa akili kiutendaji na mwisho kuathiri mwili mzima kwa 
ujumla. 
 
MAGONJWA YA AKILI
Pamoja na wingi wa Magonjwa ya akili duniani, yafuatayo ndiyo 
yanayosumbua watu kwa wingi:-
Mpumbao (Schizophrenia) 
Sonona (Depression) 
Hisia mseto (Bipolar disorder) 
Wasiwasi uliopitiliza (anxiety disorder) 
 
Kati ya haya, Sonona (Depresión) αu Msongo wa Mawazo 
inaongoza kwa kuathiri watu wengi hasa vijana na kufanya ndoto 
zao kukatishwa.

SABABU ZA CHANGAMOTO ZA AFYA YA AKILI
Magonjwa ya akili yanaweza kusababishwa na sababu za 
Kibailojia au Kisaikolojia, 

(i)	 Sababu za Kibaiolojia 

Kurithi Vinasaba kutoka kwa wazazi 
•	 Magonjwa ya muda mrefu kama degedege, Malaria Kali, 

UKIMWI n.k.
•	 Matumizi ya madawa ya kulevya.
•	 Ulevi wa kupindukia.
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(ii)	 Sababu za Kisaikolojia
• Majanga, ubakaji, uvamizi, ajali, utekaji nyara, kukosa

elimu, kukosa ajira n.κ.
• Kufiwa, kutengana, talaka, ugoni, kufungwa n.k
• Kuachishwa/kufukuzwa kazi, kukosa mshahara,

kustaafu kazi n.k
• Kutofanya vizuri kwenye masomo, kufukuzwa shule/

chuo
• Kunyanyaswa kingono, kupigwa na kutengwa,

kutothaminiwa, kutopata mafunzo stahiki.

DALILI ZA CHANGAMOTO ZA AFYA YA AKILI 
Magonjwa ya akili yapo ya aina nyingi na dalili zake zinatofautiana 
kati ya mgonjwa mmoja na mwingine. 

(i)	 Dalili za kihisia. 
• Kusikia sauti ambazo watu wengine hawazisikii
• Kuona vitu ambavyo watu wengine hawavioni
• Kuhisi kufuatiliwa na watu.
• Wivu uliopitiliza
• Kuhisi mawazo yake yanajulikana na watu wengine
• Kuhisi mtu fulani anatumia mawazo yake kufanya

jambo Fulani
• Kuhisi harufu ambayo watu wengine hawahisi
• Kuhisi maisha hayana thamani na kuona bora kufa

kuliko kuishi.

(ii)	 Dalili za Kimwili 
Kukosa furaha au kuwa na furaha kupita kiasi 
Kuwa na wasiwasi au woga kupita kiasi. 
Kupunguza kuongea au kuongea kupita kiasi 
Hasira za haraka na kufikia hatua za kudhuru watu au 
kuharibu vitu. 
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Kuwa na Msongo wa mawazo 
Kujitenga na Watu na kupenda kukaa mwenyewe muda 
mwingi 
Kutokuwa na ari ya kufanya kazi  au  kufanya kazi nyingi 
kwa wakati mmoja bila kukamilisha 
Kutoonesha hisia yoyote usoni (furaha, hasira au huzuni) 
Kutojali usafi na mwonekano wake 
Mwili kukosa nguvu au kuhisi mwili unanguvu sana kupita 
kiasi 
Kukosa usingizi au kulala usingizi kupita Kiasi 
Kukosa hamu ya kula au kula kupita kiasi 
Kutotúlia (Kuhamanika) au kutulia  sehemu moja bila ya 
kujisogeza. 
Maumivu sehemu mbalimbali za mwili ambayo Vipimo vya 
hospitali havioneshi tatizo lolote la kimwili 

