
VIJANA NA VYAMA VYA WAFANYAKAZI 

Chama cha wafanyakazi ni nini? 

Chama cha Wafanyakazi ni muungano wa wafanyakazi ulioanzishwa na wafanyakazi wenyewe 

kwa madhumini ya kudai, kulinda na kutetea haki na maslahi yao. 

Madhumuni ya Chama 

• Kuboresha kuendeleza hali nzuri ya wanachama katika maisha yao wakiwa kazini 

• Kushirikiana na kujadiliana na waajiri katika kuunda kamati za majadiliano na 

kuanzishwa kwa Mabaraza ya wafanyakazi ili kudumisha amani mahali pa kazi 

• Kujadiliana na kuondoa tofauti zinazojitokeza baina ya Mwajiri na Mwanachama  

• Kujadil,i kufunga na kusimamia utekelezaji wa Mikataba ya Hali bora ya kazi. 

• Kushirikiana na kubadilishana ujuzi na Vyama vingine vya wafanyayakazi nchini pamoja 

na vile vya kimataifa 

• Kuwasiliana na serikali kuhusu haja ya kutunga sheria sahihi za kazi na sera nzuri za 

kuendeleza uchumi na maisha ya jamii 

• Kulinda maslahi ya wanachama kwa kuisaidia serikali ili kuepukana na uandaaji wa sera 

ambazo hazina manufaa kwa wafanyakazi 

Kijana ni nani? 

Kijana ni mtu yeyote mume au mke aliye kati ya umri wa miaka 18 mpaka 35. 

Je kuna Changamoto gani inaweza kukukabili wewe kijana wa Chama cha wafanyakazi/ 

• Inawezekana wakati wa kudai haki yako ukaachishwa kazi au kufukuzwa kazi hususani 

unapofanya kazi na mwajiri mkorofi 

• Inawezekana ukashindwa kutekeleza majukumu yako wewe kama kijana kiongozi wa 

Chama cha wafanyakazi ama kwa kukosa ushirikiano na mwajiri wako au viongozi 

wenzako 

• Inawezekana ukashindwa kuhamasisha vijana wenzako kujiunga na Chama 

• Inawezekana ukashindwa kutetea haki na maslahi ya vijana wafanyakazi wenzako 

hususani wakati wa kudai maslahi yenu 

 

Kwa nini kijana ujiunge na Vyama vya wafanyakazi? 

• Ili ujue haki na maslahi yako 



• Ili upate utetezi wakati wa kushughulikia migogoro au katika kushughulikia malalamiko 

yako 

• Ili upate usalama wa ajira yako 

• Ili upate elimu zitolewazo na Vyama vya wafanyakazi 

      hususani masuala ya elimu ya sheria za kazi, Afya na usalama mahali pa kazi, na Ukimwi 

• Ili upate fursa na nafasi ya kushiriki katika majadiliano na mwajiri wako katika 

kukabiliana na masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na tija na kuboresha mazingira ya 

kazi yako 

• Ili ujenge mahusiano mazuri na bora baina ya kijana mfanyakazi na mwajir wako ambayo 

huleta maisha bora kwa upande wako na ongezeko la uchumi kwa upande wa mwajiri 

• Ili ujenge mahusiano/ushirikiano na vijana wenzako kutoka sekta/zingine nchini au hata 

nje ya nchi. 

• Ili ubadilishane uzoefu na kijana/vijana wenzako wa sekta zingine. 

 

Sisi kama vijana wanachama wa TUICO ni namna gani tutahamasishana wafanyakazi 

vijana kujiunga na Chama? 

• Hatuna budi kushauri Chama kufanya mabadiliko ya namna ya uendeshaji wa shughuli 

zake ili kuwavutia vijana wengine kushawishika kujiunga. Hii ni pamoja na kwenda na 

wakati ili kukabiliana na changamoto zinazowakumba vijana. Teknolojia za kisasa ikiwa 

ni pamoja na matumizi bora ya mitandao ya mawasiliano kuwafikia wafanyakazi vijana. 

 

• Chama kuandaa mpango tathmini wa matatizo yanayowakumba vijana katika soko la 

ajira pamoja na kuwashirikisha katika shughuli mbalimbali za Chama. 

 

• Vijana tuhamasishe chama kuwawezesha vijana kuingia katika soko la ajira, hii ni 

pamoja na kipitia sera ya taifa ya ajira ili iweze kuweka mazingira mazuri ya vijana 

kupata kazi mara wanapohitimu masomo yao 

 

• Tunatakiwa kusisitiza kuwajengea uwezo vijana juu ya ufahamu wa masuala yanayohusu 

Chama mfano Katiba na Muundo wa TUICO, Sheria za Kazi, Misingi na majukumu ya 

Chama cha Wafanyakazi, Haki na Wajibu wa mwanachama 

 

• Kushiriki katika kampeni mahususi kwa ajili ya kuwahamasisha vijana ili kujiunga na 

Chama cha wafanyakazi.. Chama pamoja na mambo mengine ni lazima kielezee 

mafanikio yake mara kwa mara kwa kupitia vyombo mbalimbali vya habari 

 

• Chama cha wafanyakazi ni sharti kiwe na muundo wa vijana ambao unawawezesha 

vijana kushiriki moja kwa moja katika ngazi zote za maamuzi na uongozi kwa ujumla. 

Kwa hiyo basi Kamati za Vijana zianzishwe kuanzia ngazi ya Tawi hadi Taifa  

 



• Chama lazma kiwe na Idara ya Uhamasishaji ambayo itaratibu shughuli za uhamasishaji 

kwa ujumla ikiwa ni pamoja na uhamasishaji wa Wafanyakazi vijana. 

 

• Vijana wahamasishwe ili waweze kugombea katika nafasi mbalimbali za uongozi 

 

• Chama kiweke mazingira ya vijana kushiriki shughuli mbalimbali kama vile michezo, 

ziara za mafunzo na hata kuwa na mikutano na vijana wa sehemu nyingine za kazi ili 

wabadilishane uzoefu. 

Je unawezaje kujiunga na TUICO? 

• Nenda Ofisi ya TUICO iliyoko Mkoani kwako  uonane na ofisa wa TUICO ili aweze 

kukuandikisha kuwa mwanachama kwa kujaza Fomu namba 6 kwa  mujibu wa Sheria ya 

Ajira na Uhusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004. 

• Mtendaji wa Chama atakupatia kadi ya TUICO  pamoja na  maelezo ya ujumla kuhusu 

suala zima la uanachama na faida za kuwa mwanachama na ushiriki wako katika Chama 

ili uwe mwanachama hai daima 

• Tembelea Tovuti ya TUICO ( www.tuico.or.tz ). Yapo maelezo na fomu ya kujiunga na 

chama. 

 

http://www.tuico.or.tz/