 
(iii)	 Dalili za Kiakili 

•	 Kukosa umakini wa shughuli zake za kila siku. 
•	 Kusahau kwa haraka au kupoteza kumbuKumbu 
•	 Kukosa uwezo wa kupambanua mambo kwa mitazamo 

tofauti, 
•	 Kutojali 
•	 Kuwa na Imani zisizo za κawaida kama vile:- 
•	 Kujisikia kuwa mtu maarufu,
•	 Kupokea taarifa kutoka kwenye redio au mitandao ya 

simú 
•	 Imani ya kuwasiliana/kuwasifia watu maarufu 
•	 Kuamini kuwa na nguvu ya ziada nje ya mwili
•	 Imani kuwa kuna watu wanamfuatilia / wanataka 

kumdhuru, 
•	 Mawazo yake hayana mitiririko unaoeleweka 
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MATIBABU YA MAGONJWA / CHANGAMOTO ZA AFYA 
YA AKILI

Matibabu ya Magonjwa ya akili hutofautiana kati ya mgonjwa 
mmoja na mwingine:- 

•	 Elimu kwa jamii kuhusiana na Magonjwa ya akili ni kitu cha 
muhimu katika kujirudia au kupata ugonjwa wa akili, juu 
ya Matibabu, msaada anaohitaji mgonjwa ili kuendelea na 
maisha yake ya kila siku 

•	 Kupatiwa uchunguzi mapema ili apatiwe tiba sahihi na ya 
mapema. 

•	 Tiba ya kisaikolojia (Kujitambua aliko, anapotaka kuwa na 
kuamua kufanya mabadiliko  kwa kutegemea uwezo wake 
mwenyewe). 

•	 Tiba kimwili kutumia dawa za hospitali .  
•	 Matibabu kwenye nyumba za Upataji nafuu (Sober house)  
•	 Ushirikiano kati ya familia, Mgonjwa na Wataalam wa tiba 

huleta mafanikio makubwa sana katika matibabu.  
•	 Kutokutumia madawa ya kulevya ikiwa ni Pamoja na Vilevi 
•	 Pata muda mrefu wa kupumzika 
•	 Fanya mazoezi 
•	 Msijitenge na jamii 
•	 Kujibidiisha kwenye shughuli za kuleta kipato 
•	 Ushauri nasaha kutoka kwa wataalamu

 
Afya ya akili inahusu zaidi Afya badala ya ugonjwa. Akili ni 
sehemu muhimu ya mwili wetu, na jinsi tunanyotunza Afya yetu 
ya kimwili ili kuepuka kudhihirisha magonjwa makubwa, ni 
lazima tutunze akili zetu ili kuepuka kudhihirisha ugonjwa wa 
Afya ya akili pia. Jinsi tunanyoishi, maamuzi tunayochukua, jinsi 
tunavyoona, mawazo yanayokuja ni kwa sababu ya kile kilicho 
akilini.
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SURA YA KUMI NA TATU

MAANDALIZI YA KUSTAAFU KAZI

Kila mtu katika jamii ana wajibu wa kufanya kazi ili kujikimu 
yeye na familia yake. Hata hivyo kufanya kazi kuna ukomo kwani 
inafika wakati binadamu anapoteza uwezo wa kufanya kazi au 
ajira kukoma kutokana na umri, maradhi/ulemavu, kupunguzwa 
kazi, kujiuzuru, kuachishwa kazi, ofisi kufungwa na ukomo wa 
mkataba wa ajira. Kwa mantiki hiyo kila mfanyakazi ni mstaafu 
mtarajiwa. 

Kustaafu kazi kwa mwajiriwa ni hatua isiyoepukika na ni kitendo 
kinachoashiria kufikia ukomo wa muda wa utumishi. Aidha 
mfanyakazi anatakiwa kustaafu kazi kwa mujibu wa sheria endapo 
atakuwa ametimiza umri wa miaka sitini (60). Wafanyakazi wengi 
hushituka wanapotakiwa kustaafu kazi kwa kuwa hawakujiandaa 
kustaafu. Mfanyakazi anapostaafu kazi bado anaweza kuishi hadi 
miaka tisini (90) au zaidi.

Hatua kuu tatu za Mfanyakazi kabla ya kustaafu ajira:
i. Kuajiriwa.
ii. Kufanya kazi na
iii. Kustaafu.

Hali halisi ya wastaafu.
Ni ndoto ya kila mfanyakazi ya kuwa na Maisha yenye furaha 
baada ya kustaafu lakini utafiti unaonesha hali halisi ifuatayo: 
• Wengi wanaishi Maisha ya taabu na masikitiko kinyume na

matarajio yao.
• Wengi hawapati fursa kufanya kazi hata ya mkataba ingawa

wana nguvu.
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•	 Wengi hawana elimu ya mafao ya kustaafu na hivyo hudhani 
mafao yanamaliza matatizo yao yote.

•	 Vifo vya mapema kwa kushindwa kukabiliana na hali halisi 
ya maisha

•	 Wengi hupoteza nyaraka muhimu za kudai mafao yao na 
kupoteza au kupata mafao kidogo.

•	 Kuelemewa na marejesho ya mikopo waliokopa kipindi 
wawapo kazini.

•	 Wengi wana Elimu na ujuzi mdogo wa ujasiliamali hivyo 
hudhani wataanzisha biashara kwa kutumia mafao na 
biashara hizo huishia kufilisika.

•	 Wengi bado wana wategemezi kama Watoto wanasoma 
shule na kulea wazazi wao ambao ni wazee.

•	 Wengi wanasumbuliwa na magonjwa mbalimbali 
yasiyoambukiza (presha, kisukari, tezi, kiharusi, mifupa, 
macho, meno, afya ya akili n.k)

•	 Hawana  mapato walioyazoea na Watoto kuwaona mzigo 
usiobebeka.

•	 Heshima walioizoea haipo kwa vile hawana kipato.
•	 Wengi huishi kwa mateso baada ya kustaafu kwa kuwa 

hawakujiandaa kustaafu. 
•	 Wengi hukosa baadhi ya fursa kwani hata dereva haruhusiwi 

kuendesha gari la abiria la umma baada ya kustaafu, pia 
BRELA haikubali kusajiri wakurugenzi wa makampuni 
wakifikia umri wa miaka 70.

Kutokana na hali halisi ya wastaafu kama zilivyoainishwa hapo juu 
ni wajibu wa Chama cha Wafanyakazi kuhakikisha kinawaandaa 
vema wafanyakazi na wanachama wake kwa kuwapa taarifa 
na maarifa ili waweze kuandaa mazingira mazuri ya kuelekea 
kustaafu kwa furaha na kijasiri kwa kukabiliana na changamoto 
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mbalimbali za Maisha. Kwani kustaafu ajira siyo kustaafu KAZI, 
Kazi zitaendelea.

Aina za kustaafu ajira:

i. Kustaafu kwa hiyari
Kustaafu kabla ya kufikia umri wa kustaafu kwa lazima,
kwa mujibu wa sheria ni miaka 55

ii. Kustaafu kwa lazima
Kustaafu wakati mfanyakazi anapofikia umri wa miaka 60
kwa mujibu wa sheria.

iii. Kustaafu kwa maradhi/ugonjwa
Mfanyakazi hustaafu kazi kwa sababu ya maradhi/ugonjwa
kiasi kwamba hali ya afya yake haimruhusu kutekeleza
majukumu ya kazi ipasavyo. Mfanyakazi hustaafishwa kazi
na mamlaka inayohusika pale inapothibitishwa na Bodi ya
Madaktari kwamba hali ya afya ya mfanyakazi haimruhusu
kuendelea na kazi.

Matayarisho ya Kustaafu.
Kila mwajiriwa afikapo umri wa kustaafu kwa mujibu wa sheria 
analazimika kustaafu hata kama bado anamudu kutekeleza 
majukumu yake. Ili kuingia katika hali hii ya ustaafu, mfanyakazi 
anahitaji kufanya maandalizi ya kutosha.

Chama cha wafanyakazi kina wajibu wa kumsaidia mwanachama 
wake katika matayarisho ya kustaafu kazi. Msaada mkubwa wa 
Chama cha wafanyakazi kwa mwanachama wake ni wakati wote 
kumtayarisha kisaikolojia na hasa kumkumbusha kuwa kuna 
siku itabidi akome kuwa mtumishi na hivyo atapaswa kujiandaa 
kustaafu. Sehemu kubwa ya maandalizi ya kustaafu inabidi 
ifanywe na mfanyakazi mwenyewe. Uchumi wa dunia siku zote 
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huwa unabadilika kiasi kwamba huathiri maisha ya kila siku ya 
wafanyakazi. Kwa hivyo ni muhimu kila mfanyakazi kufanya 
matayarisho binafsi kwa ajili ya kustaafu. Maandalizi ya mpango 
maalumu unaoweza kutekelezeka ni moja kati ya hatua muhimu 
ya kufikia lengo la kustaafu.

Hatua za Matayarisho ya Kustaafu
Ni vyema mstaafu mtarajiwa akaanza kufanya tathmini ya 
rasilimali alizonazo na jinsi atavyozitumia. Tathmini hiyo itaweza 
kumsaidia kumpa mwelekeo wa mafanikio na changamoto wakati 
wa kutekeleza mpango wake wa kustaafu.

Hatua ya Kwanza: Malengo ya Kustaafu
Kupanga malengo kwa ajili ya kustaafu ni jambo muhimu kwani 
hatua hii itamwezesha muhusika kuelewa mahitaji yake hasa 
ya rasilimali katika utekelezaji wa mpango wake. Hatua hii 
itamwezesha muhusika kuweka vipaumbele kwa ile mipango 
iliyomuhimu sana. Mipango ya kustaafu yaweza kuwa ya muda 
mfupi au mrefu. 

Mipango ya muda mrefu inapendelewa zaidi kutekelezwa kwa 
vile muda muwafaka utapatikana kupima matokeo ya utekelezaji 
wa mipango hiyo. Kwa bahati mbaya katika kipindi hicho mstaafu 
mtarajiwa anaweza kupata uhamisho wa kikazi, hali inayoweza 
kusababisha; ukosefu wa muda wa kutekeleza mipango yake na 
kupungukiwa na rasilimali. Ili kukabiliana na hali hiyo, maswali 
yafuatayo yanahitaji kujibiwa na mstaafu mtarajiwa:
• Mfanyakazi anatarajia kustaafu wakati gani (mwaka gani,

akiwa na umri gani?).
• Anataka kufanikisha lengo gani kabla na hata baada ya

kustaafu (lengo la kijamii, kisiasa, kielimu, kiuchumi).
• Iwapo nafasi au elimu aliyonayo inaweza kumsaidia kufikia

lengo.
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•	 Iwapo anahitaji kufanya kazi muda wa ziada ili kufanikisha 
lengo lake la kustaafu.

•	 Anaelewa mahitaji muhimu ya familia yake kama afya na 
elimu ya vijana wake.

•	 Iwapo nyaraka zote zinazohusu masuala ya ajira yake na 
pensheni zipo tayari na zipo katika hali nzuri. Nyaraka 
muhimu ni: barua ya kuingizwa kazini, barua ya kuthibitishwa 
kazi, fomu ya ukaguzi wa afya, mkataba wa kazi.

Hatua ya Pili: Matumizi ya Rasilimali 
Baada ya kupanga malengo ya kustaafu itamlazimu mfanyakazi 
kuangalia na kuratibu rasilimali  alizonazo ili aweze kutekeleza 
malengo hayo. Kwa mfano Ukiwa mwanandoa unapaswa kufikiria 
suala la kustaafu na mwenza wako.  Rasilimali unazoweza kuratibu 
ni kama ifuatavyo:-
• 	 Wakati.- utastaafu lini? Unautumiaje muda wako baada ya 

saa za kazi? 
• 	 Fedha.(Mapato)  - Je, mapato yako yanazidi matumizi? 

Umeweka mikakati gani ya kupunguza matumizi na kupata 
ziada ya kuweka akiba?

• 	 Mikopo.(madeni)  - Je, unamadeni katika benki unayolipa 
kwa mshahara wako? Je umetafuta njia mbadala za kufidia 
marejesho hayo?

• 	 Elimu./Ujuzi au Kipaji – utastaafu ukiwa nani? Pata wasaa 
wa kijiendeleza au kukuza ujuzi wako.

• 	 Harakati/Nguvu.- utakuwa mstaafu wa aina gani mfano 
mwema au kituko katika jamii?

• 	 Rasilimaliwatu –Panga idadi ya Watoto/wake na familia 
yako,  itaishije baada ya wewe kustaafu kazi?

• 	 Rasilimalivitu – utakuwa unamiliki kiasi gani cha mali hadi 
siku ya kustaafu? 
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Hatua ya Tatu: Maandalizi ya Bajeti
Ni vizuri kupata mafunzo ya ujasiriamali na uwekezaji kabla ya 
kustaafu kwani ujuzi huu utamwezesha mstaafu mtarajiwa kuweza 
kutafsiri malengo ya kustaafu na rasilimali alizonazo katika fedha 
halisi na kiasi cha fedha kitakachohitajika kwa kazi inayohusika.

Hatua ya Nne: Utekelezaji wa Mpango
Ni vizuri mpango ukatekelezwa wakati mfanyakazi angali kazini, 
kwa sababu mwanzo wowote una ugumu wake. Mwanzo unahitaji 
kujituma na uwajibikaji wa hali ya juu. Lazima kuwepo na 
ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara ili kubaini mabadiliko 
na marekebisho yanayohitajika. Ni muhimu kukumbuka kuwa 
uwekezaji wowote unaambatana na majanga. Kwa hivyo, 
upembuzi yakinifu ni hatua muhimu sana kumwezesha mstaafu 
kujua ni nini, wakati gani, kwa kima gani na kiasi gani cha 
kuwekeza hasa kwa vile hakuna njia maalumu katika suala hili. 
Mstaafu akifanya uwekezaji kwa makosa, anaweza kukumbana na 
hali ngumu ya maisha na kuchukia maisha ya kustaafu mapema.
	
Hatua ya Tano: Maandalizi ya Kustaafu 
Kwa kuwa fedha ndio msingi wa kuendesha Maisha hivyo fedha 
kwa mtu yeyote hutumika hasa kwa mambo makuu matatu ikiwa ni 
kwa matumizi ya kila siku, kuweka akiba/Kuwekeza na  matumizi 
katika kipindi cha dharula . Kufikiri na kupanga mapema jinsi 
utakavyo staafu kutakufanya uishi ndani ya malengo yako usifikie 
hatua ya kujuta wakati unayo nafasi ya kufanya sasa.

Kabla ya kustaafu ni vizuri wafanyakazi wakafanya matayarisho 
ya kustaafu katika mambo yafuatayo:

A.	  Akiba na Kuwekeza
	 Jambo la msingi la kuangalia wakati mfanyakazi 

anajitayarisha kustaafu ni kuhakikisha kuwa ana kipato cha 
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kujitosheleza mara tu atakapoanza kuishi bila ya mshahara 
wa kila mwisho wa mwezi. Akiba hii ni vizuri kudundulizwa 
wakati mfanyakazi yupo kazini.

	 Ni vema Mfanyakazi akawa na mpango mzuri wa matumizi 
ya mapato yake kwa kuzingatia vipaumbele muhimu. 
Matumizi yasiokuwa na tija  husababisha mfanyakazi 
ashindwe kuweka akiba na kuwekeza. 

	 Nidhamu ya Matumizi ya Mshahara.

	 Mshahara ni malipo anayopokea mfanyakazi baada ya 
kufanya kazi, ni malipo ya nguvu kazi, utaalaamu na 
muda anaotumia kwa mwajiri wake. Yafuatayo ni mambo 
muhimu ya kuzingatia katika kuweka nidhamu ya matumizi 
ya mshahara ili utoshe:

i.	 Panga bajeti ya matumizi yako kwa mwezi.
ii.	 Weka vipaumbele. -  kipi ukifanye na kipi uache 

kwa kuvipanga kuzingatia ulazima na uhitaji wake- 
Ukipanga Bajeti iendane na vipaumbele vyako.

iii.	 Ishi ndani ya uwezo – Epuka madeni yasiyo ya msingi
iv.	 Jadili na mwenza wako- Mshirikishane katika kupanga 

na kutekeleza kwa pamoja na kwa uwazi.
v.	 Epuka matumizi yasiyo na tija katika Mshahara

vi.	 Weka akiba- Kwa minajili ya kuongeza vitega 
Uchumi na kujikimu wakati wa dharula, angalau moja 
ya tatu(1/3) ya mshahara uwekwe akiba.

vii.	 Ongeza vyanzo vya mapato- Mshahara ni mbegu 
inayotakiwa ipandwe na iweze kuzaa zaidi. Usiwekeze 
mayai yote kwenye kapu moja.
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Fedha zilizodundulizwa na kuwekwa Akiba zinaweza kuwa 
ni mtaji wa kuanzisha miradi ambayo itamletea kipato na 
kuweza kumpatia uzoefu wa kuendesha miradi/Biashara 
kabla ya kustaafu. Mfano. Ufugaji, geraji, selemala, duka na 
huduma nyinginezo.

B.	 Biashara na ujasiriamali
Biashara ni shughuli halali ya kukuingizia kipato, 
ujasiliamali ni uwezo wa kuona, kutathmini na kutumia 
fursa za kibiashara na rasilimali zilizopo katika kufanikisha 
malengo mahususi ya kimaendeleo.

Hatua za kuanzisha biashara:
i. Fanya utafiti na chagua wazo

ii. Tengeneza mpango wa biashara
iii. Chagua eneo sahihi la kufanya biashara
iv. Kamilisha mahitaji wa kuanza biashara
v. Tafuta vibali na leseni za biashara

vi. Tekeleza mpango wa biashara
vii. Simamia na tathmini biashara yako.

• Mfanyakazi anaweza pia kuwekeza fedha  katika
maeneo yafuatayo:

i. Taasisi za Fedha kama Benki, SACCOS/Vikoba
ii. Mifuko ya Uwekezaji ya pampoja mfano UTT na

FAIDA Fund ambazo hutoa Riba nzuri za uwekezaji.
iii. Kuwekeza katika Akaunti Maalum za Riba (Fixed

Deposit)
iv. Kuwekeza Katika Dhamana za Serikali (Treasury

Bond au Bills)
v. Kuwekeza Katika Hisa za Makampuni yaliyosajiliwa

katika Soko la Hisa la Dar es salaam.
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C.	 Nyumba
Makazi ni kitu cha lazima katika maisha ya binadamu. Ni 
jambo muhimu kwa mfanyakazi kuhakisha ana nyumba yake 
ya kuishi mwenyewe ikiwa na gharama ya chini ya matunzo 
kabla ya kustaafu. Ni hatari mstaafu kujenga makazi kwa 
fedha za mafao ya kustaafu.

D.	 Matibabu
Suala la matibabu ya mstaafu pamoja na familia yake ni 
muhimu. Hivyo mfanyakazi kujipanga vizuri ili ahakikishe 
suala la matibabu yake na familia yake hayampi shida wakati 
wa kustaafu. Hapa ndipo matumizi ya fedha za mafao ya 
mstaafu yanapohitajika.

Ni muhimu kwa Mfanyakazi kuwa mchangiaji wa Bima ya 
afya NHIF ili kupata matibabu yenye uhakika wakati akiwa 
kazini na baada ya kustaafu kwa kuchangia mfululizo kwa 
miaka 15. 

E.	 Elimu, Chakula na Mavazi
        Kustaafu hakumuondolei mstaafu majukumu muhimu kama 

vile elimu, chakula na mavazi kwa ajili yake na familia. Hivyo 
mfanyakazi kabla ya kustaafu atalazimika kuhakikisha kuwa 
mahitaji haya muhimu yanapatikana.

MAFAO YA UZEENI

HIFADHI YA JAMII NA KIKOKOTOO

Mfuko wa hifadhi ya jamii ni mfuko wa uchangiaji kwa 
wafanyakazi kwa lengo la kumsaidia kabla na baada ya kustaafu.
Tanzania ina mifuko miwili ya Hifadhi ya Jamii yaani Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Wafanyakazi wa Sekta Binafsi (NSSF) 
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na Wafanyakazi wa Sekta ya Umma (PSSSF). Mifuko hii hutoa 
mafao mbalimbali ikiwa ni Pamoja na fao la kukosa ajira, Uzazi 
kwa kina Mama, Msaada wa mazishi, Matibabu na Fao la uzeeni.
Mfanyakazi mchangiaji atakuwa na sifa ya kupata mafao ya uzeeni 
kama atakuwa amechangia michango kwa miezi 180 au sawa na 
miaka 15 na ambaye amestaafu kwa mujibu wa sheria yaani miaka 
55 kwa hiyari au miaka 60 kwa lazima.

Aina mbili za malipo ya Fao la Uzeeni anayolipwa mstaafu
Malipo ya Mkupuo (Lumpsum”) ni malipo anayopewa mfanyakazi 
baada ya kumaliza muda wa utumishi wake kazini.
Pensheni ni malipo ya kila mwezi apewayo mfanyakazi baada ya 
kustaafu kwa mujibu wa sheria.

Malipo ya pensheni ya uzeeni hulipwa kwa kuzingatia vigezo 
vifuatavyo:-

• Mshahara wa mwanachama
• Idadi ya Michango kwenye mfuko
• Kiwango cha kukuza Michango(Accrual rate)

KIKOKOTOO
1. Kanuni ya malipo kwa Mkupuo

NSSF  = 1/580 X  N X APE X 12.5 X 35%  na

PSSSF = 1/580 X N X APE X 12.5 X 40%
Ambapo:
1/580    = Kiwango cha kukuza Michango (Annual accrual )

N   = Idadi ya miezi ya kuchangia katika mfuko
APE = Mshahara wa mwaka ambao ni wastani wa mishahara 
mikubwa ya miaka mitatu katika kipindi cha miaka kumi ya 
mwisho ya uanachama.
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12.5   =   Kadirio la miaka ya uhai kwa mwanachama baada ya  
kuustaafu.
35% na 40% = Asilimia ya kiwango cha malipo ya pensheni kwa               
mkupuo.

2. Kanuni ya malipo ya Pensheni kila mwezi.

Pensheni:      NSSF  = 1/580 x N x APE x 65% x 1/12  na 

PSSSF = 1/580 x N x APE x 60 x 1/12
Ambapo:
65% na 60% = Kiwango cha malipo ya pensheni baada ya 
kuchukua mkupuo wa asilimi (NSSF 35%) na (PSSSF 40%).

Mambo ambayo hughalimu mafao ya mstaafu.
Wastaafu wengi wamekuwa wakiishi Maisha duni baaada ya 
kustaafu kazi kwa sababu hufanya makosa yanayopelekea 
kumaliza mafao yao. Yafuatayo ni baadhi ya makoa hayo:
i. Ujenzi wa nyumba kwa kutumia mafao
ii. Kufanya Miradi wasiokuwa na uzoefu nayo
iii. Kuwa na matumizi makubwa yasio ya lazima- hudhani

mafao hayataisha
iv. Kugeuza mafao kuwa mali ya Ukoo.
v. Kuwa na wategemezi wa uzeeni/Watoto
vi. Kutokuwa na vyanzo vingine vya mapato
vii. Kuingia katika ndoa za uzeeni.
viii. Kutumia mafao kama mtaji wa kisiasa

Kutokana na hali hiyo, ni muhimu kabisa kwa wafanyakazi 
kujiandaa kustaafu kabla ya hata kufikia umri wa kustaafu. 
Maandalizi mazuri humwezesha mstaafu kuanza maisha ya 



126

kustaafu bila ya kuwa na hofu kwa vile tayari alikwisha kujipanga 
kuingia katika maisha mapya.


